Jimboni Kivu ya Kusini siku tano kisha msiba mkali uliojitokeza hapa Sange, idadi ya wenye kuwawa imepanda kutoka mia mbili makumi ine na mbili hadi mia mbili makumi tano na ine na hali ni gani hapo Sange siku tano kisha ajali hiyo? Jibu ni punde na mwenzetu wa Uvira Fistongoma Mayabala. Balozi wa Marekani alipatia vikosi vinavyohusika na mawasiliano ya kijeshi vya FRDC jumba tatu zilizojengwa upya. Mpango huo ulisaidiwa kifedha na Marekani katika mradi wa Afrika pe unaohusika na kupinga mapigano na sikitiko la mpango wa malisho ulimwenguni PAM mbele ya ukosefu wa mafuta ya gari katika vagon za shirika la SNCC zinazosafirisha msaada wa kibinadamu kwa watoto wanao malisho mabaya mtaani Kalemi jimboni Katanga. Tutasikiliza msemaji wa OCHA aliyetoa habari hiyo wakati wa mkutano wa kila Juma baina ya Monisco na wapasha habari leo hii hapa mjini Kinshasa oh Jimboni Kivu ya Kusini, siku tano kisha msiba mkali uliojitokeza Pasangi, idadi ya waliowawa imeendelea kupanda kutoka mia mbili makumi nne na mbili idadi hiyo inakuwa ya watu mia mbili makumi tano na nne hadi jana usiku, kwa mjibu wa dugu za kiafya zilizotajwa na kiongozi wa mtaa wa Uvira. Kuna baki wagonjwa makumi nne na tatu pa Uvira na wengine kumi na nne na wengine makum, makumi nne na mbili Pasangi. Hali ni gani hapo Sange siku tano kisha ajali hiyo? Mwandishi wetu wa Uvira Fistongoma Mayabala alichungua swala hilo, tufuate ripoti yake katika kijiji cha Sange zinaorozeshwa familia zilizopoteza wakwao, wajane na wayatima. Kazi hiyo inaendeshwa na makapita na wakuu viongozi tarafani, pia na mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali ili kutoa huduma. Kwa mujibu wa mkuu wa tarafa, idadi ya walioorozeshwa yaweza tangazwa baadaye na kuhakikisha kwamba mnara wa ukumbusho utajengwa kwenye eneo la Kyanyunda, mahali ambako kulizikwa miili ya walioathirika. Mahali hapo kunaendeshwa usalama usiku na mchana na pia na mahali ambapo watu walipatwa na vifo. Kuhusu lori lililoungua na kusababisha ajali hiyo, mkuu wa tarafa Bwana wa Bunga Singa Zebed anaeleza CR ilitayarisha ile fasi tulikuwa kukilazwa wale wa ndugu waliofariki pale, walitia choka kusudi iweze epusha population magonjwa mbalimbali. Tulishaambia wakubwa wa travau public infrastructure waweze jikaza, kusudi ile gari iweze toka pale na watu hawa Watakuwa wakiiona tena watatulizana. Tukumbushe ya kwamba kwa sasa kunaendeshwa kampeni ya kuhamasisha raia kuhusu hatari ya kutumikisha vitu ambavyo yaweza kuripuka kama vile mafuta ya gari toka Uvira. Fistongo mama ya bala kwa niaba ya radio Kapi. Na kwa wakati huo huo, huo wilayani Ituri matatizo kuhusu, matatizo ni kuhusu nafasi ya kuweka mafuta ya gari wakati wa kungoja mwenendo wa malipo ya kodi ya forodha ni tangu siku mbili ndiyo swala hilo linazungumziwa baina ya uongozi mdogo wa shirika la foroza Ituri, shirika la Sep Congo wanaosafirisha mafuta ya gari na wakuu wa kiserikali. Uhimizaji huo una shabaha ya kuzuia mji wa Bunia na ajali sawa ya aina ya jumajana Pasange. Taarifa ya mwenzetu Isak Remo Yope kutoka mji wa Bunia. Kila siku mbele ya ofisi ya duan mjini Bunya, magari ya mafuta ya taa zinasimamishwa hapo kwa muda mrefu kwa kuongoja kupata barua ya duan. Kisha msiba iliyotukia kwa Sange, jambo hiyo inatisha viongozi ya Bunya. Siku ya kwanza iliyopita procureur des Anzem aliandika barua moja kwa Sep Congo pia ofisi ya dane. Katika hiyo barua alijulisha kwamba kusimamisha gari ya mafuta ya taa inaweza kusababisha kifo ya raia maelfu ya Bunya, zaidi ya watu mia mbili au mia tatu waliofariki jimbo Kivu ya kusini. Kufuatana na hiyo hatari, msimamizi kwa muda ya ofisi ya duan kwa Ituri anasema waliomba lupango ya hektari mbili kwa kando ya Bunya kwa kujenga gala kubwa ya kulinda gari zinayobeba mafuta ya taa kutoka nje ya nchi. Gala hiyo itajengwa kisha mwezi moja. Mbali na kusimamisha gari ya mafuta ya taa, kunakuwa pia hatari ya muji Bunya kuunguzwa sababu ya wingi ya mahali ya kuuzisha mafuta ya taa mjini Bunya, hasa zaidi kwa soko kuu ya Bunya. Bunya, Buya, Radio Okapi hapa mjini Kinshasa, balozi wa Marekani alipatia leo hii e, vikosi vinavyohusika na mawasiliano ya kijeshi ya FRDC e, jumba tatu zilizojengwa upya. Mpango huo ulisaidiwa kifedha na Marekani katika mradi wa Afrika unaohusika na kupinga mapigano. Taarifa ya Jile Nyamwenyi, usomi wake Sizoni na Elize Chikota. Mpango huo ni katika masikilizano kati ya nchi