Gari kubwa moja iliyosafirisha wafanyabiashara na watu wengine ilishambuliwa jana usiku, jana ya siku ya pili katika barabara Beni kasini kunako mpaka Uganda jimboni Kivu ya kaskazini. Imeripotiwa kwa muda kama watu 15 waliwawa katika shambulio hilo la wapiganaji wa ADF na lu. Hapa mjini Kinshasa, mkutano kuhusu uchunguzi wa hali ijayo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliandaliwa leo hii asubuhi. Lengo ni ya kutayarisha mpango wa maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka 25 ijayo, yani mwaka wa elfu mbili makumi tatu na tano na matangazo ya matokeo ya mitihani ya mwisho wa kipindi cha sekondari yataendelea bila shaka. Ahadi ni ya inspekta mkuu wa masomo ya kimsingi kiprimari, sekondari na ufundi, wakati wa mazungumzo leo hapa mjini Kinshasa na wapasha habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, gari kubwa moja iliyosafirisha wafanyabiashara na watu wengine ilishambuliwa jana siku ya pili, katika barabara beni Kasindi, kunako mpaka wa Uganda. Imeripotiwa kwa muda kama watu kumi na watano waliuawa katika shambulio hilo la wapiganaji wa ADF Nalu. Imejulisha pia kwamba gari hiyo ilitokea kunako soko ya Lubiria. Kazi za uchumi ziliharibishwa leo katika mji wa Beni wakati wakuu wa kiserikali na wa kijeshi wanashutumu shambulio hilo Beni. Mois Mtunga Lukubei walikuwa wote takriban kumi na tano, wengi wakiwa akina mama wachuuzi waliokuwa wanatokea kwenye soko la Lubiria paka sindi kwenye mpaka na Congo na Uganda. Lori hilo ilikuwa wanabeba zaidi chakula na abiria wengi, wakati ilianguka ndani ya nyavu ya jambazi ya defnalu pande hiyo ya mtaa wa Beni, kilometa thelathini na mji wa Beni, hapo kulifariki watu kumi na mbili na wengine tatu walifariki hii asubuhi kwenye kituo cha afya hapa mjini Beni. Hali hii ilileta hasira kubwa ndani ya wanabiashara wa Beni, duka zote zilifungwa milango yake. Kweli shirika la raia limeomba serikali ya Kongo Kinshasa kuendesha juhudi ili kuleta usalama ndani ya mtaa wa Beni. Kwa upande wake, meya wa mji wa huo amehakikisha kwamba juhudi imekuweko ili kusaidia majishi ya waliofariki, pia mnena kusaidia waaskari ili kuleta usalama wa raia ndani ya mtaa wa Beni. Ikiripoti kwa Beni, mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi. Kwa kifupi, Pabunia katika wilaya ya Ituri, hali imerudi ya kimya akiisha fujo kutokana na uchukuzwa kwa wafungwa wanajeshi katika gereza kuu jana usiku wakidai malipo ya mishahara yao ya mwezi wa sita. Mbunge adiro... Adirodu mawazo wa mtawa Irumu aliumiza kwa risasi katika barabara ya gereza wakati alirudi nyumbani kwake. Ilikuwa wasaa wanajeshi wa FRDC na polisi wa ulinzi wa gereza walipiga walipingwa walipinga kukimbia kwa wafungwa hao. Wanajeshi na mfungwa mmoja, akiwa askari jeshi, aliwawa kwa risasi wakati wa tukio hilo. E, kulianzishwa leo asubuhi hapa mjini Kinshasa na uchunguzi wa kitaifa wa mkutano kuhusu hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka wa elfu mbili makumi tatu na tano. E, ni kwa kutayarisha mpango wa maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka makumi mbili na tano ijayo, kisha uangalizi wa miaka makumi matano iliyopita. Walihudhuria maandamano hayo wanamemba wengi wa serikali maliwali wa majimbo na washiriki wa, wa kimataifa. Taarifa ya Agant Pona inasoma Sidoni na Elize Chikota. Mpango huu wenye kusimamia kwa chumba cha mipango ya serikali na katika mpango huu mtakuwa kundi fulani fulani, sawa mambo ya pesa na pia mpango wa kazi za mambo ya kufanya muda wa miaka tano. Hiyo ndio ya muhimu kuhusu maendeleo hata makazi zingine. Wakazi wote wataelekeza sawa vile wametuonesha kwa Profesa Florent Mukeni, msimamizi wa mpango huu. Basi tunajua kama nchi ya Kongo yenye kuwa na makaburi mzuri sana sawa alionyesha kwa Prof Elikia Mbokolo katika masemi yake. Pesa inapashwa kufanya nao mpango huo ni ya milioni za dola ine ama asilimia makumi tano na tena pesa hizo zimesha kuwa tayari. Tukumbushe kwamba pesa hile inapashwa kuleta njuu ya kazi hizo italetiwa kwa chumba cha ulinzi wa pesa katika nchi za Afrika na mpango wa Umoja wa Kimataifa njuu ya maendeleo. Kwa upande mwingine, inapita miaka mingi