Karibuni wapendwa wasikilizaji, wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Mumesalimika mali pote munapo tufata fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa ni leo hii siku ya pili ndipo msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Demokrasia bwana Roger Miss akiwa pia mkuu kiongozi wa MONUSCO alikutana na prezidenti wa baraza la bunge la taifa Ivarise Boshab. Yeah. Jimboni Ekwatoria wanabunge jimboni walitoa mwito kwa kuomba liwali makamu bwana Vincent Mukako aondoshwe madarakani mwake, uyo alipokonya pesa za serikali milioni pesa za Kongo, yeah. Jimboni Katanga, uchunguzi wa wagonjwa wenye kukumbwa na kikozi kikuu kwa kujua kuvumbua kama wanapingwa na pia na sida umesimamishwa pa Malemba Nkulu kwa muda. Habari kamili. Ni leo hii ndipo msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, akiwa pia kiongozi cha Monesco bwana Roger Mis alikutana na prezidenti wa baraza la bunge la taifa bwana Evarist Bushabe kunako nyumba ya taifa, Palas du Peple. Wakisema katika lugha ya Kifaransa, wote mbili walisimulia juu ya uhusiano kati ya vituo mbili vyao na pia kuchungua swali kuhusu uchaguzi in ujao nchini. Roger Mis yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Inonsa Olenga. Tulizungumzia maswali mengi kuhusu namna tumeweza kuendesha kazi zetu kutokana na shaba ya Monusco kwa kulinda raia, kujiunga mkono na wanao madaraka kusudi ya kuendesha kazi za serikali. Tulizungumzia pia mambo kuhusu uongozo wa uchaguzi ujao. Nilitoa agano kwa Presidenti wa Bunge la Taifa kama tunaazimio ya kutoa msaada kwa ajili ya kazi za komisheni ya uchaguzi kusudi kuongozwe uchaguzi wa, uchaguzi wa na pia uchaguzi wa uwazi katika mazungumzo. Si wawili tuna azimio ya kushirikiana na kuzungumza mara kwa mara. Nadhani ni lazima kubwa kuhusu msiba uliotukia siku ya yenga iliyopita katika mundi wa Ndanda pa kilomita 25 na, na Kananga wanabunge wa taifa wazaliwa jimbo la Kasai Mashariki waliweza kupokelewa leo hii na waziri kwa kwanza makamu akiwa pia waziri ausikae na mambo ya ndani bwana Adolphe Lumanu bwana ansefu Jimboni Ekuatoria, mwito wa kuomba liwali makamu wa jimbo lile la Ekuatoria lilitolewa uh, leo hii siku ya kwanza kunako chumba kikamilifu cha baraza la bunge jimboni. Liwali makamu Bwana Vensan Mukako anakaripiwa kupokonya pesa za serikali milioni mia moja makumi kenda ya pesa za Kongo ziliyokuwa kunako chumba cha uongozi kiserikali. Chumba cha baraza la bunge jimboni kilikusanya wanamemba wake na kuchungua hali ya mwito ule. Ripoti ya bibi Lisinene Tubo mengi sidioni tuyafate na bibi Beatrice na bindi Barua itao mu Kifaransa motion de défiance iliandikwa na mzee wa bunge jimboni Adrien Matela. Watu kumi na moja waliweka mikono juu ya barua ile kwa kumstaka liwali makamu wa jimbo kupora milioni mia moja makumi kenda ya franga ya Kongo msanduku ya serikali kubatimwa administratif ilikuwa usiku ya tarehe ine kwa kukuchia tarehe tano mwezi wa April iliyopita, wakati wadanganyaji wa, wa Emilia waliingia hapa mjini Mbandaka na wakati ile njoo kuwa anatumika kazi nyuma ya liwali. Kosa ya pili ni wakati wa kufurahi sherehe ya tarehe makumi tatu ya mwezi wa Juni alibeba milioni sita kwenye shirika ya tabaku nguku bumba, kwa kusema ni mpesa itawa ofrede tax provincial, ijapo e hakuruhusiwa kwa kuitwala, ilivyosema mzee mwenye aliandika barua ama motion de defiance. Kufatana na masemi ya msemaji maalum wa baraza la bunge jimboni Emebo Kungu, ofisi yao ndipo najifunzia barua ile ijapo wazee wa bunge jimboni wengine wanazani kama walistahili semea neno ya mpesa ya jimbo mfazi wa kusemea barua ile ama motion, toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuajulisha kama ni leo hii siku ya pili ndipo Jemedari John Numbi alifikishwa kunako kwa kurti ya kijeshi ya Gombe kwa kusikilizwa. Ndivyo imejulishwa kutokana na kurti ya kijeshi hapa mjini Kinshasa. Jimadar John Numbi aliitwa kwani alitajwa katika mauaji ya mtetezi wa haki za binadamu Floribe Chebea ambaye aliuawa tarehe mbili mwezi wa sita mwaka tunao. Jimadar John Numbi aliachishwa ali, ali