Asante kwa kuwa nasi njiani mwaanga kwa kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni kasa ya magharibi katika mji Lwandanda gupema ya bakwa muji la mtu mmoja alifariki na wengine tatu kumia. Hicho ndicho kinyume kilichotukia wakati wali wa jimbo lile alikusudia kumwacha madarakani mwake mkuu kiongozi wa mji Lwandanda Habari kamili jimboni Kasemba Ngaribi, mtu mmoja alifariki na wengine tatu kumia, kutokana na msiba uliofanyika jana siku ya yenga, katika mji wa Lwa Ndanda, grupema ya Bakwa Mujila wa Ndanda, hapa kilomita 125 na, na mji wa Kananga. Washahidi hujulisha kama kiongozi cha jimbo aliyekuwa kwa, akialikwa kwa misa na mpadri mmoja alichukua hatua na kukusudia kwamba kumwondoa madarakani mwake kiongozi cha mji kumgomboa na mtu mwingine. Wakaaji wa mji wale waliweza kuzika sana na kinyume kile, tumsikilize bwana Emmanuel Silve Kandre, waziri jimboni ausikae na madini na pia mafuta ya taa, akiwa mbele ya mikrofoni aerndalafina Uh, msiba ule ni kutokana na mambo yaliyopitikana mbele tangu zamani. Wakaaji wa kijiji hicho wametisha kuwawa liwali wa kuwa jimbo. Jana liwali aliitishwa kwa misa ya kwanza, lakini hakushiriki katika misa kia kiongozi wa kijiji hakutaka sherehe yongozi fasi ingine mpaka nyumbani mwake, ndio sababu alituma wajambazi waweze kushambulia sherehe, jambo lilifikia liwali wa, wa li li jimbo na ndio alifika mahali ambako kulikuwa swali vijana wale walipiga wapolisi na kuumizwa na, na walipiga wapolisi na kuhimizwa vikali, pia kuwa umoja ambaye alikuwa analinda nalinda liwali. Liwali alirudi bila kupata shida, kimefanya namna yote kusudi, kusudi wapolisi waweze kulinda usalama kwa upande wa serikali jimboni, hujosha kama kimya kimerudi kama kawaida, na usalama upo. Kufungwa kwa kivuko kati ya Brazaville na Kinshasa tangu siku ya sita hadi leo siku ya kwanza juu eh, ya sherehe ya tarehe 15 eh, mwezi wa mnane ya miaka makumi matano ya uhuru wa Congo Brazaville isababisha magumu mingi na uhusiano kati ya miji mbili mikuu yenye kukaribiana ulimwenguni, Brazaville na Kinshasa. Wengi wafanyabiashara wa Brazaville hunungunika, kwani hawakufaidika kitu chochote. Mengi tuyafate na Bibi Elize Chikota. Naam, nyama, samaki na pia kuku, vitu vyenye kutokea hapa Kinshasa vimepanda bei sana. Yapata dola Kenneth Bombo nao wamepata shida moja hii kwa sababu hakuna tena vitu vimekuja. Kuhusu jambo la mazua hamakano rapide, wamepoteza nao dola makumi mbili na hine kila siku. Ni ushuda wa bwana Jonas Bukenge, msamizi moja wa mazua hata wa marestora, mambo yendeke mzuri. Kumbusha ya kwamba nchi ya Kongo Brazza imefungwa mipaka yao kwa kuona sherehe wa uhuru wa nchi hii, ama cinquantenaire Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali za kazi kunako shirika RVA ilichafuka leo asubuhi, na hiyo ilisababisha leo asubuhi kutikisa kalendari ya usafirishaji wa ndege za angani, yani avyo, na pia kazi zingine kunako umora uwanja wa kimataifa ya Goma. Hicho ndicho kinyume bila shaka cha mgomo wa kazi na watumishi wa RVA ambao walitii kwa mwito uliotolewa na wenzao wa Kinchasa. Watumishi huenda kutimiza kazi za upesi walihusha kama wanadai walipwe mishahara yao kwa kipindi cha Janisimigi. Tumsikilize bwana Amir bin Saidi, mjumbe mkuu wa RV ya Goma, mbele ya mikrofoni ya Bibi Sifa Maguru. Mnafahamu ya kwamba shirika RVA Goma, tokea mashirika zitiwe pamoja, tunakuwa na uchelevi katika mishahara zetu zilizosimamishwa na kiongozi wetu mkubwa ama ADG. Kunakuwa pia shida za interim, wafanyakazi wetu wanakuwa kwenye dhifa za mpito tokea zaidi ya miezi hamsini. Kunakuwa pia shida za uchelevi wa malipo ya mshahara ya wafanyakazi wenye kustaafu hapa kwetu Goma, wafanyakazi walichukua msimamo wa kutia kikundi kidogo tu cha kuendelesha kazi tukisubiri viongozi wachukue msimamo wa mwisho. Na kama wafanyakazi wale wachache wanaendelea kutumika ni ili tu vurugo isionekane katika kazi kwa