Mm -hmm. Mumesalimika wapendo wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Ilipateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa Wakaji wa mji wa Kinshasa wanalazimishwa kutembea eneo ndefu na miguu. Madereva wa pande ine za mji wa Kinshasa wanasumbuliwa na mabarabara fulani fulani ya kufungwa njwe ujenzi upya. Shirika la kazi kubwa linaomba madereva waheshimu mipango hiyo. Jimboni Manyema, mji mkuu wa jimbo lile Kindu na kumbwa na ukosefu wa maji safi. Wanawake na watoto ufanya lolote kwa kupata maji wakitembea huku na kule. Jimboni Kiva Kaskazini, wapiganaji wa, wa nyarando FDLR wakiwa na wasaidizi wao wa Maimai walishambulia mji Kirunia katika mtaa wa Walikale. Mtu mmoja aliumizwa na masase, wa binti wawili walibakwa na nyumba yapata makumi mbili kupora vifaa na vitu vingine. Habari kamili. Kinshasa siku hizi ni kugumu sana kutembea huku na kule mjini Kinshasa. Hayo ndiyo kinyume cha kazi za ujenzi upya wa mabarabara mamoja ya mji wa Kinshasa maeneo mamoja yanafungwa na wenye gari na wasafiri wanapata tabu, kwani hakuna gisi ya kusafiri. Shirika lenye kuhusika na kazi kubwa, yani Grand Travaux lijiusha kama iliponafanya nolote, ili kazi zimalizike upesi sana. Shirika lile Grand Travaux linatoa mwito kwa madereva, yani washoferi wa mji wa Kinshasa, kwa kuheshimu mipango ya sheria ya kusafiri barabarani. Barnabe Milinganyo, msemaji wa Grand Travaux, alijieleza njiani mwa simu na mwandishi wetu JR Lungindo. Kazi tunayoandalia baada ya, ya kumaliza kiwanja cha ndege cha Njili, tutaendelea na system barabara ya Lumumba ili kutoka pale Sendwe <G2> kupitia Triomfal tutafika 24 Novembre, na baada ya pale tutagusia Bandal hata kadhalika itasaidia gari nyingi kutembea bila shida na itasaidia pia kuanzishwa kwa kazi ndani ya barabara yengine. Ona mfano wa Boulevard du 30 Juin. Ukitembelea barabara hiyo hakuna tena kubanana kwa gari, lakini ukitoka barabara hiyo utakwama. Tunaendelea na kazi kwa kutokea barabara kubwa kama vile 24 Novembre ama ile ya Uileri. Ni jambo ambayo itapata suluhisho kwa muda mchache. Watu wanaombwa sasa kuheshimu mipango ya askaripolis, kwa sababu watu wote hawezi kupita kwa jumla kwenye barabara moja. Ilikuwa pale Bwana Barnabe Milinganyu masemi yake aatafusiriwa na mwandishi wetu Francois Xavier Vive tangu kaleme. Na jimboni Maniema, mjini Safi yanakosekana kunapita sasa siku mbili. Vinyume vya hali ile, wanawake na watoto wanatembea maeneo marefu kwa kutafuta maji safi. Mengi tuyafate na Rigobert Ndwani. Bido kichwani basi mkononi, wanawake hujiharikisha tangu asubuhi mapema kwenda kwenye jito Kongo kwa kuchota maji, japo hasara nyingi ya kiafya. Hali hiyo hutokana na kukatika mara nyingi kwa moto wa umeme wa kiwanda SNL, wakati huu ambako visima vyote vimekauka. Zaidi ya hiyo, kutoka kwa maji ya Regideso hufuatana na moto wa umeme ambao hupewa tangu saa sita ya usiku mpaka saa mbili asubuhi na mwisho wa wiki tangu saa kumi na moja magharibi mpaka saa mbili ya usiku. Kwa vifaa chache na wakiwa na dhamiri ya kazi, Rejidezo imejikaza