Radio Okapi, habari zetu dunia mkunda, Okapi oh. <coughs> Wapenda wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili karibuni, pia salamu kwa nyinyi wote. Kabla ya yote, pateni kwanza muhtasari wa habari zenyewe. Ituri. Waziri ya usikaye na ukingo wa inchi bwana Mwando Sim akisindikizwa na mkuu kiongozi wa majeshi ya taifa FARDC Jimadaji Didier Itumba wanapatikana katika wilaya ya Ituri. Walitembelea hivi mahali mengi, shabaha yao ni kufikilia kuna kunako mapambano ya pale kunako kolekite ya Walendu ubindi. Jimboni Kivu ya kaskazini, mjini Goma, viongozi vya ndege za mabawa avyo wenye kutumika katika eneo la Goma Walikale walikomesha leo hii mgomo wa kazi. Hicho ndicho kinyume bora cha kufunguliwa kwa mwenzao aliyetekwa nyara na wamaimai wa Cheka hapa Walikale. Ujumbe wa waziri wa madini unapatikana tangu wiki iliyopita mjini Mbujimayi kwa shabaha ya kuchungua hali ya uchimbaji wa almasi katika eneo la Miba kwa uficho oh, Habari kamili Ituri. Waziri wa ukingo wa nchi Charles Mwando Simba ni mwenye kupatikana katika wilaya la Ituri. Huyo anasindikizwa na mkuu kiongozi cha majeshi ya taifa FRDC Didier Itumba na pia yule mwenye kuhusika na majeshi ya ukingo wa nchi kupitia njia za chini Gabriele Amisi Kumba. Shabaha ya safari yao ni kuchunguza hali ya usalama wilayani Ituri na kujionea gisi wa askari wenye kutawanywa kwa operation sati, safisha Ituri wanatumika ujumbe ule utajielekeza mahali uvita vinadumu, ni kusema katika kolektivite ya Walendo, Bindi, Bulanzaba, Potopoto na pia Mtanzige. Tumsikilize je, madali Didi Etumba akijieleza jua safari yake mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Sadala Shabani. Je peux vous parler des opérations taongea kuhusu operation yenye hadi hapo kuendeshwa. Sambamba tayari barabara kubwa zimekuwa wazi. Kuna magundi fulani fulani ya wanamgambo wenye kuwa sasa katika uwasiwasi wa moja, wamekubali kujileta kunako ku vituo vya askari jeshi FDC, na wengine wanajificha huko nchini jirani. Kwa hivyo wakaji wakuwe na uaminifu kwa ajili ya askari jeshi yao wenye sasa kuendesha kazi safi sana. Kuna kuwa Bon jueni, kama waziri ausikani na ukingo wa nchi bwana Charlemando Simba aliondoka Ituri leo hii siku ya pili asubuhi, lakini ujumbe wa jimandari jietumba unapasha kujielekeza kwa upande wa Dungu, mpango wa kupokonya silaha zenye kuwa nyingi kubwa na ndogo za aina ya kalibre, yani alpc kwa kifupi ulijulisha jana kunako hoteli Palma Beach. Jambo lile ilitukia kwa wakati wa kumaliza semina ya mafunzo ya maofisa na maofisa makamu wa jimbo la makijeshi la kenda mjini Kisangani. Semina ile iliandaliwa na PNID kwa uongozi wa kisheria na usalama, ikisaidiwa na komisheni ya taifa yenye kuchungua silaha ndogo. Mengi tuyafate kutoka Kisangani. Lengo ya semina hilo ilikuwa ya kulamusha waskari kuhusu hatari ya silaha ndogo jimboni la mashariki. Ilikuwa pia hasa ya kushimika mpango ya kupokonya raia na wapiganaji sila wanayoshika. Mpango huu ambaye ilikubaliwa ina nukta atano ya muhimu: kufanya uchunguzi wa sila ndogo katika jeshi, kufahamisha mahali