ya Kongo Congo Etazini na pia nchi ya Grande Bretagne. Kufuatana maseme ya kiongozi anahusika na mambo fulani fulani kunako chumba cha wabalozi wa Hayomini, wa mpango huu unaangalia jambo la kuadibisha ulinzi wa nchi ya Kongo, na inafaa kufama kama msaada huu wenye wa milioni makumi sita ya fran ya ya kiamerika kutosha utengenezo wa vyumba tatu vya kijeshi kuna tena msaada wa vifaa vya kazi kutokea shirika moja la nchi ya Grande Bretagne yenye kuitwa Thales. Vifaa hivyo vitasaidia waskarjishi kuhusu majifunzo zao. Batayoni kumi itapata vyombo vya kazi ama radio Bwana Terence Robin kuna ko chumba cha wabalozi nchi ya Grand Britain hapa Kinshasa, anahakikisha kwamba mpango huo utasaidia kwa kuweka amani nchini Kongo mzima. Kwa ngambo yake, katibu mkuu anahusika wa na, na wanajeshi wa zamani, anahakikisha mapenzi ya wakuu viongozi wa nchi ya Kongo kuhusu masikilizano kati ya nchi ya Tanzania na Grand Britain. Eh, Jimbo ni Kivu ya kaskazini, uongozi wa shirika za kiraia za mtaa wa mji wa Beni Zinao, unaomba ushirikiano wa MONUSCO katika ulinzi wa wakazi katika maeneo zinazodhibitiwa na wanajeshi wa FARDC kisha kufukuza wahuni wa Uganda wa ADF na NALU. Hiyo ni kutokana na operesheni za kijeshi zinazoitwa Operation Rwenzori zinazoendeshwa katika eneo ya jina hilo tangu tarehe kumi na tano Juni iliyopita. Afuataye ni Omar Kavota, akiongoza shirika la kiraia la mtaa wa Beni yupo njiani mwa simu na Denis Lukeso Tunafikiria kuwa operesheni zinaendelea mzuri kulinda wanainji, kufatia, na lakini hakuna mipango maalum ya kuweza kulinda wananchi kufuatia kujihami ambao kunaweza kufanyika na hao waasi wa Uganda iliomba MONUSCO yaani askari za Umoja wa Mataifa waweze kuhusishwa katika operesheni hii, waweze kusaidia ili raia waweze kulindwa pamoja na mali yao. Tuliweza kuona ya kuwa ni muda ambao tunaweza kuhimiza askari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waweze kuheshimia haki za binadamu. Kwa mwisho, iliomba serikali iweze kuzingatia vema au askari yani, iweze kuwachunga, iweze kuwapatia yote ambayo inahitajiwa ili operesheni hizi ziweze kuwezekana vizuri na ili askari wasiweze kufanya vitendo vya maafa kuelekea raia jimboni Katanga. Mpango wa malisho ulimwenguni katika uhusiano na Caritas Development uliandaa tangu juma tunao gawanyo wa chakula kwa watoto wanao malisho mabaya na kwa jamaa zao. Mpango huo unaelekea watoto mia mbili wenye malisho mabaya katika vituo mnane vya mtaa wa Kalemi. Lakini sasa shirika za kibinadamu katika eneo hilo zinashutumu matatizo ya usafirishaji wa msaada huo, sababu wagon za shirika la SNCC zinazo kusafirisha msaada huo wa kibinadamu zinakosa mafuta ya gari upande wa Kabalo, wilayani Tanganyika. Habari hiyo ilitangazwa na msemaji wa OCHA aliyetoa habari hiyo leo hapa mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya MONUSCO na wapasha habari. Na Michelle, Kifinda. La, uh, komunite humanitaire shirika yenye kuonyesha watu ama komunite humanitaire ya Katanga iko siku izi inashughulika kuona gari zinalo tembea ya juu ya njia ya gari ya moshi kutiwa makokoto pale mjini Kabalo. Gari izo zilibeba chakula ya watu yenye kukosewa, asili ya makokoto iyo. SNCC ilikosa mafuta ya gari ndiyo maana chakula hiyo inalazimishwa kutiwa makokoto na fasi pale. Na uchunguzi wa hali ya kiuchumi wakati wa trimestri ya kwanza ya mwaka wa 2010 ulizungumziwa jana wakati wa mkutano wa saba wa kawaida wa kamati ya hali ya fedha ya Benki ya Taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari njema kwa wafanyabiashara, benki ya taifa ilishusha thamani ya kiserikali. Itarifa ya Daniel Tamizoni inasoma sizoni na Elize Chikota, chumba cha ulinzi wa pesa kenye kushukisha bei ya kubajirisha pesa kunako benki kuu, kundi lenye kuhusika na jambo la pesa kunako chumba cha ulinzi wa pesa kenye kuhakikisha azimio hiyo kufuatana na matengenezo ya pesa ya nchi kunako soko fulani fulani. Mpaka kundi ilo inaongeza kwamba kulionekana kupanda kwa feza ya asilimia ine. Kama bei hii inabaki vile, mwaka huu utaweza kumalizika mzuri na asilimia kenda pali asilimia kumi na tano. Kundi lenye kuhusika na jambo la pesa kinafuhayo kwa kuona kama mpango wa uchumi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye kumalizika vizuri pamoja na vyumba vya Bretton Woods, na inaomba kwa serikali ya nchi na pia BCC kuwa macho wazi na mwenendo mzuri katika mambo la pesa. Oh, kapi. Oh, kapi. Yeah.