Okapi. Dunia Mukunda. Mm. Nam, asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Wileyani Ituri, mapambano kati ya wasikari wa taifa FRDC na wanamgambo FPGC ilianzishwa tangu jana katika miji Kaguma, Katso na Mbitse katika kolektivite ya Walendo Bindi. Kwa jumla ni watu kumi ndio ndiyo waliuawa, mbili kwa upande wa FRDC na nane kwa upande wa FCC yeah. Kinshasa, y komisheni ya uchaguzi urse hii inaendelea na operesheni yake kutawanya vifaa vya uchaguzi nchini. Yeui ni mji wa Kindu ndio ulipokea vifaa vya vituo nne vya uchaguzi katika jimbo ya Kasai ya Mashariki ine. Hali ya mabarabara ni mbaya sana katika sehemu ya mashariki ya mji wa Kinshasa, lakini upande wa magharibi Bandalungu wa Kitambo na Ngalema ni nzuri. Baadaye mvua huanza kunyesha, watu hujiuliza itakuwaje na sehemu ambako barabara ni mbaya sana. Habari kamili, wilayani Ituri, mapambano kati ya wanamgambo wa FPJC, Front Populaire pour la Justice au Congo, kwa kifupi katika lugha Kifransa, na waaskari wa FRDC yalianzishwa tena jana, siku ya tatu, katika miji Kaguma, Kato na Mbite pa zaidi ya kilomita makumi sita kusini mwa mji wa Bunia katika kolektivite ya Walindu Bindi. Kufatana na maoni ya kijeshi FRDC na MONUSCO, vita vile vilisababisha vifo vya wa watu kumi, mbili kwa upande wa FRDC na watu nane kwa upande wa FGC. Ripoti ya remo yope mengi tuyafate nai. Mapambano kati ya jeshi ya FRDC na wanamgambo ilirejea jana siku ya tatu na saa kumi na mbili ya asubuhi. Viongozi ya jeshi hujulisha kwamba wapiganaji ya FPJC walikusanyika kwa kijiji ya Moomi na walikuwa wakijiandaa kuondoka porini tangu siku ya kwanza iliyopita kwa kijiji ya Kaguma. Wakati mazungumuzo ilikuwa ikiendelea, wanamgambo wakashambulia eneo ya jeshi ya FRDC. Mapambano ikaendelea mchana yote ya siku ya tatu, waskari ya FRDC wakapiga waasi ya FPJC na kuwarudisha nyuma kwa vijiji ya Kachombise na Avegi kusini ya Bunya, askari wawili ya FRDC waliwawa na wengine waliumizwa, ujulisha viongozi ya jeshi ya MONUSCO mjini Bunya. Upande wake kamanda ya FRDC anasema askari moja tu aliwawa katika mapambano. Kulingana na duru ya nyumbani, mwili ya wanamgambo nane ziliokotwa katika shamba ya vita. Raia zaidi ya mia mbili waliokuwa wakiishi na wanamgambo pia waliondoka porini. Askari ya FRDC wanaendelea kutafuta waasi kwa upande ya mlima Omi katika mji asili ya Walendu Bindi. Bunya, Izakari Moyope, Radio Okapi. Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, lukisha kama ukimya umerudi katika site ya Rubero. Jana wakaaji walikuwa katika hali ya uwasiwasi kubwa, kusikia kama watashambuliwa na wapiganaji wa FDLR na wakiungana na PARECO. Patana na maoni ya shirika la raia kazi, mbalimbali mbali zimeanzishwa leo hii kisha mchana katika vituo vingi vya biashara. Wakati huo kiongozi wa mtaa wa Lubero ni mwenye kuomba raia wawe na utulivu na ukimya mioyoni mwao. Ripoti ya Bibi Gisel Kaj mengi sijioni tuyafate na Benard Nyangi. Kiongozi wa mtawa Lubero anaalika raiya wake kuwa tulivu na anawaomba kuwa na tahadhari. Kwake taarifa hizo za mashambulizi ni fununu pekee. Bwana Dominique bufundo alinena hivyo kwenye redio moja ya paali, kisha mkutano wa usalama na viongozi wa jeshi wa polis na wale wa monosco pa Lubero. Viongozi wa jeshi wanaripoti kwa upande wao kwamba wajumbe