Habari zetu ya mn umesalimika, nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga wakufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Wapendwa wasikilizaji, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kiva Kaskazini, viongozi vya shamba la bonga la wanyama Virunga pamoja na viongozi vya kijeshi FARDC vilichukua hatua ya kutia usalama katika parki hiyo Virunga. Vitio ya pata ine vya brigadi 18 ya askari jeshi vimefungwa. Ukimya unastawi na mitutu ya bunduka isikiki tena katika parki ya Virunga. Jimboni ya Ekwatoria, viongozi vyenye kuhusika na kuchunga pesa za serikali pamoja na mjumbe wa chumba cha meya wanafungwa Pazongo, kwani walinyanyasa pesa za serikali zikiwa za kuwalipa walimu wa masomo 14 pa Libenge. Mjini Kinshasa kumeanzishwa leo hii semina ya mafunzo juu ya kupinga rushwa ikiandaliwa na shirika la kupinga rushwa katika eneo la Afrika ya Kati. Seminari lazidumu muda wa siku mbili kwa kuchunguza mipango ya kuweza kuchukua ili rushwa ipingwe nchini Kongo ya Kidemokrasia. Habari kamili Chumba cha taifa chenye kuhusika na ukingo wa wanyama, mimea ya SSN pamoja na viongozi vya kijeshi wa FRDC walichukua hatua jumajana ya kushimika mipango ya usalama katika shamba la mboga la wanyama Virunga, yani Parke National de Virunga wakisemataro wa Kifransa. Sekta za kati za zile za mashirika za eneo lile la Virunga zilisafishwa na kuondosha waskari pali pale, yapata vituo ine vya waskari wa brigadi ya 18 ya FRDC zilifungwa. Kuna baki tu waskari wachache ambao wenda kutumika pamoja na wachungaji wa parki Virunga chini ya uongozi wa SSN na FRDC kwa shabaha ya ukingo wa usalama katika site Virunga ambao yote ni mali ya ulimwengu UNESCO. Tumsikilize Emmanuel de Merode akiwa mkuu kiongozi wa site ya parki Virunga akiojewa na Bernarde Nyangi, inahusu mpango wa kutia amani eneo lote la mbukani ya Rwindi kati ya milima za Kabasha mashariki mwa Kanya Bayonga hadi bonde la Ishasha. Eneo lile lilikumbwa tokea zamani na shida nyingi. Sasa tulichukua msimamo pamoja na FRDC kutumika pamoja. Short operation ni kupata vikosi vyenye uwezo vinyi, kuwasiliana vema na uchunguzi bora wa eneo lile. Kuna kiungo cha uongozi wa operation hizo parwindi kinachokuwemo kamanda mmoja wa FRDC na mlinzi mmoja wa mbuga wa ISSN, wale wanachukua msimamo zote pamoja. Uboreshaji wa usalama ni muhimu sana katika eneo la mbuga. Kupitia hayo, tunaona mabadiliko hata utalii uliongezeka zaidi mwezi huu na jimboni Kivu ya Kusini, askari polisi wa MONESCU ni mia tatu makumi kenda na moja maofisa wa kipekee na viongozi wa eskadron nane wa askari polisi wenye kushimikwa, wakiwa katika makundi tatu pa Kinshasa na mbili baadaye jimboni Kivu ya Kusini na ongojea kundi lingine la askari polisi kutoka Misri yani Egipte. Hao hufika kwa shabaha ya kustayeresha Jamuhuri ya Kongo Kidemokrasia kulingana na mipango ya Shauri la Usalama la Umoja wa Kimataifa. Hao ndio alijulishwa leo hii na jemadari Abdalla wafi kiongozi cha askari polisi Monika aliyetembelea mji wa Bukavu ambako leo huyo alipana palata kwa waaskari polisi wa kundi la tatu wazaliwa Bangladeshi wakiwa muda wa miaka mmoja nchini Kongo, Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikiliza