Jean Desire Kanyama. Jimboni Kasai ya Magharibi, Pachikapa, watoto tatu wa jamaa moja waliwawa jana usiku katika ajali ya moto ndani ya jumba moja la mafuta ya gari, na vitu vingi viliharibika ikiwa ni maduka jirani haijulikani msingi wa ajali ya moto huo hadi wakati tunao. Wilayani Ituri, kiongozi wa kolektiviti ya Kakwa anashutumu ujenzi wa nyumba na wananchi wa moja wa kusini ya Sudan katika kijiji cha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo cha Kimba kunako mpaka wa mtawa Aru ni kutimiza kinyume ya mkataba ya mwaka wa elfu mbili na saba kati ya nchi hizo mbili. Amesema Likambo Araba na watumishi wengi wa serikali wanaokaa katika complex scolaire kiwele ya Lubumbashi, jimboni Katanga, wanaomba wakuu wa serikali msaada wa kibinadamu ili wapate makao mengine. Wakati wa mwisho waliotolewa na wizara jimboni Katanga ya masomo utakomesha kesho, siku ya posho. Hadi sasa haijulikane msingi wa ajali ya moto ya jana usiku katika jumba la mafuta ya gari mtaani Kanzala hapa Chikapa jimboni Kasa ya Magharibi. Yenye kuwa hakika ni kwamba watu watatu waliuawa wote wakiwa watoto wa jamaa moja, na vitu vingi viliharibika ikiwa ni maduka jirani. Mafasirio ya Franklin Kalombo mwenzetu mpasha habari anayepatikana katika eneo hilo, yupo njiani mwa simu tangu Kananga na Andre kambala Kambalamuja. E, jumba la jwae la mafuta ya gari liliungua na moto jana usiku. Watu tuliokuta nafasi ya ajali walisema hawafahamu moto ulitokea wapi. E, kwa sasa ni jumba lilo ndio liliungua na duka za kando. Watoto walifungiwa katika depo na mama wao kwa ulinzi wa vifaa vilivyokuwa ndani mwake. Watoto hao waliungua na jumba saba zilichomwa moto. Uporaji ulifanyika sababu watu walitamani kuchukua vitu vimoja na kuviondosha. Uporaji wengine ulifanyika wakati jumba hilo lilipata moto. Uchunguzi unaendelea nafasi hiyo ya moto. Na hapa mjini Kinshasa watoaji wa damu kwa walionusurika katika ajali kali ya sange njimboni Kivu ya kusini wanaendelea kujitolea tangu jana. Waziri wa afya akihusiana na mpango wa utoaji wa damu aliandaa kampeni ya kutoa damu kwa wanao lazima. Tayari watu zaidi ya mia moja makumi mbili wa wenye, wenye utashi walifika kunao kituo cha damu cha Bandalungwa kwa kutoa damu. Kiongozi wa mpango wa utoaji wa damu amefurahishwa na jambo hilo. masemi ya Sylvain Yumaramazani alichukuliwa na Michele Kifinda pamoja na Nadini Lukeni. Okadiri wa kwanza toli karibuni mifuko makui na saba ya damu, muuyo wingi mulikuwa mifuko akuit5 ya lasenta na makumi mbili na 7 ya damu yote. Pia tuliatia vizuri sana ndani ya boksi kwa ginsi isiweze karibika. Hali ya mazingira ilikuwa yenye inaweza kuchunga damu hiyo kwa muda saba na mbili ama siku tatu bila ko aribika. Ntango wa kampeni hi tolipoki watu mia moja na makumi mbili wale wali oleta damu yaojuya wito wa viongozi vya nchi kusaidia wa ndugu wetu wa Kivu. Matokeo yamefurahisha sana, tukiyafananisha na ya mara zingine ya tugu hii, iko mara mbili ya watu tuliokuwa naandika kila siku. Wilayani Ituri, kiongozi wa collectivity ya Kakwa anashutumu ujenzi wa nyumba na wananchi wa moja wa kusini ya Sudani katika kijiji cha Kimba mnamojamoro ya kidemokrasia ya Kongo ni kunako mpaka kati ya mtaa wa Aru na jimbo la kusini ya Sudan la Equateur. Kwa mjibu wa Likambo Araba, ni kutimiza kinyume ya mikataba ya mwaka wa 2007 kati ya nchi hizo mbili. Ni wakati wa mkutano wa wakuu wa kiasili wa wilaya Ituri, ndiyo hali hiyo ilioneshwa. Maelezo mengi nawe Isaac Remoyope kutoka mji wa Bunia. Katika hiyo mapatano, wananchi ya Kusini Sudani walikubali kuacha kununua lupango na kujenga nyumba katika kijiji ya Kongo Kimba iliyokuwa zamani chini ya uongozi ya serikali yao. Nyumba waliojenga tangu zamani ni mali yao, lakini wanalazimishwa kuheshimu sheria ya Kongo. Lakini tangu mwezi chache, wananchi ya Kusini Sudani wanaendelea kujenga nyumba yao kwa kijiji ya Kimba kwa mtaa ya Aru. Sultani ya muji asili ya Kakwali, Kambo Araba, anasema viongozi ya Kusini Sudani wanajipatia madaraka juu ya udongo ya kijiji hiyo na kudai kwamba ni eneo yao. Kwa hivyo wanauzisha lupango kwa kijiji ya Kimba kwa wafanyabiashara na viongozi wengine ya Kusini Sudani. Aliungwa njiani mwa simu liwali ya jimbo ya mashariki aliyesimamia serikali ya Jamhuri ya ya Demokrasia ya Kongo kwa mkutano ya kusaini hiyo mapatano. Hakusadiki habari hiyo, anaahidi kujielekeza mwenyewe kwa kijiji