Karibuni kwenu nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga kwa kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, zaidi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu mia mbili nchini Kongo ya kidemokrasia yanaomba uchunguzi, ya ma, ya ya uchunguzi wa kimataifa ufanyike juu ya kuuawa kwa Floribert Chebeya. Na kwa upande mwingine mashirika yale yanaomba waliotenda mauaji yale wafuatwe na sheria ya nchi. Tukiwa tu mjini Kinshasa, tuajusheni kama semina ya mafunzo kuhusu uchunguzi wa magonjwa kwa shabaha ya kuyapinga kwa uchanjo imeanzishwa leo mjini Kinshasa. Jamhuri ya sentr afrika, Kamerun na Kongo kidemokrasia wanashiriki. hmm. de maofisa wa FRDC pata makumi tatu ni wenye kujelemusha juu ya uchunguzi wa vitendo vya kuuana. Wenye kujelemusha ni waskari wa Amerika wenye kuhusika na ukingo kupitia njia ya maji. Habari oh, kami. kamili Kinshasa zaidi ya mashirika mia mbili ya kutetea haki za binadamu yanaomba uchunguzi wa kimataifa ufanyike juu ya kuuawa kwa mtetezi wa wa uh, haki za binadamu Flori Chebea na Fidel Bazana akiwa dereva wake. Mashirika yale ya Jamhuri ya Kongo kidemokrasia yanaomba tena wafuate wale waliotenda mauaji yale ya Flori Chebea na dereva wake. Maoni hayo yalijulishwa katika tangazo lao lililotangazwa leo kiserikali, siku ya pili ripoti ya Bibi Mimie Ngumba mengi sijoni tuyafate na Jean Desire Kanyama wakielekeza hitaji hilo kwa rais Joseph Kabila binafsi. Wakuu wa mashirika hizo wanaomba ujio wa komisheni ya kimataifa kwa kuhusu uchunguzi dhidi ya uwaji wa Floribert Chebea Baizire na kupotea kwa dereva wake. Ombi hiyo inafasiriwa na uzani wa kushiriki katika maovu hayo dhidi ya wakuu wa ngazi za juu wa polisi ya taifa, imeandikwa katika tangazo hilo, imeandikwa katika tangazo hilo. Shirika hizo zinaonesha uhusiano wa umoja wa mababu baina ya wakata mashtaka wakuu na wakuu wa moja hao wa polisi wanaozaniwa. Shirika hizo zinasema sababu hizo hizo zilitolewa katika ombi ya madaktari wa kimataifa kwa uchunguzi wa ndani wa mwili wa marehemu Floribert Chebeya Baizire. Kwa mwisho, shirika hizo mia mbili kumi na mbili zinakaza ombi hiyo kutokana na ukosefu wa matokeo ya uchunguzi dhidi ya maovu yaliyotendewa tangu mwaka wa elfu elfu mbili na tatu, hadi mwaka wa elfu mbili na kumi, ikiwa ni mauaji yaliyofanyika katika hali hiyo hiyo. Aidha, mauaji makali ya watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari. Kumefunguliwa leo hapa mjini Kinshasa, Kinshasa, semina uelemushaji juu ya kuchungua mipango ya kuongeza hali ya kupinga magonjwa yenye kushambuliana sana na uenda kukomeshwa na uchanjo Mkutano unaoanganisha wataalamu wa Kongo kidemokrasia, jamhuri ya Santra Afrika na Kameruni. Nchi hizo tatu zinakosewa vyumba vya uchunguzi wa magonjwa ambayo wataalamu wao watafikiri pamoja gisi ya kupata hali na mipango ya kuchukua kusudi ya kukomesha magonjwa yale. Semina itadumu munda wa siku ine. