Aai, mumesalimika wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Sikilizeni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe wilayani Ituri wa chimba zahabu saba wamefariki na wengine sita kuumizwa vikali sana. Hao walifunikwa na udongo uliowatelemukia pa eneo la kuchimba zahabu pa Igabarier, kilomita 25 kaskazini mashariki mwa mji wa Bunia. <tiple> Kinchasa ni leo hii Munusko iliwaaga kwa milele na kwa heshima waskari tatu wa, wa Monosko wazaliwa wa India waliouawa wa tarehe 18 mwezi wa 8 mwaka tunao pa Kirumba, jimboni Kivu ya kaskazini. Sherehe ile ilihudhuriwa na wajumbe wa serikali kuu ya Kongo Kidemokrasia, akiwamo waziri wa kwanza makamu na pia waziri wa posa na upashaji wa habari. Ni leo hii ndio maprezidenti majimbo -ma wa ma mabaraza la bunge jimboni walikutana na waziri wa kwanza Adolfu Muzito, pamoja walichungua hali ya pesa wanapashwa kuenda kupawa, na pia kuchungua magumu mbalimbali wanao katika mabaraza la bunge majimboni habari kamili. Wilayani Ituri, wachimba madini zahabu saba wamefariki na wengine sita kuumia vikali sana, na hiyo ni kwa sababu ya udongo uliowaungukia katika eneo la kuchimba zahabu pa Iga Barrier lukali tenya kupatikana pa kilomita makumi tano kaskazini mwa mji wa Bunia katika mtaa wa Jugu. Kufatana na maoni ya kiongozi mdogo wa chumba chenye kuhusika na madini, hicho ni kinyume cha mvua iliyonyesha kwa uwingi katika eneo lile la Iga Barrier. Msiba ule uliwasukuma wa askari polisi kuchukua hatua ya kukataza wachimba dhahabu katika eneo lile. mengi tuyapate na tukifuata na izake remo yope mtumishi ya ofisi ya madini pale kwa Iga Bariera anajulisha kwamba mboromoko ya udongo ilifanyika na saa kumi ya jioni kwa shimo ya zahabu inayoitwa Trois Cents. Wachimba zahabu kumi na tatu walikuwa wakitumika katika shimo hiyo inayokuwa chini ya mlima. Mara moja udongo iliyokuwa imeregea na maji ya mvua ikawafunika wachimba zahabu sita, walifariki mara moja. Wengine saba waliumia vibaya, waliondoshwa chini ya udongo iliyoboromoka na wenzao walikuwa wakitumika katika shimo ya zahabu ya kandokando. Mchimba zahabu mmoja aliyeumia alifariki njiani wakati alikuwa akishindikizwa mjini Bunya. Kisha msiba, viongozi ya polisi ya nyumbani walikamata hatua ya kufunga shimo hiyo ya madini mahali watu wamefariki. Upande wake kiongozi ya ofisi ya madini wilayani Ituri anaahidi kukutana na watumishi Sescam ofisi inayowalea wachimba zahabu kuhusu hiyo msiba. Tujulishe kwamba mboromoko ingine ya udongo ilifanyika mwezi iliyopita kwa kijiji ya Nizi na watu tano walifariki. Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi. Huyo sasa, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini usha kama katika grupe Mambulie, miji ya Kasesero na Kanyitsi yenye kupatikana kwa yapata kilomita makumi tano kusini e, eh, mwa mji wa Butembo yalishambuliwa na kundi la wapiganaji wa FDLR katika usiku wa siku ya tatu kwa kuchia jana siku ya ine, ni kwa barabara ya Lubero Kasulie. Wapiganaji wale wa Nyaranda wa FDLR walichukua mbuzi, kuku na kuunguza nyumba za raia, na hivi basi kuteka nyara kiongozi cha grupe ma Bwana Hangi Kalivoro mengi tuyafate na Etiene Mwindo tangu Butembo, chifu wa