Asante kwa kuwa nasi njiani mwa mwaanga kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fatedi kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Vilaani Ituri katika kolektivite ya wanendo piti, mtawajugu, wapiganaji wa zamani ni wenye kujikusanya pajuu ya kuungana wa na wanamgambo wa FRPI ili waendelee na vita yeah. Ulimwengu mzima ulisherekea leo hii siku ya kwanza tarehe tisa mwezi wa mnane, siku kuu ya wakaji wa Mbute. Ni mara ya kwanza nchini Kongo ya Kidemokrasia ya kusherekea kiserikali sikukuu hiyo ya wakaji wa zamani wa Mbute jimboni yeah, Katanga. Mkutano kuhusu maendeleo ya Kalemi ulifanyika wiki iliyomalizika ukiandaliwa na bwana Thierry kato de tourne Mkutano huo unatoa mwito kwa raia wa Kalemi kuungana juu ya maendeleo ya eneo lao. Habari kamili wilayani Ituri, wazee wa kolektivite ya Walendupiti katika mtaa wa Jugu wanahuzunishwa na mkisanyo wa wapiganaji wa zamani waliwacha silaha katika eneo la joo pa zaidi ya kilomita mia moja makumi tatu na tano kaskazini mwa mji wa Bunia watana na masemi ya wazee wale wa kolektiviti ya walindu piti, wapiganaji wa, wa wale wa zamani wanaoshaba ya kukutana na wanamgambo wa FRP ambao wanapiga, wanapinga wasikari wa taifa katika sheferiya walindu bindi mtaani Irumu. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Izaki Remo Yope. Wazee ya mji asili ya Walindubindi walijulisha kwamba hesabu ya, ya wapiganaji hawa ni makumi sita kwa sasa pale kwa kijiji ya Jo. Wapiganaji hawa walianza kuasili hapo tangu tarehe makumi tatu na moja ya mwezi ya saba iliyopita, kutoka kwa Hoima nchini Uganda, wanaasili gundi ndogondogo ya watu mbili au tatu. Kanali moja ya zamani ya FRDC anayeishi nchini Uganda anashtakiwa kukusanya wapiganaji hawa hawaja hawa wapiganaji walikuwa wakijiandaa kujiunga na wanamgambo ya FRPI wanaopigana na jeshi la FRDC katika mji ya asili ya Walendu Bindi kwa mtaa ya Irumo. Kulingana na wazee ya mji asili ya Walendo Piti, wamoja ya wapiganaji wanaokuwa pale kwa Joe wamekamata hatua ya kuingia katika jeshi ya FRDC, aliungwa njiani mwasimu Meja Willy Nyangezi, kamanda ya kikosi ya kumi na mbili ya FRDC kwa maagi. Anasema wapiganaji makumi tatu na mbili waliandikishwa kati ya siku tatu iliyopita kwa kuingia katika jeshi ya FRDC kwa kambi ya Kwandroma wachimbaji wa shaba yani quivre yapata mia moja waliandamana leo wipa Fungurume, payapata kilomita mia mbili makumi tano na muji wa Lubumbashi. Wandamanaji wale wanapinga kampuni Tenke Fungurume Mining, ambayo inawakataza kuchimba madini jua mlima zake, kwani walisema hiyo ni kuharibu maisha yao, hawana namna ya kuweza kuishi. Askari polisi iliwasambaza wandamanaji wale na kufyatuwa masase angani. Ripoti ya Pole Munanga, mengi tuyafate na bibi Denise Maeo. Wachimba madini husema kwamba kampuni TFM ilituma wafanyakazi wake wanaohusika na usalama kwa kuwafukuza katika kilima ambako wanafanya kazi yao. Baada ya hapo, waliwanyanganya gari tatu ya madini na kunasa wachimba madini zaidi ya kumi. Kwake TFM, kilima hicho ni chake na wachimba madini hawa ni wezi. Leo asubuhi, wachimba madini waliandamana hadi upande wa kampuni TFM washuhuda husema kwamba wachimba madini hawa walipora gari mbili ya madini ya