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi na Dina Fula Nsimba mengi sidioni na Bibi Adolfin Ngoi kwa masemi ya mwakilishi ya OMS chini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, bara la Afrika ina shida nyingi ya kutatua. Kwa mfano yale kuhusu magonjwa ya kujitokeza kulimoya. Tangu mwaka elfu moya mia kenda makumi kenda na munane OMS alikamata mpango, aseme daktari Mathieu Kamwa. Uchunguzi ya hii siku kufanyika katika nchi yote tatu inaonesha kama nyumba za kuchunguza ushuda ya afya imeshindwa na kunahitajika mabadiriko kwa kuyaboresha. Kazi za hii mkutano zimefika kabisa kwa wakati, waziri ya taifa kwa mambo ya afya na kazi ya ajili ya nchi tatu zenye kushotwa kilole, yani Republique Centrafricaine, Cameroon na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, aseme Victor Makwenge. Mufahamishwe ajili ya kila barua kuwafikia kila mutu katika nchi yake, mwyazungumuzie kuyafafanua kusudi mufikio ya kuhatua ya kutosha. Habari ndani ya barua imo ambaye mutafuatilia juu ya kazi, minapenda mukuwe munaambiana waziwazi, wazi wazi ajili ya habari hii kusudi mufaulu mukila hatua. Muda wa siku ine wajumbe wa nchi zote tatu watatoa maoni yao wa ajili ya nyumba ya kuchunguza alama ya afya. Jimboni ya Ekuatoria uharibifu wa vyakula ulisababisha vifo vya watu kumi na mbili mndo wa miezi mbili ni pasoa na mbimbi, mitaa mbili yenye kupatikana katika mtaa wa Mobai Mbongo pembeni ya kaskazini mwa jimbo lile la Ekuatoria. Hayo ndiyo yalijulishwa na ripoti ya mwezi huu wa sita ya shirika Action de Sauvegarde de la Dignité Humaine wakisema katika lugha ya Kifaransa, ASDH kwa kifupi, shirika lenye makao yake paka Badulite. Ripoti ile inahakikisha kama kati ya watu makumi tano waliochunguzwa nane walifariki, wakiwamo watoto chini ya miaka mitano. Basi wakubwa wengi wenye kutumia vyakula za miogo kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ndio wanakumbwa na magonjwa mengi. Tumsikilize Alexi Kamba, katibu mtendaji wa shirika lile ASDH shirika yetu ina santa ya afya kunzumbu. Muda wa juma moja, idadi ya wagonjwa wa bwaki kupita kumi walihesabiwa. Tuliandika majina za wagonjwa wale kutoka mbimbi mpaka soa. Tulipokea wagonjwa wa bwaki kupita makumi tano muda wa miezi miwili. Wagonjwa kumi walifariki. Jana walinifahamisha tena kama wagonjwa mbili wabwaki walifariki. sisi i si, tulijifunzia kinini ya shida ile, lakini tulivumbua kama ugonjwa ule wa bwaki umetokana mu miogo itao mbimbo. Njo tuliandika muripoti yetu. Watoto wenye wa maifariki ni kuanja kuzalika mpaka umri kumi. Maofisa makumi tatu wa FRDC wanafata tangu mwanzo wa juma hilo semina ya mafunzo juu ya vitendo vya kuwana kwa kuchinjana. Semina ile inaandaliwa na kundi la kazi la uchunguzi kuhusu kuwawa ya waskari wenye ukingo majini na inaendeleshwa na wale wa Amerika wa kwa kifupi NCIC. shabaha ya ualimushaji ule ni kuongeza elimu ya waskari wachunguzi wa FRDC. Leo siku ya pili waliweza kufanya mazoezi ya uchunguzi iliyohudhuriwa na wapasha habari wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ripoti ya mwandishi wetu Askezigwi a Tayoro Mengi Sidione na Jean Desire Kanyama. Kikao hicho kuhusu matendo ya uchunguzi kiliandaliwa kwa kuhusu wanafunzi wa vyuo vikuu kusikia lazima ya kulinda kwanza eneo ambamo uwaji umeendeshwa. Ni kipindi cha kwanza cha lazima kwa wachunguzi wa kijeshi wa Kongomani, na kipindi cha kufuata ni uchukuzi wa chapo ya vidole na kuokota vyombo