kijiji cha Kanyati alieleza kwamba mbuzi kumi na tano zibani kuku kumi ziliporwa, nyumba tatu zikachomwa moto na hawo waasi wa SDLR waasi hao wenye silaha walikuwa wanasema lugha la Kiswahili na Kinya rwanda, walizipenyeza ndani ya vijiji hivyo viwili wakipiga risasi angani. Hakuna hata mkazi mmoja aliyejeruhiwa. Hata hivyo anasikitika na kutekwa nyara kwa chifu ya groupement Mbulie Bwana Hangi Kalivolo aliyepelekwa mahali isiyojulikana. Leo hii Jumaa, mtetezi wa haki za binadamu wa shirika Bosamarite kunako group Mambulie Bwana Charles Kambale alilaumu shambulio hiyo iliyolenga raia wasio na hatia lolote japo, hivi anatambua ya kwamba utulivu umerejeshwa vijijini Kasesero na Kanyati jana Alhamisi pasa za alasiri na jeshi la FARDC toka mji wa Lubero. Administrateur makamu wa Lubero Bwana Marke Murairi anahakikisha habari hiyo na kusema kwamba leo Ijumaa hali iko shwari na raia wa Kasesero na Kanyati wanaendelea na kazi yao kama kawaida. Tu, bi, turudi mjini Kinshasa wakweza kuwajulisha kama MONESCO ujumbe wa umoja wa kimataifa kwa kustayiresha Kongo ya kidemokrasia uliaga kwa milele na kwa heshima askari tatu wa, wa MONESCO wazaliwa wa India waliouawa tarehe kumi na nane mwezi wa nane pa Kirumba jimboni Kivu ya kaskazini katika mashambulio ya Maimai. Sherehe ya, ya kuaga milele ilihudhuria na wajumbe wa serikali kuu ya Kongo ya kidemokrasia. Katika hotuba yake, waziri wa kwanza makamu na akiwa pia waziri wa posta na upashaji wa habari kwa njia ya simu alijoesha kama wanajua nguvu zenye kufanyika na Munisco kwa kurudisha amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti ya Julien Nyamwenyi mengi sitoni tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Serikali ya taifa kupitia makamu waziri mkuu wa kwanza anayehusika na posta, simu na mawasiliano, ilihakikisha ufahamu wake katika juhudi za Monusco kwa kurudisha amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. afuataye ni Simon Bulupi. Douleur, remata... e katika uchungu huo na mbele ya juhudi inayoonekana wanajeshi wa Monusco waliokubali kupambana hadi kutoa maisha yao. Usiku kama vile mchana, mbele ya magumu ya aina nyingi, na hiyo ni tangu uhuru wa Kongo, pembeni ya majeshi zetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatoa shukrani yake. Kwa upande wake Roger Miss alishutumu shambulio hilo dhidi ya wanajeshi wa amani. Kiongozi wa MONUSCO alionyesha juhudi ya jeshi la India katika Umoja wa Mataifa kwa sababu ya amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilihakikisha gando yake ya kushutumu waliotenda maovu hayo, ili wahukumiwe kufuatana na sheria. <tune> Waziri wa kwanza Adolfe Muzito alikutana leo hii siku ya tano na maprezidenti wachache wa, wa mabaraza ya mabunge majimboni. Hao walichungua pamoja na waziri wa kwanza pesa huenda kupewa mabaraza ya mabunge majimboni, magumu wanayo na pia hali ya kazi wanazo, bila shaka kwa kuweza kutumika vizuri. Kisha mkutano huo, bila shaka waziri wa kwanza Adolfe Muzito aliweza kusema na kama atajiingiza katika neno lile kwa kuweza kuchungua hali wanayo basi, tumsikilize bwana Leonardi Simba, aliyejulisha kama waziri wa kwanza aliahidia kutoa surugisho. Ni yeye msemaji