Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili tunawasalimu. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Idadi ya watu waliounguzwa na essence kamjini Sange jimboni Kivu ya Kusini inaongezeka kila mara. Mbele ilikuwa mia mbili makumi tatu, na 2 ndio waliounguzwa na essence, la, na 76 kuunguzwa vikali sana. Leo idadi yao ni 308 na, yeah. Na viongozi vya mtawa Beni vilichukua hatua na mipango ya kuweza kushimika usalama katika eneo lile. Meya wa mji wa Beni alisema kama ni kwa kuleta usalama ya raia na mali zao. Jimboni Mashariki hali ya uwasiwasi inadumu tangu sasa siku tatu katika gereza kubwa la Usio. Hali hiyo inaharibu usalama gerezani mule Usio. Waaskari wafungwa ya pata makumi saba wanadai walipwe mishahara yao. Mengi mutayafata baadaye. Habari kamili Kinshasa. Mwezi mmoja kisha tanki ya esansi kupasuka na kuoa watu wengi mjini Sange, idadi ya watu waliofariki na wanaofariki inaongezeka zaidi na zaidi kutokana na wale walioumizwa vikali sana. Idadi hilo ilikuwa mbele mia mbili makumi tatu na mbili, sasa inakuwa mia tatu na nane waliofariki, makumi saba na sita waliunguzwa vikali sana kwa kipindi cha pili na cha tatu, ambao walifariki katika hospitali mbalimbali za jimbo la Kivu ya Kusini miili waliofariki ya moja ilipelekwa kutoka Sange mpaka Bukavu, na ingini Uvira, na pia katika miji ya pembeni. Ripoti ya bibi Nadine Fula Nsimba akisaidiwa na mwandishi wetu Fisto Ngoma kutoka Uvira. Mengi sidioni tuyafate na bibi Elize Chikota. Naam, kufatana masemi ya msimamizi wa mtaa wa Uvira, wingi ya watu wamefariki umepanda, zaidi yapata sasa watu mia tatu na nane ndio wamefariki kais uza ugonjwa ukosefu wa vyombo vya kazi ya matunza na tena wang'anga walikuwa wakidogo sana. Tujueni ya kwamba uchunguzi umesha kwanza pale pake wa Uviha na lengo ya kufahamu kitu kilitafuta msiba huu, kwa masemi wa kiongozi wa siti wa sangi hata wanamemba wengine wa kundi na usika na kumaliza shida. Ni wakati ya kujua majamaa ili lipotea watu wao katika msiba huu. Asubuhi ya leo bwana Malula hukanisha alisikitika kwa kusikia kama kuna usaidizi metokea katika nti muzima, lakini hakuna kitu hata moja wamepata hata vile, anahakikisha juu ya msaada yenye kutokea kwa serikali wa nti kupitia kwa waziri wa kijamii, waziri wa mambo ya afya. Kuna tena mashirika zingine sawa OGEFREM, SONASA, ECC na mashirika zenye kujitengemea za dunia muzima na pia Monisco na msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Roger Mis atakutana leo hii na Rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange. Ni mkutano wa kwanza, mara ya kwanza serikali, tangu msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa Bwana Roger Mis kuchukua madaraka yake nchini Kongo ya Kidemokrasia, mda wa juma moja, ja, ju, juma jana na mpaka juma hilo, Bwana Roger Mis ni mwenye kukutana na mabalozi wa jumbe wa kidiplomasia wa nchi mbalimbali na viongozi vya mashirika ya Umoja wa Kimataifa tangu kufika kwake mjini Kinchasa. Roger Miss aliweza hivi kujiingiza katika jambo la kutekwa nyara kwa Palipa Kilambo tarehe makumi na nane makumi mbili na ine mwezi wa saba, mwakatunao na kwa maofisa wa FRDC na pia mwongozi wa gari la mabawa, mzaliwa wa India na jimboni Kivu ya kaskazini viongozi vya mtaa wa Beni vilichukua mpango kuhusu ukingo wa usalama ambao unachafuliwa na wauni wa Uganda wa adefe Nalu. Meya wa mji wa Beni alijulisha kama waaskari wa FRDC walipewa misaada ya vifaa kutoka wafanyabiashara na viongozi vya mtaa kwa shabaha ya kuzidisha uchunguzi katika eneo la Kasindi na Butembo. Hatua hiyo basi ni kwenda kuleta usalama katika mahali pale, hasa piapia pia Mangina. Hatua hiyo ilichukuliwa na wanamemba wa