Fuateni kwanza vichwa vya habari. Tunazo namna ya kukaza uwezo <coughs> wa serikali jimboni Kivu ya Kaskazini, ndiyo lengo la mkutano uliofunguliwa rasmi leo hii, siku ya pili mjini Goma. Shabaha yake ni ya kusindikiza wakuu wa shirika za kiserikali na washirika la kiraia katika mwenendo wa uongozi wa eneo za chini. Jimboni Kasa ya mashariki walimu wa masomo ya miba wanakaza mgomo wakipinga kutangaza matokeo ya mwisho wa mwaka wa masomo kwa ghafla. Ni zaidi ya wanafunzi elfu nane mia tano ndiyo hawafahamu hadi wakati huu namna gani walitumika katika wa masomo mwaka uliokomeshwa. Na sikukuu ya kimataifa ya shirika za usaidizi wa kifedha an yani cooperative, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashirika makumi kenda za aina ya mikopo na za kuweka fedha zenye kuruhusiwa na benki kuu ya taifa. Uchunguzi wa kazi za kiwanda hivyo na tofauti yake na mabenki ni punde katika taarifa hii ya habari. Kulifunguliwa rasmi leo hii siku ya pili kunako hoteli karibu ya mji wa Goma na mkutano wa kukadirisha namna ya kukaza uwezo wa serikali jimboni Kivu ya kaskazini mkutano huo una shabaha ya kusindikiza wakuu wa shirika za kiserikali na wa shirika la kiraia katika mwenendo wa uongozi wa kiserikali wa maeneo za chini. Maelezo mengi nawe Sifa Maguru kutoka mji wa Goma mkutano huo unaelekea mpango wa kuleta usalama na kurudisha uongozi wa serikali katika majimbo ya mashariki mwa Kongo. Mabishano yao ilianza hii siku ya pili na inavizia kutoa mafaa ya kuwatuma watumishi wa serikali katika maeneo yale, kujua namna gani kazi itaendeshwa. Kwa sasa ni eneo mbili ndio ilichaguliwa katika mpango huo, tukitaja Sake, Masisi na Ruchuru, Ishasha. Tujulishe kama ni mpango a unaosaidiwa kifedha na Umoja wa Kimataifa, unakuwa na miradi mbalimbali mbali, kama vile kujenga maofisi ya serikali ya sheria ya polisi na hata kutengeneza mabarabara kama vile Sake Masisi, Matanda Kibabi, Ishasha, Nyamilima na Kinyandoni na hata kadhalika jimboni Kivu ya Kaskazini. Mradi huo unaungwa mkono kiufundi na kifedha na mashirika PNUD na MONISCO kupitia tawi lake husika na waka wakaaji Goma. Sifa Maguru, Radio Okapi. E, na tukijielekeza moja kwa moja jimboni Katanga, tujulishe kwamba wapiganaji kumi na kenda wa hutu wa wanda wa FDL walishikwa siku ya posho iliyopita Pakasaji, mji mkuu wa wilaya ya Lualaba. Wapiganaji hao walikimbia kampi ambamo walikaribishwa na kukalishwa Pakisenge kwenye umbali wa kilomita makumi sita na Kasaji. Walikuwa kati ya wapiganaji mia mbili waliotoa silaha katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu ya kaskazini na kuhamishwa moja kwa moja pakisenge na shirika la Pareke. Kwa mjibu wa shirika hilo la Pareke, maisha na usalama wa wapiganaji hao vipo chini ya jukumu ya serikali ya taifa. Maelezo mengi nawe, Jean Ngandu kutoka mji wa Lubumbashi. Kamisheni wa distrikti ya Lwalaba usema ya kwamba wanamgambo wa zamani kumi na kenda wenye walitoroka mahali walikuwa aweko tayari kwa kurudi. Tumsikilize bwana Kumbu Ntula. hatuko <tosan> na namna ya kuwapa chakula na kuwapa mahali ambayo wanaweza kuishi kwa muda. Kwa jumla hawapendi tena kubaki mahali ambayo walikuwa ni