ya Kimba kwa kupata uhakikisho. Nikiripoti toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi. na wenye kukaa katika complexe scolaire Kiwele ya mji wa Lubumbashi jimboni Katanga, wakiwa wengi watumishi wa serikali, wanaomba wakuu wa serikali msaada wa kibinadamu, ili wapate makao mengine, sababu siku ya mwisho waliotolewa na wizara jimboni Katanga ya masomo itakomesha kesho, siku ya posho, na wanapashwa kufukuzwa bila shaka vikali, yani kwa kinguvu, siku ya kwanza ijayo wakuwa masomo wa Katanga ya kwanza hawakubali ombi hiyo, sababu watu hao walipata muda wa miezi sita kwa kuondoka kwa utashi wao Lubumbashi. Denis Mayo mwasi katika kibarua chao cha siku ya tano hii, wakaaji huko kwenye shule kiwili waliomba gavana wa jimbo kuwatolea msaada kipesa, kama sivyo watashindwa kujipatia makao mapya. Nao ni karibuni jamaa makumi nane ya waalimu viongozi wa shule pia wafanyakazi wengine wa serikali. Tumsikilize mwalimu Fredi Kabi. wanataka kutufukuza kama mbwa, ndiyo maana tunaomba msaada waliwali wa jimbo, tupewe pesa kidogo kusudi tupate makao mengine. Mshahara wetu ni mdogo mno. Kiongozi wa shule jimbo la Katanga ya kwanza husema kwamba shule Kiwele ni kwa ajili ya majifunzo Wafanyakazi wa serikali waliokumbwa na matatizo ya kukosa makao waliomba kuishi huko Kiwele kwa muda mdogo tu, bali wengi kati yao wanaishi huko tangu sasa miaka kumi. Upande wake, waziri jimboni ausikae na elimu husema kuwa wakaaji wa Kiwele walisaidiwa na serikali wakipewa makao kwa bure. Sasa ni sherti waondoke kusudi kazi ya ujenzi iendeshwe. Toka Lubumbashi, Denis Mayo radio, kapi. Hey, jimboni Kasai ya Mashariki miezi mnane kiisha matatizo ya kiufundi ya mashua tatu za kuvuka mtaa wa Ngandajika, wakazi wanaendelea kuvuka kupitia mitumbwi pamoja na mazao ya kilimo. Hali hiyo inazuia wananchi wa vijiji jirani wa vijiji hivyo kufikisha mazao mengi ya kilimo Kinyume bei ya chakula inapanda sana, na ajali katika maji zinakuwa nyingi. Maelezo mengi nawe Jean Milinganyo kutoka mji wa Mbuji Mayi. Kwanza kaskazini ya tarafa ya Ngandajika ni mahali penye kufika ni magumu, na mashua ama baki ya Ntabu wa kabila kwenye mkoa wa Kalambai, kutoka kijiji cha Mpata kuendelea kwenye mkoa wa Baluba Nshakadi na Chidivila njia ya kuendelea kwenye Kabinda haitumiki. Inakuwa sasa miezi minane kukufa kwa hii bak, inazungusha kichwa cha wafanyabiashara wa hiyo fasi. Kiongozi wa Ngandajika tuliomwoji, anaonyesha hatari ya aksidenti kwa wale wanao tambuka na mutumbwi na vitu vyakula vyenye kutoka huko havionekane kwenye vinapasha kutumiwa ama kununuliwa kwenye ofisi Dert wangojea spare ili hata mashua moja ipate kutengemana. Na sasa waziri jimboni wa njia na vitu anaonesha kwamba suluhisho lilikwisha kupatikana kwa baki Chidivila. Spare hii ilinunuliwa kutoka Kinshasa na ninangojelewa wiki ijayo hapa Mujimai, na kwa hiyo zingine mashua zinapasha kungojelea, kwani wananena kwamba kuna shida ya pesa toka Mujimai. Mimi ni ja milinganyo kwa niaba ya redio kapi na jimboni Kivu ya Kusini. Hakuna masikilizano hadi sasa kati ya shirika la kodi ya serikali DGI na shirika zimoja za kimataifa. Kituo hicho cha kodi kinadai malipo ya miaka mingi kwa shirika kumi na nne. Jean Claude Makayabu, kiongozi wa DGI jimboni Kivu ya Kusini, anafasiria hapa mbele ya maikrofoni ya kadi ya zuba wanaoruhusiwa cordu... kutolipa ushuru ni kufuatana na kisa cha kile dosie. Sasa mashirika yasiyo ya kiserikali yana tabia mbaya ya kujificha nyuma ya ruhusa za kutolipa. Wote kwa ujumla, utatambua kuwa mashirika hayo hayaonyeshi kamwe mikataba ya wizara zilizopaswa kuzitoa na mikataba inasaidia kwa upande wa fedha au upande wa ushuru na kadhalika. Katika mambo hayo ya kodi za kikazi juu ya mishahara kwa mfano, ni bwana kazi ambaye hapa ni shirika lenyewe, ndiye alipaswa kuitoa juu ya mishahara ya watumishi wake na kuleta pesa zenyewe katika hazina ya serikali. Katika swala hilo, mashirika yasiyo ya kiserikali hayapewi kibali cha kutolipa kodi. Ni vurugeni tu ndiyo mashirika fulani fulani kati yao yanataka kuleta labda kwa hiari yao kwa upande wao washutumiwa wamesema kiongozi wa shirika za kibinadamu aliarifiwa. Kiongozi mkuu aliarifu waziri mkuu, kwa sababu alimwandikia na tangu tarehe makumi mbili na nne Juni, akiomba upatanisho wake. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi. Kwaherini, nikiwatakia mwanzo njema wa wikendi.