Mwenendo wa kurudishwa kwa wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda ulikubaliwa leo Pagoma jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni katika mkutano uliokusanya komisheni ya pande tatu ikiwa ni nchi hizo mbili na tume Umoja wa Mataifa yanayohudumia wakimbizi aser. Wilayani Turi, shirika la mapato la jimbo ya mashariki lilifunga tangu jana milango ya stesheni tatu na viwanda vingi vya mafuta ya gari. Ni kutokana na kustolipa uchuru ulioshimikwa na kituo hicho, wa wenye kutazamiwa sawa usio halali hapa mjini Kinshasa. Fikini ilifungua milango yake leo hii siku ya pili asubuhi. fikin fikini ya mwaka tunayo, siyo ya kimataifa, atasema kiongozi wake wa kiufundi leo ni siku ya pili, tarehe 7 Julai mwaka wa 2010. Salam, karibuni na usikilivu mwema. Mwenendo wa kurudishwa kwa wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda ulikubaliwa leo hii mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mkutano uliokusanya komisheni ya pandu tatu ikiwa nchi hizo mbili na tume ya Umoja Mataifa yanayohusika na wakimbizi ya ser. Zaidi ya wawakilishi makumi tatu wa pande hizo walihuzuria katika mkutano huo wa siku nne. Maelezo mengi nawe sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Katika hotuba yake, Bwana Salif Kanyi, kiongozi ausikai na operesheni kwenye HCR mashariki mwa Congo, alitoa mkazo akisema kama ni yapata wakimbizi makumi mnane juu ya mia wakongomani wanaopatikana Rwanda ndio wamekwisha kuonyesha utashi wao kwa kurudi nchini Congo ila kuna matatizo ya kiusalama na ya masikilizano kati ya wakaaji vinaendelea kuwa vizuizi kwa kurudi haraka kwa wakimbizi wale. Salif Kanyi aliomba tena serikali ya Kongo kutatua pia swali la ugawanyi wa udongo katika maeneo ambako wakimbizi watarudilia. Upande mwingine viongozi wa jumbe la Kongo na lile la Rwanda walionyesha pia utashi wao mwema kwa kupata suluhisho ya kwa kurudia kwa wakimbizi wale wa pande zote. Tukumbushe kama kwa leo ni wakimbizi wa Kongomani zaidi ya elfu makumi tano na tatu ndio wanapatikana nchini Rwanda. Tena niliwali makamo wa jimbo la Kivu ya kaskazini Bwana Feler Lutaichirwa ndiye alisimamia sherehe ya kufungua mkutano huo utakaomalizika siku ya tano ijayo. Goma, Asifa Maguru, Radio Kapi e, na jimboni Kasai ya mashariki watu saba waliumizwa akiisha mapigano jana kati ya kabila mbili za mtaa wa Katanda, karibu kilomita makumi sita mashariki ya Mbujimai. Wakaji wa Bena Madimba na jirani wao wa Bena Chibuka walifia shamba za ngazi pamoja na tingitingi. Kamanda wa polisi anahakikisha habari hiyo na amesema alituma polisi katika eneo hilo kwa uchunguzi. Jean Milinganyo, mambo haya kati ya vijiji vya Bena Madimba na Bena Chibuka vilipitika, ilikuwa karibu saini za mchana ndani ya wilaya ya Bena chibuka kwenye mkoa wa Bena Shimba. Walioponea chupuchupu wa wilaya wa Bena Madimba tuliowahoji kwenye simu wanashitaki Bena Chibuka kwa kuanzisha mzozo, na japo walikuwa wanakata nazi kufika kwao, walianza kuvunja mihindi, baadaye wakawapiganisha kwa mipanga na mishale. Wengine wanasema hiyo ni uongo mtupu kwao Bina Madimba walikuja kukata nazi katika nafasi isiyokuwa yao. Polisi inaonyesha kwamba mzozo huo ni wa zamani, inapita miaka na wanapigania udongo. Mzozo iko kwenye nyumba ya waamuzi ama parke, inakuwa sasa miaka miwili. Kwake mkuu kiongozi makamu wa Katanda anaonyesha kwamba kwa sasa hakuna shida yoyote, mambo inakuwa shwari na hakuna wahami. Na watu saba walioumia wanatunzwa katika hospitali ya Katanda. Toka Mbujimai. Wilayani Ituri shirika la mapato la jimbo ya mashariki lilifunga tangu jana milango ya stesheni tano na viwanda vingi vya mafuta ya gari. Ni kutokana na kusitolipa uchuru ulioshimikwa na kituo hicho wenye kutazamiwa sawa usiohalali mafasirio mengi. Nawe Isaac Remo Yope kutoka mji wa Bunia. DRPO inalazimisha kila station na gala ya mafuta yata zilizo fungwa kulipa dola elfu makumi mbili au dola elfu makumi tatu ya Amerika. Kiongozi ya DRPO mjini Kisangani anasema mastasion na gala ya mafuta ya taa hizo hazitafunguliwa kabla ya kulipa hiyo kodi. Upande wao, wasimamizi ya kampuni ya mafuta ya gari wanasema hawatalipa hiyo kodi ya DRPO sababu haikuandikwa katika daftari ya bei ya mafuta ya taa kutoka waziri ya uchumi. Kiongozi ya station Igirex