Kikunzi Parek ambayo kinaweza kujua kwa nini watu hao hawapendi tena kuishi mahali pale, na ni Kikunzi Parek ambayo kinaweza kuwachukua na kuwapeleka fasi walikuwa anayehusika usika na upashaji wa habari ku kikundi pareka linena ya kwamba kazi Ka ya kikundi hikyo ni ya kuomba kwa wanamgambo wa zamani wa FDLR kupokonya sila na kuwatia mahali ambayo serikali ya nchi itachagua. Kwa upande wake liwali wa jimbo wa Katanga alihakikisha ya kwamba atakubaliana na kikundi Parek wa kuona namna gani kupeleka wanamgambo awa ku MONUSCO, kwani inakuwa mzigo kwa kuwashughulikia kimaisha. Hii ni masemi ya liwali wa jimbo kumkutano aliyokuwa nao wakati alipokea mwongozi kwa muda wa MONISCO mwenye alikuwa ziarani muji Lubumbashi. Wanamgambo awa weko makumi tatu na saba walitembea mpaka Kasaji, wanasema ya kwamba wanatamani kurudi kumakwao na subiri kikundi Parek ili tusungumuze na Monique. Inabidi Monique iende mahali watu awa wanapatikana kwa kufanya kazi yake kwa ajili yetu sisi. Kudumia watu awa inaomba pesa nyingi yenye atuko nazo, kwani bajeti yetu haituruhusu. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kusini kulishimikwa mjini Bukavu na kamati ya kufuatilia msiba mkali wa Sange kwa kuchungua namna ya kusaidia walioumizwa na kupunguza hatari ya kuwa kwao. Daktari Balegamire, waziri jimboni Kivu ya Kusini anayehusika na viwanda na kiongozi wa kamati hiyo, amefurahishwa na ushirikiano wa serikali ya jimbo na wa mashirika zingine. Jueni kwamba kwenye idadi ya waumizwa mia moja kumi na saba makumi nane na mbili wapo wazima na waliokufa ni mia mbili makumi na mbili Jimboni Kasa ya Mashariki, walimu wa masomo ya miba wanakaza mgomo wakipinga kutangaza alama za wanafunzi kwa mwisho wa mwaka. Tunao zaidi ya wanafunzi elfu nane miatano hawafahamu hadi wakati huu namna gani walitumika katika masomo. Walimu wa masomo ya miba ya miba wanadai malipo ya primi ya trimestri mbili za mwisho. Wazazi wa moja wanaotamani kuandika wanafunzi nje ya jimbo la Kasai ya Mashariki wanashutumu hali hiyo. Maelezo mengi nawe Jami Linganyo kutoka mji wa Mbuji Mayi. Kwa wingi ni wazazi wa watoto wenye wasiokuwa watumishi wa miba ndio wanatoa malalamiko na kusema kwamba ni ukiukaji wa miba ya haki ya wanafunzi wengine. Wazazi tuliowahoji wananena nikiwanukuu: masomo za miba zinatulipisha pesa nyingi, na hiyo siyo haki kuona wao ndio wanakataa kutangaza alama za watoto, mwisho wa kuanukuu. Wazazi wengine wenye watoto wao watasomea nafasi nyingine hawajui la kufanya, kiisha kulipa pesa zote za shule, na sasa jinsi wakati inapita. Vile vile wanachelewa kuandikisha watoto wao kwenye zingine masomo. Kwenye ofisi ya usimamizi wa miba ni vibarua tu wanavyoandikiana na wasimamizi wa walimu, na kwenye ofisi ya uchumi pia, na kwa viongozi wa kiwanda miba, na hii ni juu ya fedha zenye wazazi walilipa kiasi cha kia dola mia moja ya Kiamerika kwa miezi mitatu zipasho kutoka kwa ngambo ya ofisi yenyi kusimamia shule zote. Wananena inajulikana kwamba ni shule za kipekee, lakini inapashwa kwa kila masomo kutangaza alama za wanafunzi. Tujulishe kwamba miba inayo shule ishirini hapa Mujimai, kumi na saba shule za msingi, shule