Dunia Mkunda. Karibuni, wapenda wasikizaji wa habari wa wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Katibu makamu wa serikali ya Amerika ausikani na mambo ya Afrika, bibi Susan Page aliweza kujulisha katika mkutano wake na wapasha habari kama walichungua maoni mengi kuhusu kalendari ya uchaguzi, mipango mipya ya serikali ya Amerika kwa kupinga wauni wa Elera wa na mipango yenye kuelekea madini, na pia uhusiano wa Kongo kidemokrasia na Rwanda. Tukiwa tu Kinshasa, hadi si nzuri kunako shirika RVA ambako watumishi wanapinga kusahihi upya makubaliano ya kusaheresha. Wanagoma kazi ni sasa siku mbili, wanadai nyongezo kwa mishahara yao. Pia Kimboni Katanga, ulisha kama ugonjwa wa kipindupindu yani kolera unadumu tangu sasa miaka mmoja hapa Malemba Nkulu. Hospitali kuu ya Malemba Nkulu inawapokea kila siku wenye kukumbwa na kolera watu tano au sita kwa siku. Habari oh, kamili, mazungumzo juu ya maendeleo ya kalendari ya uchaguzi, mipango mipya ya kuchukua kwa kuwapinga wauni wa LRA wa, wa Uganda, mipango mipya ya uongozi wa Amerika kuhusu madini waendesha sheria na pia uhusiano kati ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia na Rwanda. Hayo ndiyo yalichunguzwa muda wa siku tatu hapa mjini Kinshasa na Bibi Suzana Page, katibu makamu wa serikali ya Amerika osikaye na mambo ya Afrika, na hiyo ni chini ya uongozo wa departementi ya Amerika inayohusika na Afrika ya Australia. Bibi Suzanne Page aliondoka leo mjini Kinshasa na kujielekeza Brazaville. Mbele ya safari yake, alikutana na uongozi wa uongozi wingi wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia wa kisiasa kama vile wa majeshi mengi. Tuyafate na ye Bibi Suzanne Page mbele ya mikrofoni ya Inonsa Olinga. Nous sommes contents que le calendrier a été elaboré. Et puis... tunafurahi kuona kama kalendari ya uchaguzi iliongozwa na inajulishwa kwa watu wote. Tunaona kama kuna mabadiliko sababu uchaguzi wa viongozi wa miji na mitaa ungepashwa kuongozwa mbele ya uchaguzi wa mapresidenti lakini tunafurahi kuona kama kalendari inaongozwa ya pili tutaendelea kutoa msaada juu wa uchaguzi kupitia Monusco pia na mpango naoendeleshwa na shirika la kimataifa ya USAID kuhusu wadibisho wa raia katika majimbo ine. Msaada ni ndogo, kabla tumezani ni kama ni lazima kutoa mafundisho kwa raia kuhusu sheria na haki za kuchagua, pia kujulisha kila mtu kazi zake Et, uh, na bwana Roger Mis, msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, akiwa pia mkuu kiongozi wa Monusco, aliwasili tangu jana mjini Bukavu, katika mji wa kutoka Goma. Mjini Bukavu, Bwana Roje Mis alikutana na viongozi vya kisiasa na vile vya kijeshi jimboni Kivu ya Kusini. Ushusha pia kama alipashwa kukutana na mashirika ya kiutu, na hiyo ni kwa shabaha ya kuelewa hali ya jimbo lile la Kivu ya Kusini. Roje Mis mbele ya mikrofone ya Kadi Adzuba. Hii ndiyo safari yangu ya kwanza tangu nimechukua madaraka yangu. Katika lengo ninazo ni ya muhimu kuelewa shida zilizo kwa sasa. Nitazungumza na kamanda wa operesheni amani leo na kuzungumza naye kuhusu hali iliyoko. Yenye naweza kusema kwa sasa ni kwamba ni lazima kufanya yote pamoja, na upande wetu kuunga mkono FRDC na kufanya lolote ajili ya kuangalia vizuri hilo sio la makundi yenye silaha twataka kusiwe tena wahami ili raia waendeleshe vizuri maisha yao. Bila shaka hilo ni lengo letu pamoja na wa FRDC na viongozi wa nchi Kongo. Upande wetu sisi