Aliendesha ziara yake ya kazi ya mwisho wilayani Ituri. Sawa, kamanda wa majeshi za Munisco, si mwingine ni Jenerali Babacar Gaye, alitamka leo hii kwamba hali ya usalama katika eneo hilo la Jimbo la Mashariki inaomba uangalivu wa juu ijapokuwa maendeleo yaliyotimizwa kukurudisha uwezo wa serikali. Mpango wa pemi ukiwa wa waharaka wa sekta nyingi kwa ujenzi umefikia kipindi cha mwisho katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matokeo yake ya kazi ni mazuri, imesema Benki ya Kimataifa iliyotoa zaidi ya milioni mia saba dola za Kimarekani kwa miradi elfu tatu na jimboni Kasai ya Mashariki, matokeo ya mwisho wa mwaka ya wanafunzi wa masomo za miba yalitangazwa leo hii juma mbili, baada ya kupingwa kwa walimu. Ni kisa mapatano baina ya uongozi wa shirika la miba na ujumbe wa walimu. Oh, hali ya usalama ya wilaya ya Ituri naomba uangalifu wa juu Ijapokuwa maendeleo yaliyotimizwa kwa kurudisha uwezo wa serikali katika eneo hilo la jimbo ya mashariki. Hayo ni masemi ya kamanda wa majeshi za MONUSCO, jenerali Babakar Gai aliyoyatamka leo hii wakati wa ziara yake ya mwisho ya kazi wilayani Ituri. Jenerali Babakar Gai anafasiria msimamo huo kutokana na kurudi porini kwa Kobra Matata kiongozi wa zamani wa kundi la FRPI Babakar Gay, mbele ya mikrofoni ya Isaac Remu Yopi. Kuna kuwa bado mapambano madogo, lakini siyo zaidi sawa zilikuwa kwa mwaka elfu mbili na tano na mwaka elfu mbili na sita Tunaweza kusema kwa jumla hali ya usalama inakuwa vizuri, lakini inafaa kuendelea kuifuata kwa makini. Kurudi kwa kobra matata wilayani turi ni alama muhimu na haifai kuzarau jambo hiyo, bali inafaa kuwa macho. Tunauhakika sababu kamanda ya jeshi ya FARDC ya Ituri alikamata hatua kwa kurudisha ukimya, wakati ilionekana kwamba wapiganaji waliinuka sana na hali hiyo ilitisha watu wote. Mpango wa haraka wa sekta nyingi kwa ujenzi, katika Kifaransa, PEMIR, ulikomeshwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa ni wakati wa matokeo ya mpango huo uliosaidiwa kifedha na dola za Kimarekani zaidi ya milioni mia saba kutoka benki ya kimataifa. Matokeo yake ni mazuri, imesema benki ya kimataifa. Ikiwa mpango huo ulitimizwa, ulitimiza miradi elfu tatu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Swala ni kuhusu namna gani miradi hiyo itaweza dumu siku za kutosha. Jibu ni ya kiongozi wa mpango huo. miraji yote itasaidiwa na bank, bank mondial hata kwa mashirika zingine. Ndiyo maana nawaza wa kama bank mondial atangrea vizuri mpango huu ni lazima kuendelea na kuonyesha wakati hata majimbo juu ya mpango huu. Kwa upande wingine, kutoka Kinshasa hadi Bandundu kupitia barabara inakuwa shida kwa wafanyabiashara. Shirika la wenye kusafirisha watu katika barabara hiyo nambari moja katika njia ya Kinchasa Lwange kati ya Kinchasa na jimbo la Bandundu, shirika hilo linashutumiwa mpaka ya kutosha na uchuru sio na ushuhuda wa kuhakikisha malipo na shirika mbalimbali mbali za serikali. Shirika hilo linaunda karibu wanaosafirisha ama kumi na nane, linadai uhusiano wa uwazi na shirika hizo. Victor Abudi katibu, katika wa