Hey, tumearifiwa wakati huu mashua moja ilizama jana siku ya tatu katika mto Kasai upande wa kijiji cha Lingoli katika wilaya ya Plateau jimboni Bandundu. Matokeo ya muda ni ya kuwawa kwa watu mia moja makumi matatu na nane. Mkutano wa baraza ya mawaziri wa mambo ya kigeni wa muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika maziwa makuu ulizinduliwa rasmi leo hii siku ya ine mjini Gisenyi nchini Rwanda. Ni wakati wa kuchungua hali ya mwenendo wake wa kazi na kukusudia uelekeo wake miaka mitatu kisha kuanzishwa kwa cpt e, tangu kuchapwa kwa noti za fedha 500 za Kongomani, e, dola ya Kimarekani inabadilishwa tofauti mjini Kinshasa kwa noti za zamani dola moja ina thamani ya mia kenda ikiwa wakati wa noti za sasa zeni chapo ya sinkantener e, dola moja ina badilishwa kwa fedha ya Kongomani mia mnane makumi mbili na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari e, tumearifiwa arifiwa wakati tunao mashua wa moja ilizama katika jimbo la Bandundu na kusababisha moja kwa moja kuwawa kwa mda kwa watu mia moja makumi tatu na mnane. Ajali hiyo ilifanyika jana siku ya tatu katika mto Kasai upande wa kijiji cha Lingoli katika wilaya ya Plateau, kwa mjibu wa inspekta jimboni wa polisi ya Bandundu mwenye kuhakikisha habari hiyo. Matokeo hayo ni ya muda. Habari za kwanza za ajali hiyo zilitolewa na mwandishi wetu wa Kikwit Famian Kambiji na humu studioni zinatolewa na Elisée Chikota. Na kufuatana na, na bari za kwanza, masuhi yenye kuitwa Embele, e, Yendu, na yenye kuwa katika mikono mwa shirika Yendu. Na ilianza kutokea pale Kwilu katika Bandundu na kwenda hapa Kinshasa. Msiba huu wenye kufanyika katika kijiji kia Lingali kaskazini na site ya Kwamutu, Colonel Jolie Limengo, inspecteur principal katika jimbo la Bandundu, mwenye kuleta bari hii, alisema kwamba kuna watu mia moja makumi tatu na nane wamefariki. Hii ni tena kufuatana na masemi kupitia ya kamandi ya waskarjishi mpaka ushude ya inspecteur principal ya waskarjishi katika jimbo la Bandundu. Anendelea kwamba uchunguzi umefanyika kwa waskari police, Jean Desire. Inafaa kusema kama mengi ya bahi tutaifuata kesho asubuhi. Hey, Lizeti Kota akiwa na si studioni humu. Kwa upande mwingine, tangazo ya AFP inayotaja kiongozi mmoja wa ofisi ya kazi aliwali wa jimbo la Bandundu mwenye kutamani kujijulisha inasema ni watu mia moja makumi nne ndio walifariki kutokana na kuzama huko kwa mashua, e, jimboni Ukater. Shirika mbalimbali za afya zinajiandaa kupinga haraka mara tena ugonjwa usiojulikana katika eneo la afya la Ujifake mnamo mtaa wa afya wa Bikoro. Shirika la Afya Ulimwenguni na Medecins Sans Frontieres pamoja walituma watumishi wao na dawa kwa matunzo kwa kutunza watoto wanaogonjwa. Jueni kwamba ugonjwa huo unaozaniwa malaria makali, kisha uchunguzi dhidi ya mtoto mmoja ulisababisha kufariki kwa zaidi ya watoto makumi mbili kwa wakati wa juma moja katika eneo la afya la Wijifake, karibu kilometa makumi tano kusini ya Mbandaka. Beatrice Nabindi. Na askari wa observateur wa Monusco ndio walibeba habari ya ugonjwa ule siku ya pili iliyopita, wakati walikuwa wanafanya safari Kubikoro. Kufuatana na masemi ya mwongozi wa lokalite ya Bobala, kijiji imepatikana