mbili za sekondari, na za watoto wadogo ama maternelle moja toka Mujimai. Mimi ni Jamilinganyo kwa niaba ya Radio Okapi, na hapa mjini Kinshasa, watumishi wa shirika la Osepete nao walianza mgomo wa kazi tangu jana, siku ya kwanza. Wanalazimisha kuondoshwa kwa kamati ya uongozi na kugeuza kwa shirika lao likiwa sawa la kiuchumi. Kiongozi wa kamati ya kutetea watumishi wa shirika la Osepete, Kunda Mbale, anashutumu kamati hiyo utumizi mbaya wa fedha, hususan kusitolipa mishahara ya miezi makumi mbili na sita na pia kusitoheshimu vikaratasi vya sheria vya shirika hilo la Osepete kisha mikutano tatu mikubwa kuhusu hali yake. Sikilizeni mafasirio ya Sikilize Jean Makayanga, moja kati wa kuwa shirika la kutetea watumishi wa otepete. Maseme yake yalichukuliwa na Richard Junior Kamunga. Batu ya ya kazi wanatoka inje juu ya kwa kuangalia namna gani bwana PDG ya OCPT iko anatumika kazi vibaya. Kuangaliana na aa chombo ya kazi oyo ii, rais alileta hapa kwa OCPT paka leo batu ya chine ba ingénieur chinois bi kwa société Chan Telecom, hakuna hata kitu moja inafanyika. Ndio batu ya kazi banalomba ya kama PDG iko anafanya gestion mubaya, iko anagérer entreprise za ku village ndio wana nalomba aache kazi hivi, mutu mwingine amuremplace de fason ke entreprise OSPT ipate kutembea mzuri. Na kwa upande wake kiongozi wa OSPT anasema kwamba ni kundi la watu wa moja ndio walisimamisha kazi jana siku ya kwanza, watumishi wengine wakiendelea kutumika bila shaka. Anakubali kwamba shirika la OSPT lina matatizo yenye kuwa mezani kwa wakuu, na sio kuondoshwa kwa kamati ya uongozi ndiyo suluhisho kwa magumu ya kiwanda cha OCPT, amesema kiongozi Jean Pierre Mwongo. Na sikukuu ya kimataifa shirika za usaidizi wa ya kifedha yani cooperative jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na shirika makumi kenda za aina ya mikopo na zenye kuweka fedha zenye kuruhusiwa na benki kuu ya taifa, na karibu shirika zingine mia mbili makumi tatu za aina hiyo zinatumika bila kuruhusiwa na benki kuu ya taifa kinyume ya mwaka wa elfu moja, Viwanda hivyo vilivuka idadi ya mia tano. Mwandishi wetu wa Gan Pona Elema alichungua kazi za viwanda hivyo na tofauti yake na mabanki. Taarifa yake na Somatidoni na Elize Chikota. Kitu wanawitwa cooperative katika lugha ya Kifaransa, ni kusema shirika hata chama cha watu wenye kuchanga pesa yao fasi moja na lengo ya kutia kundi yenye kuwasaidia kuweka akiba na kupata tena pesa za kuenea kupitia chumba cha ulinzi wa pesa. Wanachama wa shirika hilo ndio wenye chama chao na wao ndio wanachagua viongozi vyao. Kwa ngambo yake, msimamizi wa shirika hilo hapa Kinshasa anahakikisha kwamba wakati huu nchi ya Kongo iko na mashirika hizo makumi kenda lakini miaka iliyobaki nchi ya Kongo ilikuwa na mashirika mia tano Deo Katulaya anasema pia njuu ya shida wanapata yenye kutokea kwa uchumi wa nchi hata kwa vyumba vingine vinaohusika na mambo ya pesa. Bwana Katulaya anongeza na kusema kwamba shirika za pesa ni mashirika ya watu hawana kunako chumba cha ulinzi wa pesa sawa katika vijiji. Na tena shirika hizo ziko na lengo ya kutoa pesa kwa wafanyabiashara, pesa benki haiwezi kuleta.