shirika, katibu wa shirika hilo anafasiria njani mwasimu na Agat Mpona Elema kutokea Kinshasa mpaka Kikwiti tunasabia mipaka kiasi kumi na kenda yenye kutiwa njiani. Kama unafika kuko mipaka hiyo unapashwa kulipa elfu kumi na tano au makumi mbili ya franga ya Congo. Ndiyo waliweza kutengeneza njia, na sisi tuko pale juu ya kuitumia, lakini tunapashwa kusikilizana. Tunaomba viongozi waweze kutupunguzia uwingi wa mipaka na wasimike bei moja ya kulipa kukila mpaka pia waanze kutupatia kitansi kila mara, tutaanza kulipa kodi njiani. Wenye kuongoza hiyo mipaka ni waskari polis wa peser, wakisaidiwa na aner pia na RGM, wanasabiliwa karibuni sita ao saba kazi za serikali zile zinayofanya kazi hiyo jimboni Katanga. Kazi za ukarabati wa barabara nyingi katika mji wa Lubumbashi zinachelewa kutokana na wakati uliopangwa kwa mwisho wa kazi zenyewe. Hayo ni masemo ya waziri jimboni Katanga anayehusika na ukarabati, kisha kutazama jana, siku ya kwanza, namna gani kazi hizo zinaendeshwa. Loran Kauzi anawaza sababu za kuchelewa huko ni kutokana na mwenendo wa kazi ndani ya viwanda hivyo vya ujenzi, hususan mpango na uongozi wa kazi, kutafuta vyombo vya kazi na kuzeeka kwa vingine. Waziri Laurent Kauzi anaomba viwanda hivyo vigeuze namna ya kutumika mbele ya wakati ujao wa mvua. Laurent Kauzi anafasiria njani mwa simu na Noela Luzitu kazi ambayo tumejitahidi kabisa ni kazi, kazi inayohusika na kutengeneza kwa barabara. Mara moja mvua ikaanza, itakuwa kugumu kwetu kutumika lakwatu kama inavyofaa. Kazi hii kujenga mifereji kwa mawe na hata kuifanya kuwa ngumu, itafanyika hata kipindi cha mvua. Tumeona ya kwamba tujitahidi kuanza kazi inayoweza kufanyika vizuri wakati huyu wakipwa, kwa kuepuka kuwa nyuma zaidi na kazi hii, bali kazi ingine Gisi inaweza kufanyika yote kwa pamoja kusudi tusipoteze muda. Na hapa mjini Kinshasa, tangu kufungwa kwa usafirishaji katika barabara ya tourisme, wakaji wa Kinsuka pompage, mbudi na kando, wana matatizo kwa kufika kati ya mji mkuu wa Kinshasa. Barabara moja mama yemo peke yake yeni kubaki kwa usafirishaji ina misongamano ya magari tena barabara de lecol bado haijafunguliwa ikiwa katika hali ya ukarabati. Taarifa ya Nadini Fulan Simba inasomwa Sidoni na Elize Chikota. Nam, wakati huu ni magumu kabisa wakaji wa Kinsuka kukamatwa gari kwa kwenda mafasi zingine za mto wa Kintiasa. Shida hiyo imekuja kuhusu kufungwa kwa barabara wa tourism kufuatana na kazi za kutengeneza barabara huu. Wakaji wa Kinsuka wanabaki mpaka na barabara moja tu wa, ma, wa mama yemo ule umetoka katika njia ya Mataji, lakini njia huu umepatikana na mashida nyingi kwa sababu kuna magari nyingi ili natembelea njia huu na tena njia huu ni kidogo sana wadereva wanafikia kubeba watu ine nyuma na mbili pembeni ya dereva. Shida nyingine ni kuona kama wadereva wanachukua watu katika njia huu, wamefanya demi terrain barabara wa ekole, ulipashwa kusaidia wakadi ni wenye kufungwa. Kufuatana na masemi ya mtumishi mmoja mwenye kupata fasi hii, alinena kwamba walisha kwanza kutia kipindi kia kwanza kia lami ama gudron, kuanzia pale