wao waliowatuma Pakaviro na vijiji vingine vya kandokando hawakuona hata mwanamgambo mmoja ijapokuwa, usiku wa kumkea leo, kulitanda habari za kwamba wanamgambo wa FDLR na wale wa pariko wanatarajia kushambulia eneo lile la Lubero, jambo lilozua hofu kwa raia wa pali walioogopa kujielekeza hata mashambani. i Alhamisi hapa jioni, mjini Lubero hali ilionekana kurudi shwari, soko na maduka zilifungua kama kawaida, hata watumishi wa mashirika za kiutu waliokimbilia kunako pango la MONUSCO walirejea kwa nafasi zao za kazi Goma komisheni ya uchaguzi huru inaendelea na kutawanya vifaa mbalimbali vya uchaguzi katika maeneo ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia na hiyo ni kwa shabaha ya uchaguzi ujao mwaka 2011. Leo siku ya ine CEI ilitawanya mjini Kindu toni nyingi za vifaa vya uchaguzi kwa manufaa ya senta ine za uchaguzi jimboni Kasai ya mashariki. Operesheni ile inafanyika kwa usaidizi wa MONUSCO nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ce inahakikisha kama majeshi ya taifa FRDC huenda kusaidia kupitia vifaa vyake kwa usafirishaji wa vifaa mbalimbali katika operation ile. Kwa jumla ni zaidi ya toni 1100 1500 ya vifaa ndiyo ile iweza kutawanywa katika juu ya 1600. Basi tumsikilize Profesa Kabamba Kabata Ausikayi na chumba cha taifa cha CE kuhusu vifaa. Yupo mbele ya mikrofone ya Jose de Charte Menga. Leo hii tukatuma vyombo vya kazi za uchaguzi pale Kindu, na vyombo hivyo ndio vilipashwa kwenda katika jimbo ya kasai ya mashariki. Kuna mitaa yenye kufinika kwa Kindu, tunapashwa kutajwa bao Lubefu, Katakokombe na pia Lomela, mitaa yingine yenye kubaki mwenyesiko kana ndio atafanya kazi ile. Tuko na mavyombo vya kazi mingi sana na itapashwa kuwa matoni mia saba ata mia mnane na vyombo yale itaenda kwa mashua pale jimbo la Ekuater ata jimbo la mashariki. Monisco kwenda kututafutia mashua na walisha kutupatia mbili, na tuko wenye kuchunga mashua ya tatu, na hiyo ndio itatusaidia kwa kufika pale Kisangani. Inafaa kusema kama tumesha kutuma toni ya vifaa vya uchaguzi mia ine ama mia tano ukiingali tena mavyombo ningi vinapashwa kupelekwa, na tumesha kuanza mikutano kuhusu upelekwa wa vyombo vya uchaguzi kwenda kufanika kwa Monisco atajishi tawi la usaidizi kwa uongozo wa taifa wa pesa kutoka muungano wa ulaya kuhusu maendeleo kwa kifupi cofed lililojuisha leo hii ripoti kuhusu kazi zake kwa mwaka elfu mbili na tisa pesa zilizoondoshwa katika sanduku ni milioni mia moja makumi sita na saba ya euro mipango nyingi za kazi zimefanyika katika sekta ya vifaa afya na uchaguzi katika kadha ya usaidizi alexi tambwe fis kiongozi cha tawi lile anajieleza kuhusu ripoti ile akihojewa njiani mwa simu na bibi agate Pa... kuwa nengi sana na yenye kuanzia katika mpango wa inchi, na katika mpango huu kunapatikana jambo kuhusu maendeleo hata uongoza mzuri. Kuna pia mpango wa mambo ya uhaki pale mashariki ma Kongo. Tuko pia wenye kuwa na mpango ya kundi lenye kuhusika na mambo za uchaguzi. Kuna tena mpango wa kusaidia serikali ya inchi hata waskari polisi. Kuna tena mpango katika vyumba vya inchi ambavyo kwenda kusaidiwa na mpango wa mambo mambo za kutengenezwa manjia kutengenezwa njia mjini wa Kinshasa na pia akutia usafi katika mji wa Kinshasa. Tuko tena na mpango wa kutengenezwa vyumba