kupata sehemu kidogo ya gazwal. Kwa viongozi wa kiwanda hicho SNEL, wateja wake wanapaswa kulipa mafakture kwa kuleta maji mfululizo. Ni kwa hiyo upaza sauti kwa viongozi wa jimbo na kunako vigundi visivyo vya kiserikali, kwa kutafuta pamoja shughulisho la kudumu. Tuwajulishe kama shida wapo tena wenye kuonekana mjini Lubumbashi, mji mkuu wa jimbo la Katanga, na iyenokiisha myezi chache tu kiisha kufunguliwa kwa senta yaa kwachukuwa washege pakasapa na serikali ya jimbo lile la Katanga. Viongozi vya jimbo na vile vya mji wa Lubumbashi vinauzuniswa na hali ile ambayo ni watoto wali kutoka katika mbili ya Kasai ndio wanazorotesha usalama mjini Lubumbashi. Tufate mengi kutoka Lubumbashi mara nyingi watoto hawa huonekana barabarani, sehemu za jioni, nafasi mbalimbali mbali mjini Lubumbashi. Miongoni mwao kunakuwa hata wale wanakuwa na umri wa kutosha wanapoojiwa, kama alivyofasiria msimamizi wa ofisi inayohusika na jambo la mwanamke mama pia mtoto, husema kwamba watoto hawa wamefasiria kwamba wametumwa na wazazi wao, wakiwaeleza kwamba jimboni Katanga watoto wanasaidiwa na viongozi wa jimbo hili, jibu lililomkasirisha waziri jimboni ausikae na jambo la vijana. Ni sasa juma moja meya wa mji wa Lubumbashi ametoa sikitiko baina ya matembezi aliyoifanya kwenye viwanda vya SNCC ambaye wafanyakazi wameshuhudia kufika kwa uwingi kwa watoto wasio wazazi ndani ya treni ya SNCC. Mwenyekiti wa ofisi jimboni inayohusika na jambo la mwanamke mama pia mtoto ufikiri kwamba ni ya muhimu sasa gavana jimboni kuongea na gavana wenziwe wa Kasai kwa suluhisho la pamoja. Lubumbashi, Madlene wa Jimboni Kasai ya Mashariki, mji wa Mwene Ditu pa kilomita mia moja makumi tatu kusini mwa mji wa Mbujimayi ni wenye bila maduka ya kujisha madawa. Kunafikia sasa siku tatu, viongozi wa maduka yale ya, ya madawa vinapinga ujio wana membo wa kazi za uchumi jimboni kufika kwao kwa lengo la uchunguzi. Wachunguzi wale wanadai walipwe dola za Kimarekani makumi tano kwa kila duka la madawa, yani farmasi. Ripoti Emanuel Elameji mengi sizioni nazani na a Uchunguzi ulianzishwa tariki kumi na tano Juni. Ni karibu duka makumi tatu za kuzisha dawa ama farmasi za hapo Mwenyeditu. Watumwa hao walitumwa na uwaziri jimboni wa uchumi Shaba, ilikuwa kuchungua na kuhakikisha ila, wenye maduka za kuuzisha dawa walikataa uchunguzi huo wa waziri wa uchumi wakisema wanalipisha dola makumi tano kwa duka. Ila wachunguzi hawa walikataa wakati Redio Kapi iliwauliza wakisema ni uchunguzi peke yake unaofanyika kila mwaka, ila wanaweza kulipisha kama duka hilo la kuuzisha dawa alijaze vibarua vya serikali. Kwa sasa haijulikani nani anaye sheria, duka zinaendelea kufungwa na wagonjwa Mweneditu wanaendelea kungojea. Nja Milinganyo, kwa niaba ya Radio Kapi. Naam, wilayani Ituri, ofisi ya madini ya dhahabu ya Kilomoto huenda kulipa pesa za watumishi walioachishwa kazi kulingana na mwisho wa miaka yao. Ni yapata watumishi mia munane mwanzo wa juma hii ijayo. Kati ya watumishi wale wengi wao walingoja pesa zile tangu mi, zaidi ya miaka makumi