Tunawasalimu wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, waziri ya usikai na ukingo wa inchi na waaskari wa zamani Mwando Simba, kama operesheni ya kuwapinga wana mgambo wa mgambua, ADF, Nauru, jimboni, Kiba, kwa komesha, na NALU jimboni kiva kaskazini imeanzishwa leo hii, shabaha yone kuweza kuwakomesha na kuweza kutia usalama katika inchi jirani mm. Kinshasa tu, mwili wa mrehemu Floribert Chebea umeondoshwa leo katika chumba cha wafu na kupelekwa kunako uwanja Velodrome ya Kitambo, na mbele ya hapo, lakini mwili uyo ulipitia katika makao yake na katika chumba chake cha, cha kazi yeah. Wilayani Ituri, shirika RVA lichukua hatua ya kulipisha taksi, yani kodi kwa kila mmoja atakayesafiri na ndege la mabawa la Monike. Kama hayupo mtumishi wa Monike hayo ngazi ya juu iliweza kusimamisha hatua hiyo Habari kamili kuhusu kuwapinga wanamgambo wa ADF na lu jimboni Kivu ya kaskazini. Operesheni zimeanzishwa leo hii siku ya tano asubuhi kunako mlima Rwenzori na inafanyika na waaskari wa FRDC. Shabaha ya operesheni hiyo ni kukomesha kundi lile lenye kuwasumbua watu katika eneo lile la Rwenzori hayo ndio yajulishwa na waziri ausikae na ukingo wa nchi na waaskari wa zamani. Charle Mando Simba alijulisha kama hatua ile ya kuwapangua na kuweza kuwakomesha wale adefe Nalu inayopia lengo la ukingo wa mipaka na nchi jirani. Charle Mando Simba mbele ya mikrofone ya bibi Mimie Ngumba Molongo kwa siku ya leo kufatana na gisi wananu hawana kigao moja. Siku zingine weko pale mjini Uganda, na kama wanarudia mukongo wanakuya sawa majeshi na wanaleta fujo, wanasumbua raia. Kwa hiyo tunapashwa kufanya nguvu tuwatafute popote walipokuwa, kama hatufanyi ivyo watazalana sana na watatuletea shida nyingi. Shabai yetu ni hii mapigano isigawie, sitamieleza siku ngapi itafanya lakini tutafanya nguvu imalizike mbio. Alikuwa pale bwana Charle Mwando Simba, waziri wa serikali ya usikai na ukingo wa nchi na pia askari wa zamani. Maoni yake aweza kutafsiriwa na Michele Kifunda. Waziri Charle Mwando Simba alisema kama kunakuwa mabadiliko tangu tarehe makumi tatu mwezi wa sita mwaka tunao ya mavazi ya kijeshi na pia palata kuhusu madaraka FRDC. ya FRDC yale yote yalionyeshwa leo kwa wapashabari, leo siku ya tano na katika jimbo la Bakongo mjini Matadi, wenye kutafuta mapasi wape pasipote yao na ambao walilipa pesa zao mjini Matadi katika jimbo la Bakongo wanauzunishwa sana na gisi kazi ya kupana vyeti vile inakawia sana tena kutambua uporaji wa pesa kwa njia ya manyanga mahali pasenta ya kupa ya pasipote mjini Matadi. Mmoja wa wenye kungojea pasipote yake alijurisha kama idadi ya wenye godia pasipote ile ni mia wanangoja tangu sasa hivi miezi mitatu, na walifanya vyote vilivyolazimishwa na serikali. Wengine urusha kama walipana dola za Kimarekani mia moja na serikali, na tena wanaombwa kwa kisirisiri dola makumi hata mpaka mia mmoja. Wenye kungoja pasipoti yake alirusha kama alipana pesa zake, sasa ni miezi mitatu, hakuna kitu. Basi unyanyasi wa pesa juu ya pasipoti Matadi inakuwa desturi. Kwa upande wengine, mkuu kiongozi wa senta ya kuchungua pasepote alitupilia mbali mashtaka yale. Bwana Francis alihakikisha kama kunatambulikana bila shaka hali ya kukawia, ila basi ili yote inatokana na uwaziri wa mambo ya kigeni mjini Kinchasa, ambako wafanyakazi waligoma kazi. Ni basi kuhusu rushwa, Bwana Francis alisema kama ila iwezekane, lakini wanangojelea tu pasepote kutoka Kinchasa. Kinshasa mwili wa marehemu Floribe Chebea uliondoshwa leo hii siku ya tano kunako chumba cha wafu cha hospitali kuu ya Kinshasa. Mwili wa marehemu, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu wa Desanvwa unapatikana ndani ya uwanja Velodrome ya Kitambo hapa mjini Kinshasa. Lakini mbele mwili ule ufikishwe kunako uwanja wa Velodrome, mwili wake Floribe Chebea ulifikishwa pa makao yake pa Mbinza ozone na pia hapa chumba chake cha kazi ya shirika lake la kutetea haki za binadamu. Mwandishi wetu Inosa Olenga, ambaye alikuwa katika eh, kundi la kuweza kusindikiza mwili ule mpaka unako uwanja wa Velodrome, alijulisha kama watu walikuwa wengi sana na vilio, huzuni, na hasa mashirika mengi ya kutetea haki za binadamu yalishiriki ya katika jambo lile. Kinshasa juu ya wasikari waliofungwa makumi ine na ine wakiitwa exefaz conjule de l'Operation Pentecote, wafungwa operation ya Pentecote. Mmoja