usalama katika mkutano ambao wajumbe wa moi wa MONUSCO munirazi walishiriki. Tumsikilize meya wa Beni Juselin Gile Mufanza Baengo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mweze Mutunga Lukube pamoja na kamati la mjini ni nalo simamia tuliamua kuchukua msimamo wa kutia usalama sehemu za Beni Kasindi Beni, Beni Oicha Eringeti Beni Butembo Beni, Butembo, Beni, Mangina, Beni Mangina Mambasa. Kwa hiyo tuliunda kwanza kamati ya mpito liusikalo na kuelewa shida na kupanga mbinu za kukomesha usalama mdogo mtani Beni linalokuwa na matukio mabaya mjini. Kwa hiyo naomba omba raia wabeni kuwa na uhusiano na viongozi na pia wahusika wa usalama ili kwamba usalama wa kudumu urejeshwe Pour le tukiwa tu katika jimbo la Kivu Kaskazini, tuwajulishe kama gari moja lenye lilikuwa likitoka kunako soko ya Kipese na kujielekeza pande za Butembo lilianguka katika mitego ya watu wenye silaha jana kisha mchana ni pa kilomita makumi sita eh, kusini mwa Butembo katika mtaa wa Lubero. Watu wale wenye silaha walipora mali na vifaa vya wasafiri na kuwaumiza msafiri mmoja vikali sana uyo alifariki leo asubuhi pa hospitali ya Kitumbiro ambako alikuwa akitunzwa. Ndivyo alihakikisha Bwana Omer Kambale, presidenti wa shirika Bonsamarite ya Lubero. Barabara ya Butembo Kipese ni yenye kujaa na watu wenye silaha ambao wanawasumbua sana wasafiri na habari kutoka katika jimbo la mashariki hujulisha kama hali ya usalama ni mbaya sana katika gereza lenye kuchungwa vizuri sana la usio pa kilomita 17 na mji wa Kisangani. Ni tangu siku tatu hali ile inatambulikana, kwa upande wa eneo la kuume kwa jito Kongo, zaidi ya waskari makumi saba wenye kufungwa wanadai walipwe mishahara yao. Kituo cha sheria cha kiaskari kilijulisha jambo lile na kuahidia kama suluhisho huenda kupatikana. Ripoti ya mwandishi wetu Aliana Alipanagama. kufatana na kiongozi wa gereza ilo, ni wafungwa makumi saba na sita ndiye weni kupatikana gerezani. Walitoka mji Bunya tangu mwezi wa 12 inayopita, wanaomba mshara wao. Walifunga mlango kubwa ya gereza, wakizuia hata viongozi wao kuingia humo. Katika wafungwa hawa kunapatikana wakuluna wa mji Kinshasa. Kanali wamzi mkuu ya waskari jeshi jimboni alinena yakama wafungwa weni hawayahukumiwa bado wanaweza kupata mushara lakini ambaye hukumu ilishajulikana, hawawezi kulipiwa. Mujiki Sangani, Jake Mukonkole Radio Okapi. Kinshasa, kampuni ya kutengeneza pombe Bralima haitashiriki katika maandamano ya kipindi cha mwaka huu wa elfu mbili na kumi kunako soko ya kimataifa ya Kinshasa yani Fikine. Fuatana na Bralima ni kusema kama pande zote mbili hazikusikilizana Fikine Bralima juu ya eneo za udongo ambako Bralima ilitoa pesa nyingi sana bila kuyachukua, kwani Fikine iliwaganyia watu wengi maeneo yale. Kiongozi ya usika kiserikali na Bralima aliisha kama Fikine haitoi tena sawa vile mbele, faida kwa kampuni Bralima. Tumsikilize bwana Hasi Vane Mameren mbele ya mikrofone ya bibi Agata Mpona Elema ulileta uh, eh, uh, vitu nyingi sana lakini, ndio ya mwaka huu, mambo haikuendekea vizuri kwa sababu kuna mafasi zingine zilipewa kwa Bralima. Kwa hiyo ni mzuri kuacha na kuangalia mambo zingine za kufanya. Asubona yifofi athotruche a to ya bralima ina tukia ina tukia siku moja, kiisha radio kapi kupeperusha maoni ya kiongozi cha fikini ambaye lestaki makampuni ya kutengeneza vinyo, vinyo, yani pombe kwa kusimulia vibaya juu ya fikini. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu katika lugha bora na Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitamboe Dimelkisi, wandishi wetu Jacke Mukonkolye kutoka Kisangani na wengine wengi walitusaidia dunia mukunda milimba na wapigie, asante sana, mangalivu mema