mwa kilomita makumi ine na mnane na Mbandaka, juma moja inaenea watu wa vijiji zenye kupatikana karibu na njia ya kwenda Bobala na Injolo, watoto wa umri chini ya kumi wako nafariki kila siku. Mwongozi wa OMS jimboni alifika mwingine ile kwa kuona na macho. Kwa uchunguzi walifanya walinena kama watoto wanagonjwa malaria, tumbo kuvimba na kutapika, wanafariki kwa ukosefu wa damu. Ameongeza kwa kusema kituo kia afya ya Wifake inakosa madawa pia na mfuko wa kuweka damu wagonjwa hawapate matibabu mzuri. Wazazi wengine wako na tunza watoto yao na madawa ya kiasili walitwala eshantion ya mtoto mmoja wakaibeba hapa Mbandaka, ilionyesha eh, kama ni malaria ya nguvu iliyosema, eh, kiongozi wa centre ya biologie mole, moleculare ya Mbandaka. Sababu ya hayo wadaktari wa OMS Medecins Sans Frontieres, na ministeri ya usikai na afya jimboni walikusanyika asubuhi kwa kutafuta gisi wa kukomesha ugonjwa ule toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Mkutano wa baraza ya mawaziri wa mambo ya kigeni wa, wa muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika maziwa makuu ulizinduliwa rasmi leo hii siku ya ine mjini Gisenyi nchini Rwanda. Ni wakati wa kuchungua hali ya mwenendo wa kazi wa muungano huo na ukusudia uelekeo wake miaka mitatu kisha kuanzishwa. Wanashiriki mawaziri wa masuala ya kigeni wa, wa jamhuri ya Rwanda, ya Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na wawakilishi wa moja wa, wa jumuiya ya kimataifa hii ni mkutano wa pili wa namna hiyo unaokusanya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu tangu kuanzishwa kwa kazi za CPGL wauzuriaji yapata makumi tatu kutoka nchi ya Rwanda, Burundi na Congo. Wote walikubaliana kuwa juhudi kubwa inaendeshwa na muungano huo wa CPGL. Naye waziri wa Congo, Alexis Tambwe Mwamba, alisema kama kuanzishwa kwa kazi za CPGL kuliruhusu kufunguliwa kwa benki ya maendeleo katika nchi za maziwa CEPGL kwa kifupi, tena ulirahisisha mikutano mbalimbali mbali, kama vile ule wa mawaziri husika na vio vikuu pia mayuniversity katika nchi hizo tatu, na hata kufunguliwa kwa mipaka usiku na mchana. Upande mwingine, waziri wa Kongo alitamani kuwa mkazo uwekwe kuhusu miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ya muungano wa CEPGL kama vile mradi wa ujenzi wa mabarabara na bandari za umeme. Na kadhalika, tujulishe kama kisha mkutano huo kunaandaliwa kusimikwa kwa ofisi la shauri la mawaziri wale katika muungano wa CPGEL, Goma. Sifa maguru radio kapi na wilayani Turi, shirika la kiafya, wanasiasa pamoja na wakuu wa makabila wanaomba rais Joseph Kabila uangalizi wa mchaguo wake kuhusu viwanda vya kuendesha kazi za kuchimba petroli katika bahari Albert wanapinga uchaguzi wa rais dhidi ya shirika za Capricat na Foxwood limited zinazopatikana patikana nchini royaume barani Ulaya ni muhimu ya mazungumzo ya mkutano huu yeni yalidumu karibu saa tano na kwenyi kulishiriki watu zaidi ya mia moja wote kwa jumla wameshtumu kuona kupitia barua yenye yalisainiwa na baba la taifa ni kampuni Capricat na pia Foxwell Limited wenyi wanapata fursa ya kuchimba petroli kunako ziwa Albert Kaswala Taigomo mwanabunge la taifa amenena kwamba petroli ya Lake Albert ni kwanza mambo