shaba ya TFM na kuunguza gari zingine tatu ambayo hazikuwa na mzigo. Askari polisi pale Fungurume walishindwa kurudisha usalama ingawa walifyatua risasi. Kwa sasa kikosi cha askari polisi toka Kolwezi kimewasili Fungurume na kurejesha usalama. Waziri jimboni wa mambo ya ndani pia viongozi wengine toka Kolwezi wamewasili nao pia Fungurume toka Lubumbashi. Denis Mayo, Redio Kapi. semina kuhusu uchunguzi wa pesa za serikali jimboni Kiwa Kaskazini ulivumbua kama ni bajeti ya pesa za serikali jimboni yenye kuchungua na kuangalia mapato huenda kufanyika ndio msingi wa matokeo mabaya jimboni, na hiyo ilitambulikana wakati wa kipindi cha pili cha mwaka elfu mbili na kumi kuendelea mpaka mwaka elfu mbili na kumi na moja Semina ile ilianzishwa jia na magharibi mjini Goma. Wahudhuriaji kunako semina ile wanamemba wa serikali jimboni na pia viongozi vya mitaa na vijiji. Ripoti nyingi zaidi na Bibi Rozali Zawadi. Katika mkutano huo wa siku mbili, kila kiongozi alipima ya kazi yake ndani ya sekta ya usalama, uchumi na maendeleo. Wengi walikubali kama kazi nyingi walizopangilia kufanya hazikutekelezwa sababu ya ukosefu wa pesa. Hivi liwali Julien Paluku akawaalika kupangilia kazi ambazo waweza kutekeleza. Kupitia kikao hiki, tulielewa ya kwamba sazi moja tunakuwa na mpango wa kazi unaozidia nguvu zetu kipesa, hata kama leo hatu wezienda kwenye mwezi, tunaweza anza ujenzi wa barabara zetu, kulima mashamba, kuweka umeme katika miji zetu na kuzisafisha, hata kuwadhibu watenda maovu. <lipi> Liwali aliwaomba viongozi wote kuwa na akili ya kuunda vitu vipya kwani hiyo yafaa kwa maendeleo. Kwa upande wake, kiongozi wa mtaa wa Beni alisema kufurahishwa na kikao hiki kitakachomurahisishia mwendo wa kazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Ulimwengu mzima muzima ulisherekea leo hii tarehe tisa mwezi wa munane mwaka tunao sikukuu ya wakaaji wa asili yani pepe utoktoni wakisema katika lugha wa Kifransa, wambuti nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ni mara ya kwanza sikukuu hiyo kusherekewa kiserikali, na hiyo onyesha kama kunako wa mabadiriko bora ya kutambua kama wambuti pepe utoktoni wakisema katika lugha kwa Kifransa ni watu kama wengine. Maoni ya sikukuu hiyo kwa mwaka huu mkutano kati ya tabia mbalimbali na utashi wa Wambuti katika kusini na kaskazini kwa kupinga mdudu wa sidan. Ripoti ya Nadine Fula mengi tuyafate na Karinda Musu sherehe ya sikukuu ya waambuti ulimwenguni ilianzishwa na Umoja wa Kimataifa tangu mwaka wa elfu moja na mia kenda na makumi kenda na nne katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waambuti wapo sawa wenye udongo kati ya majimbo kumi na moja wamepatikana katika majimbo kenda, na idadi yao ni asilimia ya moja ya raia ya Kongo. Namna yao ya kuendesha maisha inapishana na wengine, hawashiriki katika uongozo wa kazi za serikali na hawana masomo. Waambuti wapo na matatizo kwa kupata matunzo ya hali Tokana na uchunguzi uliofanyika na shirika UNFP, kati ya waambuti hao wengi wapo na ugonjwa wa ukimwi, kulingana na masemi ya bwana Kapupu Diwa, prezidenti wa taifa wa muungano wa waambuti. Sherehe ya siku ya leo ni siku ya uhuru, sababu mara nyingi wameteswa. Waambuti walifaidishwa