mjini Bunya anaomba sheria iwatenganishe kuhusu hiyo kodi. Station na gala hizo zilifungwa na waofisa ya polisi ya sheria kutoka mjini Kisangani. Kulingana na mwanasheria makamu ya mahakama ya Ituri mjini Bunya, waopeji hawa hawana madaraka ya kufunga gala ya mafuta ya taa katika wilaya ya Ituri bila ruhusa ya mwanasheria kuu ya parke, sababu ni kinyume ya sheria. Mahakama ya Bunya iliandaa siku ya pili hii mkutano moja kwa kutatua hiyo shida. Bunya, Izakre Moyope, Rajo Okapi. Jimboni Ekwateur, eneo la afya la Ndubulu kwenye umbali wa kilomita kumi na mji wa Gbadolite inahesabu wafu watano kila mwezi kutokana na tetanos. Hali hiyo inatazamiwa tangu mwezi wa tatu na iliripotiwa na shirika lisilo la kiserikali ACDH. Alexi Kamba, katibu mtendaji wa shirika hilo aliyetembelea eneo lenyewe, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Beatrice Nabindi. Wakati tulifika kule tuliona kama watu walikuwa na chanjwa ndui ya vati. Sasa inakuwa kama mutu akilumia kilonda muda wa masiku au tatu anagonjwa tetanos, muda wa juma moja anafariki. Kundumbulu kijana mwanaume moja alifanya ajali na alilungula mgulu na tio de champman, walimubeba kwa hopitali, nyuma ya masiku akapata tetanos na akafariki. Sasa mushicha na mwanamke wa umri chini ya 15 amekaribia kufa na tetanus, ijapo watu wanapata ndui. Inatushangaza sana na tunajiuliza kama mikrobe ile ya tetanus inashinda ndui ya tetanus na nguvu. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa wilaya ya kaskazini ya Ubangi mwenye kuhakikisha habari hiyo, tetanos ni ugonjwa wa hatari na inapaswa tunzwa vizuri katika hospitali kuu. Daktari G. Metonga anawaza muuguzi kiongozi wa kituo cha afya cha Ndubulu alipaswa fikisha wagonjwa hao katika hospitali kuu ya Badulite kwa matunzo mazuri. Na kaskazini ya Katanga pa Kalemi, operesheni ya kuacha mahospitali iliandaliwa katika eneo la afya la Tanganyika, lengo ya kuboresha. Lengo ni ya kuboresha kazi za afya kwa manufaa ya wagonjwa. Mikutano ya mwisho iliyokusanya madaktari na wengine wakubwa wa eneo kumi na moja za afya katika wilaya Tanganyika iliruhusu kuharifu kila kundi la afya. Operesheni hiyo iliandaliwa mjini Lubumbashi, jimboni Katanga. Daktari inspekta wa afya aliahidia kuhukumu vituo vitakavyotumika vibaya sana. Adalbert Ngandu Emanda, mbele ya maikrofoni ya François Xavier Mibei. Kituo cha muji wa Kalemi, duka la madawa limeharibiwa ili kuacha duka la kujaza mfuko wa kipekee kuendelea. Wagonjwa hawashughulikiwi, kazi haifatiliwi, hakuna kalenda ya kikazi. Hata mbele ya milango hakuna kitambulicho cha kujulisha kuwa chumba hiki kinapokea wagonjwa wa aina fulani. Tunaingia ndani ya uchunguzi wa kikazi kwa kujua namna mfuko wa chuo cha afya unatumikishwa, namna ya kujua mwenendo wa kazi, namna wa watu liuwe, wanatumikishwa namna wanalipwa na kazi kwa kwa kwa kwa ina aina gani. Ni uchunguzi ikiwa kuna wale wanaoiba ama kupoteza fedha vyombo vya kikazi wataapizwa na wale wenye kuendesha vizuri watasifiwa. Na hapa mjini Kinshasa, fikin ilifungwa milango yake leo hii, siku ya pili kamisa kuu ya sherehe ya miaka makumi matano ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wafanyabiashara ndiyo vituo viwili vitakavyoendesha kazi nyingi kwa watu wamoja waliokutanishwa nafasi hiyo. FIKIN ya mwaka tunayo haitakuwa na usemi mwingi, sababu kiwanda cha Bralima hakitakuwa kiongozi. Wa kiufundi wa FIKIN alisema mwaka huu FIKIN haitakuwa ya kimataifa. Florida Makengo Makombe ya nafasia mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda juu ya mwaka huu kuna kitu kia muhimu, kwa sababu kuna komisaria jenerali wa Sinkantenar aliweka naye na vitu vyake ya Kenya, Ghana na Iran. Kwa hiyo tunapaswa kusema kama ni soko ya watu wote, hata ma inchi za kigeni. Kwa kifupi, gari za kuweka baridi kwa kuuzisha chakula zilitolewa kwa jimbo zimoja leo hii asubuhi na waziri mkuu makamu wa kwanza Simon Bulupi. Maandamano yaliendeshwa Pancele kuna ko Daipen. Gari hizo zilitolewa kutokana na usaidizi wa benki ya maendeleo ya Afrika majimbo yaliyofaidishwa ni Kinchasa, Katanga, Kasaya mashariki na Kivu ya kusini. Wakati wa maandamano, waziri wa kilimo Norbert Basengezi alionyesha maliwali wa jimbo waliopokezwa gari hizo shamba la kilimo na ufugo la Haponselei. <laughs>