jimbadari Abdallah wati anajieleza juu ya kundi lile la tatu la banapu mbele ya mikrofoni ya Michele Chirimwami. Sote Bukavu. Hao polisi walio Bukavu mnajua, wanashiriki kabisa katika kurudisha usalama mjini pamoja kupitia doria za pamoja na wenzao polisi wa taifa pia katika shughuli za kutoa mafunzo kwa ajili ya polisi ya taifa hasa katika njia za kulinda na kurudisha usalama. Na iwe wale wanaomaliza muda wao wa kazi, iwe wale watakaoanza polisi, wote watashiriki katika kutoa mafunzo. Unajua, kama viongozi wa Kongo waliomba MONUSCO kuchangia kabisa kwa mafunzo na kuongezea polisi wa taifa maarifa. Kwa hiyo tutaanza kabisa kazi hiyo, na tupo sasa katika utekelezaji wake kutokana na hao askari polisi kutoka Bangladesh <tipa> jimboni Ekuatori ya kiongozi, mjumbe wa chumba cha meya, pamoja na mchunga pesa za serikali, walifungwa siku ya tano iliyopita Pazongo. Ni hiyo ni matunda ya uchunguzi uliofanyika na uwaziri wa serikali unaohusika na PSP kutoka Kinshasa watu wale mbili wanafuatwa na sheria, kwani walipokonya pesa za serikali zikiwa mishahara ya walimu wa masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa dini Kiprotestante na kamati ya kumi na saba ba Communaute Evangelique de Crist ya Ubangi wa kisema katika kwa Kifransa. siku ripoti ya Giselane Netobo mengi sijione na Karinda Muso kwa jumla mashule kumi na nne ya kiprimeri na kisekondari ya CECU yanapatwa na swala ya uwizi. Walimu wa mashule hayo wanadai pesa za mishahara yao za miezi sita. Pesa ziliibwa na viongozi wa muji wa Zongo ambako kuna mfuko kwa ajili ya pesa zile, sababu pali Benge hakuna kituo cha kuweka fedha. Mtumwe na mweka azina wa Zongo ndio watu ambao wanazoezi kupokea pesa kutoka benki mbele ya kuzipeleka pali Benge, umbali wa kilometa mia moja na makumi manane na muji wa Gemena. Tangu sasa miezi sita walimu hawapokee. Ofisi ya mea wa muji wa zungu inastakwa kuhusu operesheni hiyo. Kiongozi wa benki kuu pazongo anajulisha kuwa kweli pesa zilitoka katika mfuko wa serikali. Anaongeza kama tangu Januari hadi juni iliyopita benki haikuchelewa kuhusu mishahara ya walimu. Ujumbe moja wa wizara wa mambo ya masomo ya kiprimeri kisegondari na kiufundi PSP kutoka Kinshasa ulifika ajili ya waalimu wa Libenge na na sahihi kibarua kwa kulipa miezi ine zinazobaki. Wiki iliyopita ujumbe kutoka Kinshasa ulifunga mtumwe na mwekazina kusudi ya kufanya uchunguzi siku mbili baada ya kufunga milango ya vituo vimoja vya afya mjini Lubumbashi jimboni Katanga, vituo vingine vilifungua milango zao upya. Viongozi na wenyeji wa senta zile za afya wanajulisha kama hawana matatizo na serikali, wapo na vikaratasi vyao sawa, jevne, sawa vile mejulishwa na kiserikali. Sababu wanajiuliza sababu gani wanashambuliwa hivi na serikali, na kwa upande wengine Eh, kunako chumba jimboni cha afya hujulisha kama operesheni ile huenda kufanyika jimboni mote Katanga. Ripoti ya jangandu mengi tu yapatisi sijioni na pole munanga ku siku ya kwanza ya uchunguzi ni hesabu ine ya chumba cha afya mtaani Lubumbashi iliyefungwa miongoni mwa chumba hii kumepatikana polikliniki la Croisette Espoir Medical, senta ya afya ya Uchaina inayepatikana