Habari zetu dunia mkunda. Umesalimika mm -hmm. Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, asanteni sana kwa kuona sinjeni mwa anga. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kusini, katika mtao wa Vira, msiba wa gari uliwaua zaidi ya watu kumi na wengi watu waliumizwa vikali sana, usiku wa jana kwa kuchia leo hii siku ya ine asubuhi. Gari la aina ya majerusi la kwenda misisi ndiyo kukomesha hiyo msiba na kuweza ii kusababisha vifo na kuumizwa kwa watu yeah. Jimboni Kivu ya kaskazini, mjini Goma, Bwana Roger Mise, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa, alikutana leo hii na wapasha habari mjini Goma katika mkutano wake Rojemis zungumuza juu ya usaidizi wa Monique, MINUSCO kuna, kwa FRD na shaba ya ukingo wa raia na usaidizi wa vifaa kwa matayarisho ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wilayani Ituri, zaidi ya waami 700 wa vita walioondoka mwanzo wa mwezi huu wa nane katika maeneo ya vita wanaishi katika hali mbaya sana. Bukiringi ni zaidi ya kilomita 100 kusini mwa mji wa Bunia. Hao wanaomba msaada Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kusini, katika mtaa wa Uvira, msiba wa gari uliwaua zaidi ya watu kumi, na wengi ya watu waliumizwa vikali sana usiku wa jana, kwa kutia leo, usiku ya ine asubuhi. Ya gari la aina majerusi na kwenda misisi liliacha barabara pa lukumba yenye kujaa majiwe pa luwanga, kilomita 18 kusini mwa bandari ya Kalundu, na kulitupa hivi katika ziwa Tanganyika. Basi walioulizwa kufuatana na waliopona, wakiulizwa na kiongozi cha askari polisi wa taifa Uvira, dereva alitumia mvinyo, yani pombe, na hali hiyo ilimfunga macho usiku. Ripoti ya Fiston Ngoma. Idadi kamili ya abiria bado kujulikana. Duru mbalimbali za sema ya kwamba idadi ni kati ya makumi nne na tano na makumi tano na tano. Hakuna orodha yoyote ya waliokuwa ndani ili ya gari iliyopatikana. Gari lenyewe ni aina ya Mercedes Benz, lilikuwa la shirika BMEA. Wapiga mbizi wa shirika la SRH waliombwa kutafuta miili ya watu chini ya maji. Kwa kufanya kazi hiyo, ni lazima kuwe na masikilizano na mwenye mwenyeji wa gari toka Uvira. Fistongo mama ya bala kwa nyaba, radio Kapi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Sasa tuelezea katika mtasari wa habari, bwana Roger Mish, msimamizi malumu katibu mkuu wa umoja wa kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, alikutana leo hii na wapasha habari mjini Goma. Katika mkutano wake, Roger Mish alisimulia juu ya usaidizi wa UNESCO kwa FRDC kwa shabaha ya ukinga wa raia, usaidizi pia wa vifaa kwa matayarisho ya uchaguzi mbalimbali mbali nchini Kongo ya Kidemokrasia na kwa pia kwa mpango wa kusaidia Kongo ya Kidemokrasia. Mbele ya kumaliza ziara yake jimboni Kivu ya Kaskazini, Roger Mis alitembelea leo asubuhi Nyanzalwe pa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa mji wa Goma katika mtaa wa Ruchuru ambako wami wengi wanapatikana. Mengi tuyafate tangu Goma na BBC Sifa Maguru Bayaki, bwana Roger Mis alisema mbele ya wapasha habari kuwa katika ziara ya kutambua mgini. Tena akawahakikishia utashi mwema wa Monisco kuiunga mkono serikali ya Kongo katika kuendesha uchaguzi wa kweli. Kiongozi huyu alitoa tena mkazo kuhusu mabadiliko katika kazi ya Monisco kwa kuelekea kuleta ukimya nchini Kongo na kurudisha uwezo wa serikali kupitia mpango wa Starec. Uh, aurons... Nilitaka kujulisha kama tuna swali mbili za haraka na za