Lebriqine mpaka Saint Cyprien, na anaendelea kwamba barabara huu utamalizika wakati watamaliza kutia kipindi kia pili kia gudron muda wa siku mbili ama tatu. Jimboni Kasa ya Mashariki, matokeo ya mwisho wa mwaka wanafunzi wa masomo za mibaa yalitangazwa leo hii juma mbili, ikiisha kupingwa kwa walimu. Ni baada ya mapatano baina ya uongozi wa shirika la mibaa na ujumbe wa walimu. Kumbukeni kwamba walimu wa masomo makumi mbili za mibaa walishurutisha kutangazwa kwa alama za mwisho wa mwaka wa masomo kwa malipo ya primu yao ya trimesti mbili za mwisho. Jean Milinganyo, ni furaha kubwa iliyoonekana leo siku ya pili hii asubuhi wakati ilitangaziwa alama katika shule ishirini za Miba. Wazazi pia wanafunzi walioweza hawakuficha furaha yao, kiisha karibu wiki mbili wakingojea matangazo ya alama hizo, ili wasiwatesi watoto. Ofisi kubwa ya Miba iliwakusanya wiki iliyopita watumwa wa walimu ili watangaze alama za mwisho wa mwaka. Matokeo ya hiyo masikilizano ni kusema walimu wanaitika kutangaza alama kiisha malipo ya marupurupu ni kwa mwisho wa mwezi hii ya saba. Na sasa walimu tuliowakutana katika viwanja vya wananena kutumaini kwa moyo mwema wakuu viongozi wa Miba, bila hiyo mwaka kesho masomo hazitafunguliwa kwao. Wazazi pia wanafunzi wananena matokeo haya katika mwaka huu siyo vizuri, kwani viongozi wa Miba waliokuwa wanaweka fedha za malipo ya masomo wanapaswa kufanya mbinu zote ili mambo haya sifanyike, kwani inaharibu akili za watoto. Inabidi Miba ikumbuke walimu kwa utashi wao. Toka Mbujimai, mimi ni ja milinganyo kwa niaba ya Radio Kapi, Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanafunzi kumi na mbili wa kipindi cha kwanza cha masomo makuu ya elimu ya matunzo ya mifupa walionyesha kazi za mwisho wa daraja ya gradui ya Eastem Goma inayotumika katika uhusiano na hospitali Hell Africa. Hao walitokea nchini Rwanda na katika majimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katibu wa akademia wa daraja ya ufundi wa kuepuka vilema vya mwili na maumivu kutoka, kutoka vidonda Charles Bikulo alisema wenye elimu hiyo wanatafutiwa sana katika eneo hilo kutokana na, na mapigano yaliyoendeshwa ndani mwake. Moja kati ya wanafunzi Jean Dedie Mukeshimana wa hospitali ya Chira katika jimbo la magharibi wilaya ya Nabihu nchini Rwanda anafurahishwa na mafunzo aliyoyapokea. Yupo mbele ya mikrofoni ya Rosali Zawadi. Katika hospitali yetu hatukuwa na wataalamu wa mifupa hakuna mtu aliyekuwa na elimu hiyo ndio sababu wagonjwa wote wa hali hii tulikuwa tukiwatuma katika vituo vingine nchini Rwanda hakuna hospitali nyingi zenye utaalamu wa mifupa na katika hospitali kunakopatikana matunzo hayo kuna mganga mmoja ama wawili tu wenye kuhusika na kutunza mifupa iliyovunjika kwa sasa tutatunza ulema mwingi kwani tulipata elimu ya kutosha hivi, hatutatuma tena wagonjwa wetu pengine, ila tutawashughulikia wenyewe. Jueni kwamba wanafunzi hao wote walitumwa na hospitali zao kwa mafunzo ya elimu ya matunzo ya mifupa. Mwisho wa taarifa hii habari, kwa niaba ya waandishi wetu wote nasema shukran, nikiwatakia jioni njema.