Habari zetu dunia ya mkunda. Okapi. Mumesalimika, wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Serikali ya Amerika itasaidia kurudia na kuwaingiza katika maisha ya zamani wakimbizi wa Kongomani kuishi katika kempi za inchi wana memba wa kanda la maziwa makuu Rwanda, Burundi na Uganda. Kinchasa lewi sikukuu siku ya ine tarehe makumi mbili na ine Yuni mwaka tunao ni sikukuu ya samaki. Kwa hiyo waziri wa usikai na mlimo uvuvi na ufugo aliruhusu kutembea juu ya jito Kongo mashua mpya ya kuopoa samaki pa Maluku. Habari kamili wilayani Ituri, wa askari wa taifa FRDC walichukua mahali palipokuwa wanamgambo mgambo wa FPCC, ikiwa kama ni kundi lao la kuweza kushambulia maeneo mbalimbali. Ni katika kolektivite wa Walendu Bindi, ni lokalite Akpa kule uku pa zaidi ya kilomita makumi sita kusini mwa Bunia na mji wa mahani na nambamba na kigo Kiongozi wa FRDC Ituri ya usikai na operation katika gwila ya lile alirusha kama majeshi yake alishambulia na ushujaa wa uni wale. Izakiremo Yope ana mengi ya kuweza kutujulisha. Waskari ya FRDC wanapiganisha wanamgambo kwa njia mbili. Upande ya geti wamegomboa vijiji tatu sawa Muhani na Mbaba kusini ya Bunya. Ofisa moja wa FRDC anajulisha kwamba wanamgambo wametawanyika kwa kundi ndogondogo. Wamoja kati yao wanatafuta kujielekeza kwa mwito ya Chei kwa kujiandaa tena kupiganisha jeshi ya FRDC. Upande ya Veba waskari wameondoa wapiganaji kwa makao yao kubwa kwa vijiji ya Akpa, Oku na Kule. Imejulishwa kwamba mlio ya risasi iliendelea kusikilika siku ya tatu hii asubuhi. Kwa kando ya vijiji ya Akba, hesabu ya askari imezidishwa kwa vijiji zilizokombolewa kwa kukamilisha usalama. Ofisa mmoja ya FRDC anasema wakaaji zaidi ya mia moja ya vijiji ya Muhani, Mbaba na Kigo waliweza kujielekeza shambani mwao kisha miezi nyingi, sababu eneo hiyo ilikuwa chini ya uongozi wa wanamgambo. Kamanda ya jeshi ya FRDC kwa Ituri anasema lengo ya operesheni hiyo ni kwa kuruhusu wakimbizi maelfu kurudi kwa vijiji vyao Bunya. Habari kutoka jimboni Kivu ya Kaskazini ulisha kama serikali ya Amerika huenda kusaidia kifedha kurudishwa na kuwarudisha na kuwaingiza, eh, maishani mwao ya kawaida wakimbizi wakongomani wenye kupatikana katika nchi za eneo la maziwa makuu. Habari hiyo ilijulishwa kwa liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na makamu kunako chumba cha departementi ya serikali ya Amerika inayohusika na raia na pia kuama aliyekuwa safarini jimboni Kivu ya Kaskazini. Liwali Julien Paluku alijulisha kama, eh, swali lile la kurudia kwa wakimbizi wa Kongomani wenye kuishi katika kempi nchini Rwanda, Burundi na Uganda, ni lenyi kuwa katika vita vilivyo kumba jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tumsikilize Julie Paluku, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, akiojewa na mwandishi wetu Silvestre Kilolo. Jumuiya ya kimataifa iliyotuunga mkono hadi sasa inazidi na kuendelea, ili tufikie lengo zetu. Kama tunaachiliwa, yote tuliyoyafanya, inaweza kuwa bure. Kwetu sisi ni shukrani kuona serikali ya Marekani inatolea nayo msaada kwa swali muhimu inayohusu kurudi kwa wakimbizi wanaopatikana huku na kule katika nchi jirani. Ila pia serikali ya Marekani, kwa mujibu wa mdiplomasia yule, inasubiri mipango yote kamili iweze kuchukuliwa. Kama vile mnavyofahamu, mwezi Julai mwaka huu UNHCR itakutanisha wataalamu ili kuweza kufikiria mipango kamili ya kurudi kwa wakimbizi wa Kongo wapatikanao Rwanda. Wa ni kusema kisha kuwa na mipango hayo yote, ndiyo tutaweza sasa kupokea msaada ule toka serikali ya Marekani. <coughs> Siku kuu ya samaki imesherekewa leo hii, siku ya 4 tarehe kumi na ine mwezi wa sita mwaka tunao. Ni kwa sababu hiyo ndio waziri a osikai na mlimo uvuvi na ufugo aliruhusu kutembea juu ya jitokongo kiserikali mashua moja ya kuvua samaki pa Maluku Kinshasa. Mwandishi wetu bibi Agathe Mpona alihudhuria sherehe hii, mengi sidioni tuyafuate na Jean Desire Kanyama Embe Minagri ni mashua ya mchanganyo yenye uwezo ya kusafirisha toni miakenda na kuvua kwa muda wa juma moja toni elfu miamoja makumitano ya samaki. Ilikarabatiwa na wafundi wa shirika la njia ya maji RVF, kwa mfuko wa dola za kimarekani elfu makumi saba na tano. MB Milagri ni mashua ya zamani ya uchumi iliyogeuzwa na kukarabatiwa