lazima. Kwanza ni ukingo wa kaaji na kumaliza shorti zote za kuleta usalama katika jimbo kwa haraka. Naweza kuongeza tena kama uchaguzi wa mwaka ujayo ni kitu cha lazima sana na tutafanya yote pamoja na washirika wetu ili kuhakikishia wakaaji wa Kongo uchaguzi bora. Tujulishe kama pale Nyanzale, mwakili wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo aliwatembelea wakimbizi ndani ya kampi, nao aliwahakikishia pia utashi mwema wa MONUSCO kuwalindia usalama na kupunguza hatari yao mbele ya makundi ya wapiganaji. Goma, Asifa Maguru, Radio Okapi. Na wilayani Ituri, zaidi ya waami mia saba wa vita walioondoka mwanzo wa mwezi huu wanane katika maeneo ya vita wanaishi katika hali mbaya. Pabukiringi ni zaidi ya kilomita mia moja kusini mwa Bunia, katika kolektivite ya Walendu Bindi. Waami wale ambao walipita walipata bahati ya kuachiliwa njia ya kuondoka, walikuwa wakiishi katikati ya maeneo ya vita ya makundi yenye silaha na wa FRDC muda wa miezi nyingi fatana na masemi ya notable na wanabunge jimboni, wazaliwa wa kolektivite ya Walindu Bindi, wengi ya wahami wale walifariki njiani na njaa, na wengine wapo na hali mbaya sana, wanagonjwa mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Izaki Remo Yope tangu Bunia karibu wakimbizi mia ine kati yao waliasili ya siku ya pili na siku ya tatu iliyopita, kisha mwendo ya juma moja na miguu, wanatoka kwa kijiji ya Hero na Mukatongas kwa kilomita zaidi ya makumi tatu na muji yao ya makimbilio yaani Bukiringi. Wazee ya Walindubindi wanajulisha kwamba wakimbizi hawa hawajakula umepita siku nyingi, wengi kati yao wanakuwa na alama ya malisho mabaya pia ukosefu ya damu. Wamekaribishwa katika kambi iliyojengwa na shirika ya kimataifa mganga bila mpaka Swiss inayo tolea matunzo. Wakimbizi wengine walifariki njiani, kufatana na ukosefu ya chakula. Kulingana na hali hiyo mbovu, wazee wa Walendu Bindi wanaomba msaada ya haraka kwa wakimbizi hawa. Aliungwa njiani mwa simu, msimamizi kwa muda ya shirika la kiutu OCHA, anasema gari inayobeba chakula ilijielekeza tangu jana kwa kijiji ya Bukiringi. Kulingana na ushuhuda wa wakimbizi hawa, wakimbizi wengine wanaoteswa na magonjwa pia njaa wanakuwa njiani. Bunya Izakare, Moyope, Radio Okapi. Korti ya mwito ya mji wa Bukavu inapaswa kujulisha leo siku ya ine magharibi, hatu ya kujulisha kama korti kuu ya Bukavu inayo madaraka au hapana ya kuendelea na uchunguzi wa kisheria wa jambo lenye kuwachonganyisha Moize Chifende na Mushi Bonane kisha masambo na utetezi wa wakili mchana mzima, korti ya mwito ya Bukavu ilichukua jambo lile kwa uchunguzi. Kwa miito ya pande zote mbili, ni sasa kuchungua kama korti inayo madaraka au hapana ya kuendelea na kumchunga mwanabunge wa zamani Mushi Bonane katika chumba cha wafungwa kwa ukingo, kama vile iliruhusiwa na mwamzi wa korti kuu siku ya pili iliyopita. Wakati wa kusamba kwake mbele ya korti ya mwito ya Bukavu, mfungwa kwa muda alikumbusha kama yupo na bunge kufatana na hatua iliyojulishwa na korti kuu ya sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia, hatua inayowataja wanabunge la taifa. Na ni hiyo hatua ya korti kuu ya sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia haiwezi kupingwa na kituo kingine cha sheria. Kwa ukumbusho, siku ya tatu korti kuu ya Bukavu iliacha kutimiza hatua yake ya kumfunga meya makamu wa Bukavu, na huyu meya makamu aliomba huruma juu ya kutofika kwa chumba cha