vyote vilivyopatikana kando ya mwenye aliyeuawa. Pia ni ya muhimu kuchukua picha za nafasi ya maovu na vitu vyote vyenye vilitumikishwa uchunguzi katika viwanda wa yote yenye kuonesha yaliyofanyika, ndiyo kipindi cha nguvu kwa kusaidia mahakama ya kijeshi kufunga mtenda maovu wa kweli, amesema moja kati ya wajuzi wa, wa Marekani wanaoendesha mafunzo hayo. Naye Stephen Weeks, kiongozi wa sekta ya mambo ya kigeni kunako balozi wa Marekani mjini Kinshasa, amesema mafunzo hayo hayaombe fedha nyingi kwa majeshi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni siku ya tano ijayo, ndiyo mafunzo hayo yatakomeshwa yakiwa ya kwanza yaliyoandaliwa na Marekani katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nam jimboni Kivu ya Kaskazini. Hujusha kama hali ya usalama imerudia kama kawaida katika eneo lote la Kasindi payapata kilomita makumi nane mashariki mwa mji wa Beni. Hali ilizorota sana, kulingana na kuuawa kwa msaidizi mmoja wa ofisi ya dwane katika usiku wa jana, siku ya kwanza wa kuchia leo, siku ya pili, kazi zote ikiwa za biashara nafasi nyingine zote viweza kukomeshwa leo lakini bila shaka hujulisha kama waandamanaji waliharibu vifaa vingi, vyumba vya askari polisi, vya uchumi na hata vyumba vya kuchinja wanyama na kuuzisha nyama, biashara viliporwa hapa Kasindi Rubiria, Rubiria, katika eneo la mpaka na Kongo na Uganda. Waandamanaji waliweza pia kuunguza migurudumu ya gari, ndivyo imejulishwa. Jimboni mashariki watoto mbili wa distriki ya Utwele waliotekwa nyara na waelera mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na tisa walivumbuliwa na wazazi wao mubasi kuunganishwa kwa jamaa yao kulifanyika tarehe kumi na moja mwezi wa sita kwa usaidizi wa msalaba mwekundi wa kimataifa pamoja na ule wa kongo kidemokrasia binti mmoja ni wadungu na mwingine wa faraje mitaa yenye kupatikana pa kilomita mia saba makumi nane na mia nane makumi tano kaskazini mashariki mwa mji wa kisangani ripoti ya mwandishi wetu anselme maswa mengi sijoni na andre kitenge Msichana Bonane Midutimi wa umri za miaka 17 alirudi katika jamaa lake muji Dungu, na mwingine Solange Sindano pia wa umri za miaka 12 alifika kwa babaye na mamaye muji wa Faraje kuambatana na shirika ulimwengu ya CICR. Watoto wawili wale ni wazima na afya njema zinigutie uzika. Baba mzazi wa msichana Bonane mwenye furaha alisema ameshukuru na kupika asante kwa Mungu na kwa serikali kwa yote waliofanya kwa kuondosha watoto wao mikononi ya waasi wa amepika asante tena kwa shirika la CICR naye msalaba mwekundu nchini Congo wenye kukinga mtoto lake na kumfikisha katika afya njema, kufuatana tu na baba mzazi wa Bonane. Wasichana wawili wale walitoroka mikononi ya wasi wa helera pale nchi ya Centrafrique, mbele ya kuchukuliwa na shirika la CICR pale muji Bangi, mbele ya kuwaleta mujamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kuambatana na bwana Sebastien Vidal, kiongozi wa chumba cha CICR pale Dungu. Watoto wale walichukuliwa na wenzao wa Bangi wenye kusikilizana na wao nchini Congo. Na watoto wale walipelekwa mbele muji mkuu wa Kinshasa na usiano ya mainchi ile mbili chini la ukingo ya CISR mu jamhuri ya kidemokrasia ya Congo.