tutaendelea kutoa nguvu zetu ajili hiyo. Wila yani Ituri, mkuu kiongozi cha kundi lenye silaha ya FPGC yani Fron Populaire pour la Justice Ukongo wa kisema katika ya Kifransa, pamoja na wapiganaji wake mbili ofisa mmoja walifungwa siku ya tatu pa Karumbu, mji pa eneo la mpaka na Uganda pa kilomita 35 na, na magicantre ni kiongozi cha operesheni ya FPGC katika mtaa wa Jugu, kanali Arnaud eh, mwarabu mugavu Kufatana na maoni ya kiongozi cha FRDC Pamagi, waoni wale walishikwa na majeshi ya usalama kisha mapambano muhimu mmoja aliuawa. Ni kusema muhuni mmoja aliuawa na masasi na askari polisi mmoja kuumizwa wakati wa mapambano. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Isaki Remu Yope. Wanamgambo hao walinaswa kisha mtego waliweka kwa gari moja kwa kijiji ya Karumba kwa mtaa ya Magi. Biti moja aliwawa na risasi katika hiyo mashambulio. Wa polisi waliasili mahali ya msiba na wakanasa mwanamgambo mmoja, na mwanamgambo huyu ndio alijulisha mahali wenzake walijificha. Kati ya wanamgambo walionaswa kulikuwa mpiganaji mmoja aliyekuwa zamani msaidizi wa waganga kwa mtaa ya Aru, liteni moja na kanali Arno Mugavu Marabu zamani alikuwa mpiganaji ya gundi lenye silaha IPC kabla ya kuingia katika jeshi ya FRDC kisha alitoroka na kujiunga na wanamgambo ya FPJC ya Sharif Manda. Alikuwa kamanda ya operesheni ya FPJC kwa mtaa ya Njugu na alikuwa akiandikisha wapiganaji ya zamani. Wanamgambo hawa watatu walishindikizwa jana siku ya ine mjini Kisangani kufuatana na agizo ya liwali ya jimbo ya Mashariki, ujulisha kiongozi makamu ya mtaa ya Mahagi Bunya, Izakre Moyope, Radio Okapi tubaki tu katika jimbo la mashariki wa kuweza kwa kujulisha kama kiongozi kipya cha eneo la operesheni ya Dungu pa zaidi ya kilomita mia saba kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani alikutana kwa mara ya kwanza na makundi mbalimbali mbali ya eneo anamotumikia tangu hivi yapata eh, juma moja, juma mbili Kanali Bruno Mandefu kwa shabaha ya kuelewa muhimu ya raia na maoni ya raia wa Dungu na kuchungua hali ya uhusiano kati ya raia na waaskari wa Dungu, ndipo alitembelea mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Jaque Muko Nkole. Wanamemba wa shirika la kijamii, viongozi wa mtaa pamoja na maofisa ya waskari jeshi walisharikia mkutano huu. Lengo yake ilikuwa ya kufanya kadiri ya hali ya usalama mtaani Dungu. Wote walitambua ya kama hali hilo inatengemana polepole pole. Hata hivyo, waasi wa LRA wanashambuliwa kwa ghafla vijiji mojamoja moja, wakitafuta chakula. Washariki walitazama pia hali ya mapatano kati ya raia na waskari jeshi, walitambua kama ni nzuri, lakini wanahidia kuitengeneza tena zaidi Siku zenye kuja tukumbushe kama Kanali Brino Mandevu amemkomboa Jemadari Leon. Jemadari Leon Mushale alikuwa zamani kiongozi wa waskari FRDC muji Lubero. Lubero muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. <tune> Ni tangu siku mbili sasa watumishi wa kampuni RVA wanagoma kazi. Watumishi wa RVA wanapinga kurudilia kusahihi kwa mpango wa kustairesha na wanaomba wazimishe wasi, bila masito kutotuma mipango na makubaliano yale, kwani hayana hata faida moja. Watumishi wa RVA wanadai kuheshimiwa kwa mpango wa kipindi cha pili ya SMIG, yani mshahara. Kama sivyo, inafaa komiti ya Jea Asize ijiuzuru. Ripoti ya Beri Ruchaka fistolwano na Jacke Ive Molima mengi tuyafate sijioni na Karinda Muso. Asubuhi ya leo hii siku ya tano, kunako