vya afya. Mwezi wa kenda umeanzishwa na ni mwanzo wa wakati wa mvua. Huenda kunyesha baadaye mjini Kinshasa. Kurudia kwa mvua huenda kukumbusha swali kuhusu hali ya mabarabara mjini Kinshasa. Ikiwa kama hali ya mabarabara katika eneo la magharibi la mji wa Kinshasa huenda kuwa nzuri kidogo Barung, Bandalungwa na Kitambo na Ngalema, hali kama zile si nzuri kwa upande wa mashariki kama vile Limete, Matete, Masina, Nanjili, na Njili na Kiseso na Kimbaseke na pia sehemu ingine ni sehemu ya kusini. Basi sehemu za barabara za mitaa ile si nzuri. Kwa kurudilia kwa mvua, wakaaji wanao manunguniko na wana woga. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Ive Molima mengi sidioni tuyafate, na bibi Elize Chikota. Barabara Kimweza Kalamu, barabara ya University boulevard Lumumba ata mama Mobutu Kamina katika muta wa Ndili, mabarabara yale yote ya mudi wa Kinshasa, ngambo ya mashariki wa mudi wa Kinshasa imayasha karibu sana. Kuna mashimo ambayo yenye kupatikana pale Kimweza karibuni na masomo ya Walaiki, ata mashimo ile inao patikana pia katika barabara wa Mbandaka, ata miferedi yenye kutafuta kwa mvua pale mama Mobutu katika muta wa Ndili, ata tena barabara wa Kamina pale Ndili Sainte Therese hii ndiyo hali ya mabahabaha ya mashahiki wa mji wa Kintyasa wakati huu, na itakuwa magumu kabisa kama mvua imeanza. Kiongozi ambaye kwenda kuangalia jambo la kazi hizo alinena ya kwamba kia kwanza walipashwa kutengenezwa kapitali wa Kintyasa kwa kuanzia Boulevard du 30 Juin, lakini kuhusu mpango yetu, mabahabaha zote za Kintyasa zinapashwa kutengenezwa, na hakuna mvua itaanza. Kwa kuona hali ya mabahabaha wa mtaa muta wa Lemba Masindili, itakuwa magumu sana, anongeza akisema, kama vifaa vya kazi vyenye kuwa tayari kwa ajili ya kuona vile tunapashwa kutengenezwa mabarabara yale, na akisema kwamba inafaa kufahamu kama makazi zinataka kuanzishwa na sehemu ya barabara ya taifa namba moja yenye kuunganisha jimbo la Kasai ya magharibi na lile la Kasai ya mashariki huenda kujengwa upya mbele ya mwisho wa mwaka huu. Hayo ndiyo maoni ya rais wa jamhuri kisha kupitia barabara ile wiki iliyopitika, ni yapata kilomita mia mbili. Josef Kabila Kabanga alitoa oda kwa kazi za ufundi ili wajenge upya barabara ile kwa manufaa ya maendeleo ya uchumi katika majimbo yale mbili. Waziri ausikai na vifaa alijulisha kama ni mipango ya serikali kuu kwa ujenzi upya barabara ile. Tumse Sikilize Fridolin Kaswesi aki o djye na ni Simonanikeyi Mputu. La de uh, ele, barabara kutoka Mbujimai mpaka Kananga imeharibika sana, kwani kilometa makumi kenda tulifanya karibu saa 4. Serikali ya nchi iko na utashi kufuatana na sheria, ila kuna utashi ya pamoja. Tulikamata suluhisho kufuatana na maoni ya rais, jinsi tunaweza kutia vyombo vya kazi kutoka Mbujimai mpaka Kananga katika siku kidogo. Ni kusema hapa karibuni, mwisho wa mwaka, njia itakuwa nyororo, usipatikane nafasi nzuri ama mbaya kama makilalokaka kakangai. Uh, yeye inapaswa kutengenezwa katika miezi mitatu, ila tunaomba raia watunze vizuri barabara kwa kufanya kazi ya mikono. nafasi apo oh, takomeja taarifa yetu ya habari katika lugha oh, ya bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dido Nyangasa, Dunia Mkunda Milemba na waandishi wetu, tunawapigia asante sana kwa hili.