a Kanyama. Hali ya wakaji wa dongo jimboni Equateur ni ya kuhuzunisha na yenye kuomba usaidizi wa waraka. Hayo ni masemi ya kiongozi mkuu wa ser tawi e ya Umoja wa Mataifa yanayohudumia wakimbizi Antonio Guterres kisha ziara ya kazi leo hii katika mji huo wa kusini ya Ubangi. E, katika eneo hilo hilo, liwali wa jimbo walikataa kutangazwa kwa masehemu ya kisiasa yenye hatari ya kuharibu usalama wa eneo. Ni kutokana na tangazo ya wazee wa bunge wa Sid Ubangi wa kutamani kutenga wilaya zao na kuzigeuza majimbo. Daktari kiongozi wa eneo la afya la Oicha jimboni Kivu ya Kaskazini anatoa mwito ili usaidizi wa dawa utolewe. Ni tangu, tangu kuanzishwa kwa operesheni Rwenzori zili na mgambo wa ADF na lu ndio vituo vya afya vitumike kama kawaida katika eneo hilo oh, Hali ya wakaaji wa Dongo jimboni Ekwater ni ya kuhuzunisha na yenye kuomba msaada wa haraka kutoka serikali na washiriki wake hiyo, kwa kusaidia wakaaji wa eneo hilo kuishi tena kama kawaida na kufikia maendeleo haraka. Hayo ni masemi ya kiongozi mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa yanayohudumia wakimbizi hase, Bwana Antonio Guterres. Kisha ziara yake ya kazi leo hii siku ya tatu katika mji huo wa kusini ya Ubangi, hikiongozi mkuu wa aser alijionea binafsi kwamba hali ya kimemerudi Padungu yenye kuruhusu kurudi sasa polepole kwa wakaji. Hii taarifa ya mwandishi wetu maalum mimi Nguma Mulongo aliyesindikiza kiongozi wa HCR Padongo inasoma studioni na Elise Chikota. Kurudi peke kwa wakaji akutenea, lakini kya muhimu kutafuta makazi njuu ya wakaji wajue kujisaidia peke wao. Kufuatana na masemi yake, kiongozi wa HCR analaga kuingiza mkutano na serikali wa inti ya Kongo pamoja na mainti za kigeni. Lengo ni kuonesha viongozi hali ya wakaji. Fasi ya mbili ile kiongozi wa ACR ataenda ni katika mji wa Mbandaka. Pale Mbandaka atakutana na aliwali makamu wa jimbo na pia societe civil. Tukumbushe kwamba kesho kiongozi wa ACR atajelekeza katika jimbo la North Kivu. Fasi wa kimbizi wa vita wanapatikana wengi. Kwa kifupi maliwali wa majimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walichagua kufikia kipindi cha usaidizi wa taifa kwa jimbo zenye kukosa fedha ndiyo ya muhimu katika mkutano wao wa leo hapa mjini Kinshasa na Waziri Mkuu Adolphe Muzito, wakiwepo pamoja mawaziri wa moja wa serikali. Na hakuna mpango wa kugawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wenye huenda kusaidiwa na MONUSCO. Ni Jenerali Babakar Gai ndiye alijulisha hivyo. Kamanda huyo wa majeshi za MONUSCO alitoa jibu kwa swala la mpasha habari moja wakati wa mkutano wa juma wa MONUSCO aliomba ushuhuda wowote kuhusu jambo hilo. Masemi yake alichukuliwa na Richard Junior Kamunga. Il n'y a pas de plan de balkanisation, hakuna mpango wa kukabula nchi ya Congo kwa Monisco, sababu watu walipashwa kuleta ushahidi kuhusu jambo yale, lakini haiko juma. Kesho utaenda kukutana Utilafi. na viongozi wa majeshi wa nchi zingine modo. na pia jenerali Tumba tutaingiza mkutano kuhusu kazi zitafanyika pale mashariki mwa Kongo na Kongo na wasa kama kia muhimu. Wakati huu ni kuona viongozi wa nchi kuwa pamoja <tiple> kwa ajili ya kumaliza jambo la uasi. <tiple> jimboni Ekwateur, liwali alikata kutangazwa kwa masemi yote ki siyasa, ya kisiasa yenye hatari ya kuharibu usalama wa eneo hilo. Hiyo ni kutokana na tangazo ya wazee wa bunge wa eneo la Sud Ubangi wa kutenga wala wa kutamani wila hiyo igeuzwe jimbo. Jean-Claude Bayende alisema hivyo katika mkisha mkutano wa usalama wa jimbo la Equateur. Yupo mbele ya mikrofoni ya wenzetu wa Mbandaka ni wali wa jimbo Jean-Claude Baende aliongoza mkusanyo wa kamati ya ukingo mutare kumi na kenda mwezi. Tunao muda wa kujifunzia masemi ya wazee wa bunge jimboni wa kaskazini na kusini ya Ubangi kwa kukamata mpango wa kubakia