korti kama mshahidi, sababu za kazi za kiserikali. Jimboni Ekuatoria, mkutano wa kwanza wa e, baraza la bunge la taifa ulifanyika ingawaje, e, kila mara haukufanyika sababu ya idadi ya wanabunge kutushiriki katika baraza lile. Basi ni mkutano wa kwanza wa kipindi cha mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kumi. Idadi ya wanabunge kwa mkutano ambao kila mara haukuenea, ili mkutano uendeshwe, idadi ile ilienea, na presidenti wa baraza la bunge jimboni Ekuatoria alijurisha kama yupo na matumaini kama mkutano ule wa kipindi cha kuchungwa bajeti ya pesa serikali jimboni utaendelea na mkuta, kuhusu mkutano wa wasultani wa asili hapa mjini Kinchasa, wanamemba wa muungano wa taifa wa viongozi vya vi asili nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa kifupi Anates, yaani Alliance Nationale des Autorites Traditionnelles du Congo wakisema katika lugha ya Kifaransa, walikutana leo hii na wapasha habari kwa shabaha ya kuchungua swali yenye kuelekea wasultani wa asili wenye kutembea tembea mjini Kinchasa wakijitambulisha huku na kule. Katibu wa muungano ule alirusha kama hatua nyingi huenda chukuliwa pamoja na waziri wa mambo ya ndani ili mipango ya uwaziri kiserikali na vyeti visipane haku haraka pa mjini Kinshasa, kwani kuna wasultani wengi hawajijulikane kiserikali tukibaki tu mjini Kinshasa tuarudishe kama soko la Selembao linapashwa kujengwa upya. Hilo ndilo hitaji la wakaaji wenye kuuzisha vyakula na vitu mbalimbali mbali katika soko lile. Wafanyabiashara wa vyakula mbalimbali mbali na vitu vingine wana, wanatandika biashara zao chini udongoni pembeni aveni kubwa itayo de la Liberation ichapokuwa wanaweza kuwa na nafasi ndani ya soko ambalo lipo katika hali mbaya ya uchafu isiyokuwa ya kuvumiliwa. Kwa maoni ya kiongozi cha mtaa wa Bumbu ni lazima soko mpya na nzuri ijengwe kwa manufaa ya wakaaji wa mtaa wa Bumbu. Ripoti ya mwandishi wetu Nadine Fula Nsimba Mengi Sidioti yafate na Karini Ndamuso. Sukuni ya mtaa wa Selembao kuna uchafu hapa na pale. Soko iko wazi, lakini wauzishaji wamepatikana kando kando ya barabara kubwa inaoitwa Avenue de la Liberation. Tena meza mingi za soko zimeharibika. Wauzishaji wanaeleza kuwa wanauzisha barabarani kusudi wanunuzi waweze kuwaona. Wanafasiria kama hakuna soko na ndio sababu wanauzisha kando kando ya barabara. Kwa ile wanaomba wakuviongozi waweze kuwajengea soko itakaoheshimu kanuni ya sasa. Upande wake kiongozi wa mtaa wa Bumbu anajulisha kama Ha mefahamu kweli kama kuna uchafu sokoni na meza za wauzishaji ni za zamani. Kutokana na hali hiyo, yupo na azimio ya kujenga soko nipya timintimansiemi maimona. Kiongozi wa mtaa wa Bumbu anajulisha kuwa eneo ambako soko imepatikana ni eneo aliwapatia kwa muda. Wanaomba kiongozi wa shirika Regideso aweze kuwatolea kiwanja kinachokuwa barabarani manifesto kuhusu mpango huu wa kujenga soko nipya. Kutokana na kanuni ya sasa, kiongozi wa mtaa anaomba wasaidizi waweze kunu na viwanja kumi, kwa kufikia azimio hiyo. Lakini hata kama soko inajengwa kutokana na kanuni ya sasa, kama wauzishaji wanakosa usafi, soko itadumu katika uchafu. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya bai katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu, waandishi wetu walioshiriki Karinda Muso, fisto Ngoma, izakiri Mweupe, sifa Maguru na wengine kutoka majimboni, dunia Mukunda Milemano wapiga. Asanti sana, mangaribi mema, kwa heri.