wa wale wa maprezidenti wa mabaraza ya bunge jimboni, Leonari Msimba, mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Kwa sasa tunaishi katika hali mbaya ya kisiasa. Wanasemea mengi kuhusu uchaguzi na kuhusu kugeuza kwa vikaratasi vya kisheria. Tulionyesha suala hilo, lakini hatukusahabu magumu katika bunge za majimbo kuhusu kazi za kiserikali na za siku kwa siku. Tuna magumu ya kusotolewa pesa katika bunge za jimbo. Tulionyesha matatizo hayo, na waziri mkuu alishirikisha waziri wa bajeti na wa fedha katika mkutano huo, ikiwa wizara zenye suala hilo linaelekea. Tulizungumza pamoja, tulipata masikilizano, maana yake tunaelekea upande mzuri. Aliahidia nasi tunangoja sasa kujionea na kusikiliza maoni na hatua ya maendeleo kuhusu mwanamke akiwa mmoja wa mabadiliko inchini Kongo ya Kidemokrasia, ndilo shabaha la safari ya balozi wa Peiba kunako Umoja wa Kimataifa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mara alipofika mjini Bukavu jana, Bibi van Peske alichungua kazi ya mwanamke katika ujenzi wa amani, na pia mashirika mengine ya kianamke aliweza kuyakutana nayo, na hiyo ni kulingana na hatua ya 1325 ya umoja wa kimataifa. Aliwapokea makundi mengi mengi, tuyafati, na bibi mwenyewe van Peske akiwa mbele ya mikrofone ya bibi delfe na muto Nimejionea mimi mwenyewe hali mbovu ya usalama nchini Kongo. Ni mambo ambayo inagusa wanaume kama vile wanawake, na hasa kwa kipekee wanawake wa vijiji ambao hawajielekezi tena shambani kwa kulima kama vile kawaida. Nitaongea pia kuhusu hali mbaya ya uhuru wa kuzungumza nchini Kongo ambao umenioneshwa na wamama, wamenieleza ya kwamba wana mzigo kubwa kwenye bega zao nami nimechaguliwa hii mwaka kwa kuweza kutetea wanawake wote ulimwenguni. Nitapeleka malalamiko yote nimeyaona kwenye Umoja wa Mataifa ili ya kuonesha mambo ambayo inapitikana nchini Kongo serikali ya Japan ilipana milioni mia moja makumi ine na ine ya dola za Kimarekani kwa kutimiza mipango mbalimbali kwa manufaa ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia kwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Hayo ndio yajulishwa na balozi wa Japan Bwana Kanji Kitazawa nchini Kongo ya kidemokrasia, ilikuwa wakati wa mkutano wake na wapasha habari pa uwanja wa ndege ya Goma kabla ya kurudia mjini Kinchasa kiisha muda wa siku makumi saba na mbili enerazi jimboni Kivu ya kaskazini. Basi kazi zile huenda kutumiwa pia na mashirika ya, ya, ya kiutu ya umoja wa kimataifa. Balozi Kanji kataziwa Katazawa anajieleza mbele ya mikrofoni ya Benarde Nyangi kiisha kuzitembelea eneo zinakoendeshwa miradi: nahisi kuwa wanaofaidika wanatosheka na msaada wa Japani, ila kungali bado mambo yanayohitaji msaada ili kuboresha maisha ya raia. swali hilo tutalifikiria siku za usoni. ni kwa hiyo nilizungumza na viongozi wa MONOSCO na wale wa PNUD kuhusu miradi tunazoweza kuzamini siku za usoni, ile miradi hizo hazijapangwa bado na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya waandishi wetu wote wa walioshiriki katika taarifa ya habari na fundi wa mitambo Dedoni Nyangasa, Dunia Mukunda Milemba pamoja na wenyewe, tunawatakia wiki njema. Aksanti kwa kuwa nasi, tutakutana juma kesho. <laughs>