ambaye sila ndogo zinapatikana kwa wingi, kulamusha raia na waskari kufuatana na hatari ya sila ndogo, tena kupokonya silaha kwa kinguvu kwa wini hao hawatairudisha kwa upole wa upeke kufuatana na shida ya operation hilo. Washariki wa semina hii wanahitaji msaada wa fedha na vifaa vingine kwa kuendesha kazi lao vizuri. mjini Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, viongozi vya ndege za anga, yani avyo wenye kutumika katika eneo la Goma Walikale walikomesha leo hii siku ya pili mgomo wa kazi. Hatua hiyo ni kinyume bora cha kufunguliwa siku ya yenga kwa kiongozi cha msaidizi wa ndege mzaliwa wa India na wa shirika la Goma Express. Na hiyo ni kisha siku nane ya kutiliwa nguvuni na wapiganaji wenye silaha wa Maimai cheka pa Walikale. Mengi tuyafate kutoka Goma. Watu tisa kwa jumla waliokuwa wakitekwa nyara ndio walioachiwa uhuru, miongoni mwao rubani na raia mmoja waliotekwa nyara wakati wa mashambulizi ya ndege la Goma Express kwenye uwanja wa Kilambo mnamo Julai 2024 iliyopita wengine sita ni wanajeshi wane wa FRDC na raie watatu. Hawa wali nyara wakati wanamgambo wale wa kundi la Cheka walishambulia kijiji cha Omate pa Walikale. Kunapita sasa zaidi ya mwezi kwaki liwali mazungumzo pamoja na Cheka yameanzishwa tayari eli kurejesha usalama wa kutumu mtaani Walikale. Liwali Julien Paluku: marubani walisimamisha kazi zao kutokana na usalama mdogo. Sasa kwa kuwa waliotekwa wamekuwa huru na tena tumeanzisha mazungumzo na kundi la Cheka kwa madai yake mengine, hivi wahusika wetu wa usalama wameanzisha masimulizi na warubani ili waanzishe kazi zao tena. Kwa wakati huu viongozi wa mashirika za ndege Goma Walikale wanasubiri wapate mipango za usalama toka viongozi wa jimbo ili wapange safari za kwanza hivi karibuni. Upande mwingine, serikali ya jimboni imeanzisha tayari kazi za ukarabati wa barabara Goma Walikale ili kufungua mtaa ule. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Na msimamizi maalumu makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Fidele Sarasoro ni mwenye kupatikana katika jimbo la Kivu ya kusini tangu siku ya sita iliyopita. Huyo anasindikizwa jimboni mule na viongozi vimoja vya mashirika ya umoja wa kimataifa na pia ujumbe wa waziri wa, wa serikali kuu unaohusika na mlimo ambaye ulimpeleka mtafuti wa Ethiopia juu ya uchunguzi wa mipango kuhusu eh, namna ya kulima na uchumi wenye kuelekea wakiita katika lugha ya Kifaransa bioeconomique. Tumsikilize bwana Fidel Sarasoro mbele ya mikrofoni ya Michel Chili Mwami. Ziara hii ambamo tumefika na waziri wa kilimo nchini in inaingia katika mpango wa safari ya majadiliano ambayo waziri mwenyewe alikuwa nchini Ethiopia alikoenda kutazama mradi mzuri uliogharamiwa na Umoja wa Mataifa kwa ushirikiano na Umoja wa Afrika. Na kupitia mradi huo, teknolojia zilizozingatiwa na wanavijiji katika mradi wenyewe ulifaulu miongoni mwa wanavijiji. Hayo yali esha kuunda mfululizo wa kazi kando ya mazao ya shamba, ni kiwanda cha kazi kinachotumia vijana, na mtindo huu wa mradi unatumika na nishati iliyotokana na biogaz nam katika