wao amekusha kufariki, makumi tatu na sita wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi, kati yao saba wamehukumiwa kwa miaka mbili, lakini imepita, kwani walifanya miaka kumi gerezani, saba wameachwa huru. Korti ya kijeshi mjini Kinshasa ilishimikwa kesi yake katika gereza makala, iliamua malipo ya franka ya Congo elfu makumi mbili kwa kila mfungwa aliyohukumiwa. Kosa lao ni kushiriki kwa hatua ya kupinga serikali katika usiku wa tarehe tarehe makumi na saba kukuchia tarehe makumi na nane mwezi wa nane mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na nne. Tumsikilize mkili Peter Ngomo, mtetezi wa wafungwa akiojewa na Jeff Ngoi. Korti likamata miaka mbili sababu aliwaza kama waliweza kujulishwa, ndiyo maana tulikamata miaka mbili yenye faida. Wote wakufukuzwa kwa kazi ya jeshi, kufatana na kila mtu kwa hakika. Wote wanapaswa kurudia jeshini, lakini haikatazi uamuzi utafurahisha wote wafungwa, lakini hatukuzizana kwa neno moja. Kati yao kulikuwa wenye hawakutenda maovu, walifukuzwa juu ya kuwa pamoja na wajambazi ya uwizi na kuficha silaha, na bila shaka kuwa wakuwa watu. Korti iliamua kama wote walikuwa shiriki katika kundi la kuweza kuwa watu kundi ile la wajambazi na kutumia silaha za serikali, okay korti ya kijeshi ya Kinchasa inahakikisha kama jambo la kesi ile imemalizika, kiisha miaka mbili na nusu ya masambo. Saa kumi na mbili ya magharibi na dakika nane, wilayani Ituri, wilayani Ituri hujusha kama tangu leo, siku ya tano, tarehe makumi na tano mwezi wa sita mwaka tunao, wasafiri wote wasiokuwa watumishi wa Monike na ambao wanasafiri na ndege la mabawa la Monike wanapashwa kulipa kodi ya taksi ya RVA kwa hatua ya ujenzi upe wa viwanja viitwavyo Gopase, na hiyo ni mbele ya kuingia ndani ya ndege la mabawa yani ya vyo. Hatua hiyo ilijulishwa kiserikali jana siku ya ine na kiongozi cha RVA Bwana Nestor Fumwangani. Hatua ili vila lisema ilitoka kungazi ya juu tangu Kinshasa. Ripoti ya Jean Paul Basila mengi sijioni tuyafate na Isakiremo yope Kamanda RVA mjini Bunya anajulisha kwamba waskari wa akili na viongozi ya siasa ya district wanaokuwa kwa ziara ya kazi au hapana, wanalazimishwa kulipa hiyo pesa kabla ya kusafiri na ndege la mabawa ya MONIKE mjini Bunya. Viongozi ya MONIKE wanakubali kwamba walipokea barua ya RVA inayojulisha habari hiyo. Kwa mujibu wao, mazungumzo inaendelea kufanyika mjini Kinshasa kati ya viongozi ya MONIK na ya RVA kwa kuchunguza namna ya kutimiza hiyo mpango. Swali ingine, kama watumishi wa shirika ya Umoja wa Taifa wanalazimishwa kulipa gopas au watasamehewa kulipa hiyo pesa? Tujulishe kwamba RVI inalipisha gopas dola kumi ya Amerika kwa safari yote ya ndege la mabawa ndani ya nchi, na dola makumi tano ya Amerika kwa safari ya nje ya nchi. Bunya, Isak Remoyope, Radio Okapi na jimboni Kasai ya mashariki watumishi wa miba walipokea jana, kila mmoja wao franka za Kongo elfu kumi kama vile pesa za kuishi kwa mshahara iliyoshushwa kulingana na mpango wa kujenga upya mpango wa kampuni miba. Watumishi wa moja walijulisha kama mshahara wao wa mwezi wa sita, kama uliandikwa katika cheti, pesa walizozipewa ni mshahara wa mwezi wa, wa sita kufuatana na cheti cha malipo. Shirika la kutetea wafanyakazi wa miba linahuzunishwa na jambo lile, ikiwa watumishi kubali pesa zile ni sababu wapo katika magumu na ni wenye kuishi mbaya, wakitambulikana kama wanaombaomba ovyoovyo. Tumsikilize Bibi Christine Mwanza, prezidenti wa ujumbe wa shirika la wakotetea hiyo siyo malipo. No, tulikuwa kwenye mshahara wa kawaida ay, tulifika kwenye mshahara wenye kupunguzwa ay, na tena, ay, uo, the the amsini, ay, yosin, na tena mshahara huo unapunguzwa kwenye hamsini asilimia na wafanyakazi walikubali na wanaendelea kutumika dhimi, na leo tunafika sasa kwenye elfu kumi elfu kumi zenye walitutumia ili tuendeleshe kazi. Tumefika sasa mwisho wakati mtu anakubali elfu kumi, jiwaze ni juu ya kufanya nini? Ila ni kipimo cha tabu, tumeitika tu, lakini wasifananishe hiyo na malalamiko yenyi kuwa katika kibarua chetu tumependa kuchunga vitu vyetu, masomo, hospitali, tunapenda kuchunga pango yetu na, na katika malalamiko ya watumishi wa mibandi, tutakombesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi na waandishi wote walishiriki nasi, tunawapigia asanti sana. Wiki njema, tutakutana na siku za usoni. Kwa heri.