na hii siku kuu kusudi ya kudai kila tarehe kenda mwezi wa mnane iweze kujulikana katika kalendari ya nchi, waweze kutambulishwa pia, bunge la taifa liweze kuchagua sheria yenye kuwasaidia kuingia katika uongozi wa chumba cha bunge la taifa na bunge ni la jimbo. Wameomba pia uongozi wa mkusanyo utakao watolea namna ya kudai haki zao. Wasafiri wenye kutumia barabara ya Mwanda payapata kilomita mia mbili magharibi mwa Matadi, wanatoa mwito kwa viongozi vya serikali kuu kujenga upya barabara ya boma Mwanda. Wasafiri wale walijulisha kama tangu kumalizishwa kwa kazi pa eneo la kilomita mia moja makumi tatu hakuna kazi ingine iliyofanyika. Kwa sasa hali ya barabara ni mbaya sana Ripoti ya mwandishi wetu Ginya Mpala mengi sijioni na Karinda Musu. Wakati wa mvua umekaribia, kama kazi yaziendeshwe, tutarudi katika hali mbovu ya zamani, kama aliyesema msafirishaji mmoja wa Mwanda. Barabara yenye wanaoshina walitengeneza inaharibika, hatari kwa ile gari zimepata matatizo. Msafirishaji mwengine anajiuliza, pesa za kodi zenye wamelipa zinaenda wapi? Wanaomba serikali kuu iwezi kutengeneza barabara hiyo mara kwa mara. Kwa sasa hakuna jibu Mkutano kuhusu maendeleo ya mji wa Kalemi ulifanyika il, wiki iliyomalizika na Centre Audiovisuel ya Kalemi ya kategoria Kifransa ya kwa kifupi Kaveka. Bwana Thierry Carto de Tourne, mzaliwa wa Ubeljiji ambaye ndiye msingi wa mkutano ule, alitoa mwito kwa waongozi na wa, wa, wa, kaji wote wa Kalemi kuweza kuungana mkono kwa mkono kwa kuweza kushimika maoni ya kuendelesha mji wa Kalemi na kufanya nguvu bila shaka kusudi umaskini upu, upunguke. Shirika la raia la Tanganyika linatoa mwito kwa wakaaji waunge mkono mpango naotolewa na, na bwana Thierry Carton de Tourny. Mengi tuyafata na François Xavier Mibi. Thierry Carton alipata nafasi ya kuonya wakaaji, ili kutolewe mpango wa kutengeneza kupya muji wa Kalemi, kubadiri mawazo mabaya ya wakaaji. Leo hii kandokando kando la ziwa Tanganyika limejengwa maji ya mto, hata mazingira yake inaendelea ya kuharibika. Kwa jumla mji mzuri wa Kalemi umepotea. Thierry Carton. Wakati kiwanda kinatengenezwa sio kwa ajili ya fedha, ila kwa ajili ya watu, watu wa mji wajifunze kujitegemea wenyewe bila msaada kutoka nje, ila kupitia mipango inayokamatwa na wakazi wenyewe, kukamilika kwa mpango wa kujenga kupya mji wa Kalemi Kunaomba watu wageuke keuke. Inspekta Krispin Michel Ilunga wa ofisi ya mipango wilayani, kunapashwa kuundwa kwa makundi ya kufikiri na kusisimua wa watu wa kwa mawazo ya maendeleo kabla ya kuomba msaada wa serikali ngambo ya shirika la raia. Mpango huu haupashe kukawia kwa kuukamilisha, pita yuse au sikaye na utangazaji leo hii siyo tena wakati wa kusemasema, ila ule wa kutenda. Tunaomba watu wote, hata wakubwa wa serikali, kuunga mkono mpango huo. Centre audiovisuel de Kalemie inapangilia kikao kitakachopata mchango wa inchi ya kigeni kwa ajili ya maendeleo na kujenga muji wa Kalemie. Tokea Kalemie, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na waandishi wetu walioshiriki katika kipindi hiki, Dunia y Mkunda Milemano Apiga, aksanti sana na wacha, katika mikono ya Tina na Salama pamoja na Nambala katika kipindi cha michezo. Oh, <laughs>