kugbadolite na Gemena kwa kutangaza kama wilaya zao zinakuwa jimbo, ijapo serikali ya nchi Kongo njo inastahili kamata mpango ule sababu ya hayo imekatazwa kwa kila mtu kutangaza na kutenda tendo enye ina hatari wa kurabisha ukingo wa jimbo. Maofisi zote za ukingo zinafahamu neno ile na zinastahili kukinga usalama movituo vyote vya jimbo la Ekwatori. Na upande wa mtaa wa Beni na mjini Beni kaskazini ya jimbo la Kivu kaskazini zaidi ya watu kumi walifungwa tangu mwanzo wa mwezi tunao, kutokana na, shirik, na kushiriki kwao kutokana na shirika za usalama ni sana wanaozisha ambao wakashutumiwa kuhusiana na wahuni wa Uganda wa, da, wa ADF na lu wanaofukuzwa wakati huu na wanajeshi wa FARDC katika mpango wa operesheni Ruwenzori. Msemaji wa operesheni hizo mwenye kukubali hali hiyo, anaomba wananchi wa pande hilo wakomeshe uhusiano wote na wapiganaji hao wa ADF na lu. Mwenzetu Bernade Nyangi alitembelea eneo hilo do nama zameli mzaliwa wa Mutwanga mnamo sekta ya Rwenzori alishikwa Alamisi iliyopita na akahakikishie viongozi wa jeshi kwamba anashirikiana na wanamgambo wa ADF na lu Tani. Wakati nilitafuta kusitisha uhusiano nao, mjumbe mmoja wa ADF akaja kunilazimisha niende kuwawakilisha kwa mkutano wa mazungumzo wa ana kwa ana na serikali ya Uganda Pakisangani. wiki iliyopita mjini Beni, watu ine walishikwa kwa tuhuma za kwamba ni wapelelezi wa ADF nalo, waliojisingizia kwa waami. Viongozi wa shirika la wapasowa ambao mjini na mtaani Beni wanalaumu hali ya kwamba ni wanamemba wao wanaolengwa katika msako ule. Kwa upande wake msemaji wa, wa kanda la nana la kijeshi anatoa mwito kwa raia wa Beni kuacha ushirikiano wote na wanamgambo wa ADF. Meja Sylvain Ekenge wa ADF wanakuwemo Waganda na Wakongomani, ila cha kweli ni kwamba raia kwa jumla wanakubaliana nasi katika operesheni hizi. Tufahamisheni kwamba wanamgambo wa ADF nalu wamekwisha timiza miaka 25 maeneo hizo za Ruenzuri, Beni, Mbao na Bashu mtaani Beni hata walijichukulia wanawake wazaliwa wa eneo hilile na kuzaa nao watoto. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Na tukibaki katika eneo hilo, tujulishe kwamba vituo kenda vya afya katika mtaa wa afya wa Oicha vitumike kama kawaida tangu kuanzishwa kwa operesheni Ruenzori ya wanamgambo wa ADF na lu, vituo vingi vya afya venye kupatikana katika vijiji vilivyoatiliwa vilifunga, vingine havikaribiki kutokana na ukosefu wa usalama. Daktari kiongozi wa eneo hilo la afya la Oicha anatoa mwito ili usaidizi wa dawa utolewe. Daktari Kambale Soiranda mbela mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi Mulondani. Vituo vyetu vimoja vya afya vinatumika kwa magumu, ni kwa mfano wa Eringeti, Kokola, Liva, Totolito, huko hakuna tena kazi yote. Maeneo za Watalinga, kituo cha Kambango, Luanoli na Kahondo havifikiwi tena. Hivi karibuni tulipata msaada wa dawa toka Asrames. Um, shida la kiutu lilijitokeza punde kidogo kiisha kutumwa madawa hizo kwenye vituo. Sasa kunakopatikana sa waami wengi, ni sherti stoke ya dawa iishi haraka, iishe. Tungependelea kupata msaada wa dawa ili kukabiliana na janga hili la kiutu. Juweni kwamba juma jana dawa zilizobaki na vifaa vya afya katika eneo la afya la Kikola, kwenye umbali wa kilomita kilometra makumi tano kaskazini ya Benville, viliporwa na watu wenye silaha wasiojulikana bado, zimesema duru kutoka vituo vya afya. Kwa kumaliza kwa kifupi, mjini Kananga, mtembezaji moja wa teksi moto aliuawa tangu jana siku ya pili. Mwili wake uliokutanishwa upande wa kilalo Chibashi, kando wa njia ya treni, ulikuwa na alama za visu vikubwa. Wenzi wake wamesema huenda aliuawa na wateja wake wawili waliopeleka pikipiki na fedha alizokuwa nazo. Jambo hiyo imejitokeza kisha kuumiza kwa mwingine mtembezaji wa taksi moto anayepokea matibabu katika kituo cha afya cha emsekatikaji.