ku barabara Kapenda. Vyumba vya afya hivi vimeshtakiwa kwa kutumika bila vikaratasi, yaani vyumba hivi vimetumika bila ruhusa ya serikali ya Kongo la Kidemokrasia. Tuwajulishe ya kama miongoni mwa viongozi wa senta ya afya iliyefungwa wengine husema kama hawajui yenye iliyesababishwa mpango huu wa wizara jimboni usikaye na mambo ya afya. Ni kwa mfano ya kiongozi wa chumba cha afya Espoir, Dr Kokelea. Kwa wakati huyo senta mbalimbali imefungwa, kazi imeendelea na matunzo ya wagonjwa wanayepatikana ndani ya senta, kufuatana na Ilunga Njoloko, waziri jimboni usikaye na afya. Operesheni hii ni kwa kukinga wakaji na kuwaepusha kwa ajali mengine ya afya inayeweza kujitokeza. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Redio Kapi. <tune> Mjini Kinshasa leo kumefunguliwa semina ya mafunzo kwa kupinga rushwa. Shirika Observatory la kupinga rushwa katika eneo la Afrika ya Kati ndilo linaandaa semina hiyo huenda kudumu muda wa siku mbili kwa shabaha ya kuchukua mipango ya kupinga rushwa nchini Kongo ya kidemokrasia. Ripoti ya Tereza Basubi, mengi sidioni tuyafate na Karinda Musu. Katika tangazo yake kwa kufungula mkusanyo Luzolo Bambi waziri usikae na mambo ya sheria, alishutumu msimamo wa shirika la kiraia katika mpango wa kupiganisha rushwa. Waziri anadhani kama shirika la kiraia linapaswa kushtaka vitendo vya rushwa na kutupilia kazi kwa serikali, lakini kazi haziendeshwe vile kwa ile. Anasema kuwa sio mara ya kwanza wamekutana kuhusu swala hili, na kama hakuna mwendo, mkutano wa sasa ni bure. Sio sawa kuwa na miliardi tano ya bajeti ya taifa na fedha ya kikongomani miliard kumi na tano ipotee bila shirika la kiraia kuipinga. Anatamani mkutano huu uendeshe matokeo matokeo ya ushirikiano kati ya wanamemba mbalimbali mbali wenye kuhusika na mpango huu wa kupiganisha rushwa na shirika la kuchota eh, mata, eh, mafuta ya tamu ni warazi yani, petroli Perenco inastakiwa tena mwanabunge la taifa Jean Claude Vuemba aliyokuwa katika safari yake ya mwanabunge mapande ya mwanda baba Congo anastaki shirika lile kuweza kuharibu hewa. Mwa, m, m, mwenye mteulu wa Kasanguru anaomba serikali ya jimbo ya Bakongo kuweza kufanya uchunguzi wa kimataifa ili kwa kuweza kuchungua namna gani hasara hiyo na wazuru watu, tumsikilize Jean Vuemba, Jean Claude Vuemba mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inonsa Olenga. Tumeona miti ya matunda yanakatwa, yanakauka, miti yanashambuliwa. Tumeona wavuvi ambao walivua zaidi ya samaki mia tano, lakini walipashwa kutupa zaidi ya nusu sababu samaki likuwa na nuka petroli kutoka Mwanda. Nilipokelewa na liwali wa jimbo la Bakongo, nilimufasiria tena mambo yenye niliona pa Mwanda. Kwa sasa, kwa kutupilia umbali mabaya yenye kushambulia wakaaji wa Mwanda, liwali anapashwa kuitisha kituo cha kimataifa Taifa kuhusu mazingira. Kituo hicho ndio kitatujulisha kazi gani shirika Perenco linaweza kufanya na nini aliwezi kufanya, pia sababu ya uharibifu wa mazingira Perenco ilipe, na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Ekindu na waandishi wetu washiriki, na siasa Karindamuso Nayoali kutoka majimboni, dunia Mukonda mbili mbano, atakia magharibi mema. Kwa heri.