yeni kuelekea makuhusu wanaituri kwa kuwa ni wakaja aituri watakuwa wahanga wa kwanza na kinyume ya kuchimba petroli. Lakini kwa ngambo yake, Profesa Pido Kamaragi akiwa mwalimu kunako shule kuu ISP Bunya, yeye ameona kwamba kumbe yafaa kwanza kwenda ngazi kwa ngazi, kwa kuwa swala sawa vile ya mafuta ya taa ama petroli ni kwanza mambo inayoangalia viongozi kwa ngazi ya juu, kwa kuwa hawa wana uwezo ya kuhamisha wakaaji mahali wanayotamani. Shirika la raia ya Ituri wanatayarisha barua yeni kuelekea kwa baba la taifa. Toka Bunya, mimi ni Jean-Claude Loki radio E, tango kuchapwa kwa noti za mpya za fedha mia tano za Kongomani, e dola za Kimarekani zinabadilishwa tofauti hapa mjini Kinshasa, e dola moja Kimarekani inabadilishwa kwa fedha za Kongomani mia kenda. kwa noti za zamani na wakati wa noti hizo za, za sasa zenye chapo ya cinquantenaire dola moja ina thamani ya mia nane makumi mbili ya feza ya Kongomani. Sababu ya tofauti hiyo ni gani? Jibu inatolewa na Dona Lengu, kiongozi wa mkusanyiko wanaobadilisha badirisha feza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa mbele ya mikrofoni na Prince Musumba Kandala. Les gens se sont, watu walifia pesa za mupya zilitoka, ama hati ya pesa za inti mia tano pali ya pesa mia tano za ya, ya, ya zamani, ujelekeza ya watu wengi katika jambo hii, ndio ilifanyika kama pesa za mupya okuwa na muhimu kabisa pali ya pesa ya zamani. Kwa hiyo tunaona kama hati ya pesa za inti za Congo mia tano ama hati ya sankantenea sawa vile wanaita yenye kuwa boha kabisa na kuondoshwa kwa malipo ya uchuru wa foroza kuhusu vifaa vya kilimo kunako mpaka ya jimbo la Kivu ya kusini na Rwanda kuyatimizwa kama ilivyo ombwa na serikali ya taifa kupitia kibarua cha waziri. Ni Profesa Walangululu, mkubwa wa daraja ya elimu ya mlimo wa University ya Injili barani Afrika, UEA, ndiye alikumbusha jambo hilo wakati wa mkutano ulioandaliwa mjini Bukavu na mkusanyiko wa invest hiyo pamoja na universiti ya katoliki ya Bukavu. Shirika zinazotumika shirika zinazotumika kunako mpaka zenye kufaidishwa uh, na hatua hiyo na watendaji mbalimbali pamoja na wafanyabiashara wote waliohudhuria katika mkutano huo, sikilizeni mafasirio ya Profesa Walangululu njiani mwasimu na Astrid mujinga Every. Kwa kweli kuna matatizo kwenye mpaka kwa kutolipa ushuru wa mboleo za kisasa za kuingia nchini, ila idhaa husika zimetuambia waliokuwa nayo ya kutuambia, lengo la mkutano lilikuwa kufikiri juu ya mbinu za kurahisisha uagizaji wa bidhaa za hizo mboleo na kuomba zisilipe ushuru kama vile serikali imekusudia. Sasa tumejaribu kufikiri juu ya hayo ili kujua kwa nini ombi hilo la kutolipa mboleo hizo ushuru mpakani katika jimbo letu halijatatuliwa tunapaswa kuletea liwali mafikiri ya mwisho ili ajue yanayopitika na nini inafaa kufanya ili suala hilo la kutolipia mboleo mpakani lipate suluhisho. Akiulizwa, kiongozi jimboni Kivu ya kusini wa shirika la forodha DGDA alisema kama alipokea kibarua kutoka wakuu wake tangu tarehe makumi mbili na tano mwezi wa tano uliopita, kinachovunja fadhili hiyo ya kutolipa ushuru wa mpaka kwa vifaa vyote ikiwa katika daftari hiyo havitajwe vifaa vyenye, wafanyabiashara wanasema sawa jembe na pau.