mbili. Habari hiyo ilihakikishwa jana mjini Bunia na kiongozi mjumbe makamu wa Ukimo bwana Jacques Zostome alijuisha kama hatua ile ni ya mpango wa kugeuza Ukimo, kiwanda cha serikali na kitakuwa kampuni ya uchuruzi baadaye mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili na kumi. Aliojewa na mwandishi wetu Jean Paul Basila ni wafanyakazi ya zamani wamoja walianja kulima shamba mbali Ukimoni. Kampuni ya serikali na itageuzwa kuwa kampuni ya biashara. Mabadiliko hiyo siyo tu kwa njia ya sheria, inafaa pia isaidie kutatua shida ya wafanyakazi na kulipa deni yote ya watu wa nje ya shirika. Kwa mwisho wa mpango ya mabadiliko ya Ukimo kuwa kampuni ya biashara itakayefanyika kwa mwisho ya mwezi ya kumi na mbili na mwaziri ya kwanza Inafaa kuleta sululisho kwa swali zinaweza kuzuia watu kuamini Okimo wakati itaanja kutumika kama kampuni ya biashara. Kwa ajili ya hayo, uongozi ya Okimo inakusudia kuleta sululisho kwa hiyo swali kufatana na uwezo yake, sababu hatutaki kuwaacha hata mtu mmoja. Jimboni Kivu ya kaskazini ujusha kama wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR pamoja na wasaidizi wao wa Maimai walishambulia mji wa Kirunia katika mtaa wa Likale. Mtu mmoja aliumizwa na masasi, kwa binti mbili wenye umri wa miaka kumi na tano na mwingine kumi na sita walibakwa kiolela na FDLR. Jambo lile lilipitika usiku uliopita, kati ya saa ine mpaka saa saba ya usiku, ndiyo ilijulishwa na watu wa eneo lile. Yapata miji makumi mbili ya makao ya wakaji payapata kilomita kumi na sita na mji mkuu wa mtao Walikale katika grupu ya mabafua iliporwa popote na mali yao mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Mapambano yale ya jana siku ya tatu yalipitika maeneo za kando ya kijiji cha Kimua. Wanamgambo wa FDLR waliofukuzwa pa Kimua kiisha operesheni za kijeshi dhidi yao pa Walikale tarehe 1 Juni iliyopita walilenga kurudi kwa pozishen zile. Kwa mujibu wa viongozi wa jeshi, ilikuwa wakati waliona waaskari wa, wa FRDC wameondoka Kimua na kujielekeza sehemu za Ntoto kusini mwa Kimua. Jeshi la FRDC la ripoti kutuma tayari vikosi vitatu katika malengo za kusafisha eneo la Kimua kwa mujibu wa msemaji wa operesheni amani leo. Tokea operesheni zile kuanzishwa pa Walikali, wapiganaji 71 wa FDLR wamekusha uliwa, wawili walishikwa, kumi na wasita walijiripoti wenyewe, na wamai mai saba waliokuwa wakijiunga na waFDLR waliuliwa. Kwa upande wa jeshi la FRDC, wasaba walifariki na wengine kumi kujeruhiwa. Tufahamisheni kwamba operesheni zile za FRDC zimeendeshwa sehemu za mashariki mwa mtaa wa Walikale, Goma. Bernarde Nyangi, Radio Kapi. Na niapo tutakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha Magharibi, kipindi kinachotia kesho asubuhi. Lakini kwa niaba ya fundi wa mitambo ngima zangu waandishi wetu wale shiriki na siri gobele ndwani Bernard Nyangi, Francois Xavier Mibe na pia eh, Mama Wadelene Waila, kuna mjamii linganyo na wengine, Jean Paul Basila, dunia mkunda mlimba, kwa niaba yenu na wapiga asante sana, Magharibi mema kwa hili Okapi. Okapi, eh, adieu.