ofisi kubwa ya shirika RVA pandolo na pale katika uwanja wa ndege wa Njili, watumishi wa RVA waliandamana wakidai kiongozi wao mkuu Jean Assis na komiti yake nzima waondoke kazini. Watumishi wamedai komiti yote iondoke kusudi mwisho kusikue swali la kulipisha kisasi. Watumishi wanaeleza kuwa bwana Assis na wasaidizi wake wanaongoza mbaya ya shirika RVA. Mbele ya kufika kwa kiongozi huu katika madaraka, shirika lilikuwa na ya dola za Kimerikani elfu mia ine lakini leo deni ni zaidi ya dola za Kimerikani milioni makumi tatu na sita. Upande wa Jean Asis hakuna jibu mpaka sasa. Kabla viongozi chache wa shirika wanajulisha kuwa Jean Asis, kiongozi mkuu wa RVA, ataongoza mkutano na wapashabari siku zijazo kwa ajili ya kutoa maoni yake. Pale uwanja wa ndege wa Njili, idadi ndogo ya watumishi ndio wameendesha kazi pamoja na wapolisi wa RVA. Waandamanaji wanajulisha kama wapo pamoja na wapolisi ambao wanaendesha kazi za kulinda watu na vitu vyao. Kuna kutosikilizana kati ya wanaotetea haki za watumishi na kiongozi wa shirika. <tosikilizana> ni zaidi ya mwaka mmoja ugonjwa wa kipindupindu yani kolera unadumu sana pa Malemba Nkulu. Kwa kila siku hospitali kuu ya Malemba Nkulu inawapokea wagonjwa tano au sita kufatana na maoni ya, ya kiganga pa Malemba Nkulu. Uchunguzi wa wagonjwa unaendelea vizuri, ndiyo maana hakuna hata aliyefariki. Viongozi vya kisiasa na vile vya kiganga pa Malemba Nkulu vinarusha kama ukosefu wa maji safi ya kunywa ndiyo msingi wa ugonjwa ule. Mengi tuyafate. Na Denisi Maeyo Umwasi katika ripoti ya Madeleni Waila. Kampuni ya maji safi pale Malemba Nkulu haipani tena maji safi tangu sasa miezi saba. Sababu ni kwamba chombo moja kimeharibika. Viongozi wa REGIDESO muji Malemba Nkulu husema kuwa wanakosa pesa kwa kuitengeneza. Muda huu siti ya Malemba Nkulu inahesabu visima vya maji 32 kwa uwingi wa watu elfu kumi na tano. Tatizo ni kwamba wengi kati ya wakaaji wa Malemba Nkulu utumia maji ya jito Kongo. Wagonjwa wa kipindupindu huko malemba nkulu wanatoka sehemu zote, bali viongozi wa eneo ya afya husema ni kijiji Kabala kinachopatikana kandokando ya ziwa mbili ambacho kinahesabu wagonjwa wengi wa kipindupindu. Inasemekana kwamba kunahesabiwa pia vifo, bali hesabu haijulikani, kwani ni kugumu kufika kijiji Kabala, inaombwa kutumia boti kwa kufika huko, nayo eneo ya afya inakosa mafuta ya taa. Kwa, kusafirisha, boti yake. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Okapi, kwa kifupi jueni kama kituo cha upashaji wa habari ya jamhuri ya kongo demokrasia ACP kwa kifupi kilisherekea jana siku ya ine miaka kumi ya kuundwa kwake tangu na waziri wa kwanza Patrice Emery Lumumba ACP ikiwa na vyumba vyake makumi tatu na nne vyenye kupatikana katika jamhuri ya kongo demokrasia ina pia watumishi yapata mia sita na wapasha habari mia mbili basi sherehe ile ya mwaka makumi tano ilipashwa kufanyika lakini inarudishwa nyuma kufuatana bila shaka na kufa kwa prezidenti wa ujumbe wa shirika la kutetea watumishi wa ACP na akiwa pia mwandishi mkuu makamu, bwana irbe sakasaka saka. Ni hivi sherehe hiyo itaendelea sasa tarehe makumi mbili mwezi wa munane, mwaka tunao na ndipo takuomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi kindu na waandishi wetu walioshiriki dunia, mkunda milema, wanatakia mwisho wa juma njema na wache katika mikono ya Etina salama katika kipindi cha michezo na nanambala, kwaheri. Okapi, Okapi.