katika lengo ya kuruhusu wananchi watumie samaki inayotolewa hapa nyumbani na kukomesha kuingizwa nchini kwa samaki za aina ya shanshar ikiwa moja kati ya bidhaa kubwa kutoka nje, alisema waziri anayehusika na kilimo, uvuvi na ufugo. Walishiriki katika maandamano hayo wakuu wengi wa serikali ya taifa na ya mji wa Kinshasa. Juweni kwamba jana siku ya tatu waziri Norbert Basengezi Kantintima aligawa samaki za aina ya tilapia kwa kuanzisha kazi za ufugo wa samaki. Hiyo ni kwa shabaha ya kutolea chakula kwa watu wote. Ni leo hii, siku ya ine, tarehe makumi mbili na ine mwezi wa sita mwaka tunako, ndipo kumemalizishwa mashindano ya serikali kwa kukamilisha kipindi cha kisekondari kwa mwaka elfu mbili na tisa, elfu mbili na kumi katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo muda wa siku ine wa kandideti kwa kupata cheti cha serikali chenye kukamilisha kumaliza somo la sita walifanya lolote ili wastahili cheti kile. Mjini Kinshasa, wanafunzi waliomaliza mashindano yale walijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel eh, Kifinda na Jacques Yves Mulima mengi sizioni tuyafate na Jean Desire Kanyama e, Mtaani barumbu Pamatonge na mtaani Bandalungwa, wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari walifurahi kumaliza mashindano ya taifa. Walikuwa wengine juu ya pikipiki, kwenye magari na wengine katika nafasi ya kinywaji, wakishuhudia kwamba hiyo ni kwa kujifurahisha kisha kupitisha mashindano yao vizuri. Mmoja kati yao walihakikisha kwamba alijibu vizuri na yote iliyoulizwa ni yenye iliyofundishwa wakati wa mafunzo wa masomoni na kama zoezi. Wengine wanafunzi wa kutimiza ombi ya wakuu viongozi walikata mavazi ya masomo wakisema tayari wamemaliza masomo na watatumia tena kamwe mavazi hayo. Kitendo hicho hakikufurahisha wanafunzi wengine hao, wakisema sio vizuri wala lazima ya kukata mavazi ya masomo na sio kusema wenye kufanya hivyo wamepata katika mashindano hayo ya taifa. Basi ni kisha miezi mbili ndio waliotumika vizuri watajulikana kupitia matangazo ya wizara inayohusika na masomo na jimboni Ekuatoria kumeanzishwa jana mjini Mbandaka mpango wa utetezi juu ya miaka tano ya maendeleo, ni kusema tangu mwaka huu wa elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili na kumi na moja jimboni mule Ekuatoria. Ni mpango ulioandaliwa na waziri unaohusika na bajeti ya pesa ya serikali jimboni, pia mipango ya na umeme ikisaidiwa na umoja wa kimataifa pnedi na padel, mpango wa usaidizi kwa uongozi wa vituo vya kujitegemea vya serikali. Ripoti ya mwandishi wetu Fati Nabibi, Beatrice, alama ya uchunguzi iliyofanyikana mu mwaka elfu mbili na nane wakati wa kutayarisha mwenendo wa kupunguza umaskini ama DCRP, zimeonesha kama watu asilimia makumi munane na tatu wa jimbo la Ekwatori wako na maskini. Zimeonesha kama raia inaishi na dola moja kwa siku ijapo jimbo la Ekwatori ina mali nyingi wakupandisha uchuni, mufano wa pori, nyama, na mai yote zinastahili saidia raia Kofi. Na masemi ya mwanachama la shirika la kiraia amesema kama kukosa kuongoza jimbo mzuri njo ni alama ya kubwa ya umaskini ile. Sasa mwenendo wa kupandisha uchuni hii ndani ya jimbo inastahili kupunguza umaskini juu yao. Jimbo la Ekwatori inapenda kujenga kupya manjia kwa kufasiria raia kutosha mabitu za milimo, kufatana na masemi ya Desire Bolefa, akiwa mfanyakazi wa ofisi ya liwali. Ni makumi tano ya dola ya Kimerikani njoo inastahili kufanya kazi zote zenye ziliandikwa katika mwenendo ile juu ya miaka tano zijayo toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Kabla ya kuachana na nyinyi, tuwakumbushieni ya muhimu mliyafuata: serikali ya Amerika itasaidia kurudia na kuwaingiza katika maisha yao zamani wakimbizi wa Kongomani wenye kuishi katika kampi za inchi wana memba wa kanda la maziwa makuu Rwanda, Burundi na Uganda Tarehe makumbi na ine Yuni mwaka tunao ni siku kuu ya samaki. Kwa hiyo, waziri usikae na mlimo uvuvi na ufugo aliruhusu kutembea juu ya jito Kongo mashua mapya yenye kuhusika na kuopoa samaki. Unaweza kufata ripoti ya mwandishi wetu Agate Mponda. Kwa niaba ya fundi wa mitambo alengo ina waandishi wetu walioshiriki nasi za kiremo yope Silvestre Kilolo, Jean Desire Kanyamana, Beatis na Bindi, Dunia Mkunda, Milemba nasema asanti, kwaheri.