kazi zake kwa muda tarehe tano mwezi wa sita mwaka tunao juu ya uchunguzi ufanyike. Kesi kuhusu kuwawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribe Chebea inaombwa ifanyike huru na mashirika mengi ulimwenguni ya kutetea haki za binadamu jambo lenye kuelekea uchimbaji wa madini na uporaji wa mali ya Kongo kidemokrasia ndilo swala lenye kuchunguzwa katika mkutano uliofungulika leo milango zake hapa mjini Kinshasa. Shabaha ya mkutano ule ni kuchukua mipango na hatua ya kupinga uchimbaji wa madini, mafuta ya taa na utajiri wa mali ya Kongo kidemokrasia kwa uficho. Mkutano huo unaandaliwa na chumba cha umoja wa kimataifa za haki za binadamu pamoja na mkutano wa kimataifa wa eneo la kanda la maziwa makuu. Tomsikilize bwana Louis-Marie Bwaka, kiongozi wa chumba cha pamoja cha UNI akikuswaki za binadamu, mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu bibi Agate Mpona Elema. Kama nchi moja ina sahihi kwa sharti ya kimataifa ni kujiingiza katika mkataba, na inafaa kuiaminia kwa sababu nchi zote zina uhuru wa kushiriki wala hapana katika masharti mbalimbali ya kimataifa kuhusu sheria. Lakini swali la mwendo wa kazi za mkataba sio tu swali la nchi moja namna ya kipekee, swali linahusu nchi zote zilizosahihi kuhusu mkataba nchi zote zilizo sahihi zimepaswa kushiriki katika mwendo wa mkataba. Ndio sababu upande wetu tumechukua hatua ya kutumika pamoja na wafundi na pia watafiti ambao wapo nasi kwa ajili ya kuongoza kazi kupitia wanasiasa. Kweli kuna maneno mbalimbali yanayozuia mbali ya, ya mwendo wa kazi kabla. Sababu tumeendesha kazi katika sheria, tutatumika kusudi ya kuendelea. Ni tangu juma mbili sasa hatua ya kuchungua wenye kukumbwa na sida ambao wanagonjwa pia kikozi kikuu imekomeshwa katika mtaa wa afya wa Malemba Nkulu distrikti ya Olomami jimboni Katanga, patana na maoni ya kiganga ujulisha kama oda ile ilitokana tangu la eneo la kiganga la Kamina. Ni hiyo ni kwa kukinga kutoambukiza na kutawanya ugonjwa wa ukimwi pa Malemba Nkulu, ambako wengi ya watu wanakumbwa na ugonjwa wa kikozi kikuu. Tumsikilize mganga mchunguzi mkuu wa jimbo Eric Mkomeno mbele ya mikrofoni ya bibi Madeleine Waila. ile mateste bako nayo na ku Malemba Nkulu banafanya priorité ku badonneur de sang parce que batoto wako na madizika damu, na kama tuteste damu ya batoto tunaweza kuambukia nani ugonjwa wa ukimwi ku batoto kidogo. Mnajua ke Malemba Nkulu ni zone de santé ambayo iko na to ya depistage ya tuberculose Kazi zimeanzishwa kama kawaida leo siku ya pili kisha kufungwa kwa mpaka bichi Ngobila muda wa siku tatu. Kufungwa kwa kituo kicho cha usafirishaji bichi Ngobila ni kinyume cha hatua iliyochukuliwa na viongozi wa Brazzaville kulingana na sherehe ya miaka makumi tano ya uhuru wa Kongo Brazzaville. Kufungwa kwa bichi ngubila kulisababisha pia kufungwa kwa bichi ngubila kulisababisha pia vinyume vingi kwa upande zote mbili, Kinshasa na Brazzaville, kwa wafanyabiashara walionung'unika mengi. Ripoti ya Michel Kifinda mengi tuyafuate, sidioni na bibi Elise Chikota tuko hapa bichi ngobila watu wamefurahi kwa sababu makazi zimeanza fasi hii kuna muziki yenye kuimbwa kwa shop Vodacom na kutuma watu wengine kuondoa mwili yao na tukaona watu wengi kufanya kazi magari hata magari ya mipira ine ya kubeba nao mizingo na pia wale wanabebaka uzitu wamesha kujielekeza kuhusu kazi yao kuna tena vitu vingi vimesha kuyala pale bichi wasafisaji wenye kutoka Brazzaville weko wengi sana. Mazua ilikuwa tayari kwa kuchunga wasafisaji sawa mazoezo. Waskari polisi nao walikuwa pale na kufanya kazi yao ya kuweka ulinzi ya wakazi na pia kutafuta chakula chao. Tujueni ya kwamba ufunguo wa bichi umepokelewa mzuri sana kwa wakongomani wa Kinshasa na wa Brazzaville na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha tukufu la Kiswahili, kipindi cha Magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala, waandishi wetu wa shirika ya kipindi hiki Karinda Muso, Lize Chikota Beatrice na bindi na wengine kutoka majimboni, tunao Mikunda Milema, nasema asante sana. Magharibi mema. Oh, <laughs>