mpango huo, na pamoja na ujumbe wa waziri wa serikali kuu juu ya mlimo Bwana Fidele Sarasoro alitembelea senta ya elimu ya Lwiro pa Lwiro na Inera Mulungu na chuo chenye kuhusika na elimu na mafunzo ya kilimo pa Mushweshwe wiki iliyopita. Habari kutoka mjini Mbujimayo ujulisha kama ujumbe wa waziri wa madini uliwasili mjini mule tangu mwisho wa juma iliyopita. Shabaha ya ujumbe ule ni kuchungua hali ya uchimbaji wa alimasi na watu wa kipekee katika eneo la madini la Miba. Ujumbe ule huenda pia kuchungua hali ya eneo la udongo wa mitembele yenye kuitwa katika lugha ya Kifaransa wa ya wasenater. Watu wengi walipokelewa kuhusu udongo ule leo hii siku ya pili, kwani chumba kikuu mwenye cha mwenyelesha mashtaka ni chenye kusika pia na udongo yule. Mengi tuyafuate na Kriste Mukanda Ujumbe huo ulishirikiana na viongozi wa serikali jimboni, wale wa bunge la taifa, mawaziri wa mambo za udongo za madini hapa jimboni. Walikusanya pia na watetezi wa wafanyakazi wa kampuni la Miba, kisha kujendeza pale pango la Miba. Bwana Ikoli Yombo, kiongozi makamu wa kabineti la waziri wa mambo za madini nchini, ametoa ahadi la kutoa mengi baadaye lakini wamesema ya kuwa wakati walifika pale poligon hawakutana chombo hata kimoja cha mtu wa pekee kinachochimba diamond. Kulikuwa tu alama ya kwamba walitumika na drag pa nafasi hiyo kwa ngambo zao. Wakaji wa miji Lwamwela pia Chitenge wamehakikisha ya kuwa waliona watu wakibomoa wali wa drag zao usiku. Tujua ya kuwa jambo hilo lilifikishwa mbele ya wenye sheria, avocat general bwana Jean Bosco Kongolo, ameonyesha ya kuwa alishirikiana na watetezi wa kampuni Miba kuhusu hali hilo tukumbushe ya kuwa ni watetezi hawa ndiyo walijulisha jambo hilo la vyombo vya watu wa pekee wanaochimba almasi katika upango wa Mibaa tangu miezi karibu sasa sita. Toka Mbuzimahii, Cris Mcande, Radio Cap mjini Kinchasa. Juma moja kisha kufunguliwa kwa soko la kimataifa la Kinchasa yaani Fikini, hali ya kufurahisha watu haijafikia kwa sasa, kwa hali ya Fikini za mbele kuhusu hali hiyo, kiongozi ausikae na gisi ya serikali na uongozi wa serikali alisha kama watu wengi walitetea vibaya Fikine mengi tuyafate na bibi Elize Chikota, tuko saa tano katika mpango wa Fikin. Watu hawana wengi wale wanaendaka zaidi, wanahakikisha kwamba juu ya mwaka huu Fikin ana saa Fikin wa miaka iliyobaki. Kwa maneno hiyo, kiongozi wa chumba cha kazi anachongea mashirika zingine zenye kuharabisha kazi ya Fikin kwa kuona wengi wa makiamesi yenye kukombanisha Fikin. Kiongozi wa chumba cha kazi pale Fikin anasema kama eko na uwezo wa kutengeneza kazi hapa Fikin, kwa hiyo analaga kupeleka pale chumba cha uamuzi watu wameahabisha kazi zake. Kwa kumaliza, Lambert Kasula anaomba kwa wakati kwenda kuangalia makazi yao pale Fikin na anaongeza kwamba ulinzi ni wenye kuwa tayari, hata kama saa imepita na ni pamoja nawe Bibi Elize Chikota takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Edi Merkisi, waandishi wetu walishiriki katika kipindi hiki dunia. Asante sana y Mukunda Milemba na Piga, asante sana, mangaribu mema.