mtawa moba unatoa madini za dhahabu katika maeneo kumi na mbili ikipande ni katika eneo la kaskazini ya jimbo la Katanga, lakini kwa sasa kituo cha madini kinasema kila hesabu yoyote kuhusu ukadiri huo wa madini zinazotolewa, na hiyo inasababisha kupoteza ni ukosefu wa mapato katika mfuko wa serikali. Expedi Mwamba Mubi katika tarafa ya Moba kunapatikana nafasi sita za uchimbaji wa madini ya zahabu, ni sawa vile vijiji Mpama, Kazombwe, Kankunzu, Mtotolwa, Mpala na Ntoya. Bali ofisi ya madini husisitiza kwamba hakuna jambo lolote kuhusu tarakimu za mazao ya zahabu. Huyu ni Bwana Musampo wa Lubenga Anatol, mwenyekiti kwenye ofisi hiyo. Siyo rahisi kwa kweli kwa kupata wingi wa mazao, kila mtu anajitwalia zahabu na kuzitumbukiza ndani ya mfuko wake binafsi, ndiyo maana hatujui chochote kuhusu mazao. Lakini kiongozi huyo hufasiria mahali zahabu zinakosafirishwa. Ninazani zahabu kutokea tarafa ya Moba upelekwa hadi jimboni Kivu pale mji wa Bukavu kwa kuwa miongoni mwa wanunuzi wengi hutokea huko. Yanayojulikana mpaka sasa ni mazao. Kuhusu uchimbaji wa shaba, mwaka wa elfu mbili na tisa humaanisha ofisi ya madini kijiji Nkwale kimejipatia toni nane ya shaba, alakini haikuwa rahisi kujipatia wateja tokea Kalemi. Mimi ni expedi Mwamba, mubi radio kapi na matangazo ya matokeo ya mitihani ya mwisho wa kipindi cha kisekondari yataendelea bila shaka. Ahadi hiyo ni ya inspekta mkuu wa masomo ya kimsingi, kiprimari, sekondari na ufundi, aliyezungumza leo hii na wapasha habari hapa mjini Kinchasa. Waandishi wetu na Lukeni na Jacques Eve Molima walihudhuria mkutano huo. Kia kwanza inspector general alitaka kumaliza maneno ya watu kuhusu ukawi wa kutosha matokeo ya mitiani ya serikali kufuatana maneno imesemiwa njia ya kuiba kwa mashindano katika mambo la majifunzo. Na alinena kwamba hakukuwe kuiba kwa mitiani ya serikali lakini kama jambo hili imefanika, walipashwa mahamodi ya kuona kunako kompyuta kwa mambo yenye kuangalia jambo ya kukamatwa kwa kiongozi mmoja wa mambo ya ya mambo za kutosha kwa matokeo ya mashindano. Inspector general alinena kwamba hii Ayuko ya muhimu kwa sababu kazi imeendelea bila shida. Hii haiwezi kushimamisha mwenendo mzuri wa kutosha kwa matokeo ya mitihani ya serikali. Tukumbushe kwamba kazi hii imeendelea katika majimbo. Kwa jambo yenye kuangalia ma option technique tumesema kama matokeo yenye kukawia kwa sababu usabiti wenye kufanyika kwa mikono. Kwa jambo yenye kuangalia wanafunzi wa masomo la mwisho la kiprimari na pia sekondari pale Bomongo na pia Kungu katika jimbo la Equateur. Inspektari alisema kama hakuna kundi ya watu wa, wa EPSP wamesha kwenda pale na lengo ya kutengeneza mashindano ya wanafunzi hao. Na wakongomani vipofu waliombwa kuishi katika umoja na uzamini kati yao. Ombi hiyo ilitolewa wakati wa mkutano ulioandaliwa kwa manufaa yao hapa mjini Kinshasa. Muungano wa vipofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Afrika wa vipofu ikiwa shirika zilizoandaa mkutano huo zilifadhaishwa na hali ya kutotoa mchango wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika muungano wa kimataifa wa vipofu. Jean Bosco Balema, kiongozi wa muungano wa vipofu vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi tuko na tatizo sana kwa sababu kunako chumba chenye kuhusika na mambo ya watu wasiokuona hawana nafasi hiyo. Ni mambo ya muhimu kabisa, na tena sehemu ya pesa katika ndani ya vyumba vya dunia mzima, inake asilitaka pesa lakini serikali ya nchi ndiyo inapashwa kuleta pesa mujina ya UNAC vyumba vyote vya shirika la Umoja wa Kimataifa vyenye kuwa na mavyumba vingine fulani fulani. Tuko na mandeni tangia mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na sita katika shirika la watu wasiokuona duniani mzima hatuletaka pesa, hata katika shirika za nchi za afrika hatuletaka pesa. Basi makundi hizo zinaletaka usaidizi njuu ya watu wasiokuona. Eh, kwa upande wake, kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri wa mambo ya kijamii alihakikisha kama serikali bado haijaarifiwa na mchango huo, lakini alisema atachungua swala hilo na kutayarisha suluhisho kamili. Oh, kapi. Oh, kapi. Hey. Oh, <laughs>