jumla. Kinshasa, kundi la wafanyakazi wa Vodacom liliandamana na kusimama mbele ya chumba cha waziri wa kwanza makamu ausikae na kazi na mipango ya kijamii. Lengo la kitendo chao ni kupokelewa na waziri wa kwanza makamu Nzanga Mubutu kwa kumjulisha magumu wanayo kuhusu hali ya kazi yao, na tena wanatamani wale wote walioondoshwa kazini bila sababu ya muhimu, kadiri walisema, warudishe kazini mwao. Tumsikilize Bwana kocha Recu Dedi, presidenti makamu wa kundi la watumishi wa Vodacom. Ripoti ya Nadine ni Mi tangu miaka ine ndio tumetumika katika shirika Vodacom na shurti sawa wenye kujifunza kazi, ijapokuwa tupo na uwezo wa kuendesha kazi kama watumishi wa kweli. Wengi kati yetu wapo na masomo ya maunivesiti na walishatumika nafasi zingine mbele ya kutumikia Vodacom. kwa ile tuliandikia kiongozi wa Vodacom kibarua kusudi aweze kuchungwa swala kuhusu mashurti yetu na kubadilisha hali ya mishahara yetu mpaka sasa kiongozi huyu hayatoa jibu kwa swali letu. Sababu tulichukua hatua ya kugoma kazi kwa kudai haki zetu, tumepatwa na swala kuhusu rushwa na tumefukuzwa kazini bila sheria. Ndio sababu leo hii tumeandamana mbele ya ofisi ya makamu wa waziri wa kwanza osikali na mambo ya kazi kusudi aweze kupata suluhisho kwa swala hili. Akiulizwa juu ya jambo lile, bibi Anikitima Bajoko, kiongozi cha departement ya kisheria kunako Vodacom Akishasha kama makubaliano ya kujizoeza kwa kazi ipo ta, ipo inakamilika sana, lakini inafuatana pia na sheria ya nchi. Lakini kwa upande wa jambo lile, Bibi Ani Kitima Bajoko ajua tena kama mabadiliko ya makubaliano ya msaidizi mpaka kufikia kwa makubaliano ya, ya kawaida au ya muhimu ya kudumu inafanyikane kwa rafla, inafata pia mipango mbalimbali mbali ya viongozi vya kampuni. Bibi Ani Kitima Bajoko mbele ya mikrofoni ya Nadin Fula wakati mkataba wao wa kujifunza kazi utakomeshwa, ndio shirika Vodacom linaweza kuchukua hatua ya kupana kazi bila muda kwa wamoja kati yao, lakini sio haki. Vijana wale walipeleka kibarua katika ofisi ya inspekta ya kazi kwa kujulisha ombi lao. Wakati swala lilikuwa nachunguzwa kwa inspekta, vijana wale walichukua hatua ya kugoma kazi. Mgomo huu wa kazi unaendeshwa bila heshima ya sheria tumeona kama kulikuwa shida kwa kupatanisha maoni ya makundi yote mbili. Kwa sasa vijana wale wamekataa kusahihi kibarua cha upatanishi maoni. Ya kocha Resi de Dedieu na bibi Anikitima Kitima Bajoke ya tafsiriwa na mwandishi wetu Karine Damuso. Jimboni mashariki, shirika la raia la mtaa wa Mbapa, zaidi ya kilomita makumi nne um, kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani linahuzunishwa na gisi wanyama waitwao tembo wanauwao uwa wakiolela na wakaji katika eneo lile la jimbo la Mashariki. Wauaji wale wa tembo wanatumia silaha za vita katika eneo la shamba la wanyama Ukapi katika mtaa wa Wamba wilayani Ituri, ambako site ya Wamba ndio mlango wa kuingia. Ripoti Andre Kitengi. Waskari polisi wa teritoria ya Wamba wamesema walifunga siku ya posho waraia wawili wenye walikuwa wamewinda nyama kwa udanganyifu na sila moja ya vita ilinyanganyiwa mikononi mwao. Kuambatana na kamanda ya waskari polisi wa muji Wamba, waraia wale wawili wamechongelewa kuwa na sila ya vita bila ruhusa na kuua nyama za tembo ovyo. Habari imesema kwa sasa wamesamba mbele ya wa OPG mbele mashtaka yao ipelekwe muji Isiro mbele ya chumba cha sheria. Kuambatana na presidenti wa sosiete civile mwenye kuamkia kitendo hile, ni sasa mwaka moja ndiyo hali hile ya kuua tembo imeonekana bila mutu kufungwa. Na amesema wabrakonye wale wamekwisha kuuwa tembo karibu kumi muda mwa mwaka moja. Kisangani, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi. Na ni pamoja nawo Andre Kitenge twakombesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo cha Claude Siala, wandishi wetu Elize Chikota, Karinda Muso na wengine wotolishiriki Dunia Mkunda Milema, napiga akisant sana kweli. Okapie, Okapie. <laughs>