Mm -hmm. Karibuni nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe Jimboni Kivu Kaskazini mjini Goma, kuhusu sikukuu ya leo tarehe 16 mwezi wa sita ya mtoto mwa Afrika, watoto wenye kukumbwa na Ukimwi na wale wayatima walitoa mwito kwa serikali jimboni ili wasaidiwe kiganga na kuelimishwa. Shughuli lao ni pia amani idumu malipote jimboni. Kinshasa, vinyuma vya hatua ya kugoma kazi kunako waziri wa mambo ya kigeni vinaanza kufumbuliwa. Wenyezi wa pesa kwa kupewa pasipoti wananungunika sana, kila siku ni mamia na mamia ndio wenye kujielekeza kuna kuchumba cha uwaziri wa mambo ya kigeni kwa kudai pasipoti zao. Jimboni <coughs> Kasai ya Mashariki, ni ukosefu wa dawa ya kuwachanja watoto wenye kuzaliwa mpaka miezi kenda ndiyo inawatia wazazi katika hali ya uchungu. Ni sasa miezi tatu watoto wenye kuzaliwa hawajapata chanjo. <coughs> Habari kamili kuhusu sikukuu ya mtoto mwa Afrika leo tarehe kumi na sita mwezi wa sita jimboni Kivu ya Kaskazini, watoto wenye kuwa katika hali mbaya maisha walitoa mwito kwa viongozi vya serikali wakati wa maandamano yaliyoandaliwa na Monique, ili viongozi vya serikali viwashurulikie pia hali ya maisha yao waibadilishe. Watoto wenye kukumbwa na sida na wale pia wayatima walijusha magumu wanayo kutokana na wajamaa zao na wakipekee na pia magumu kutokana na mashirika ya, ya kijamii waliomba kwa, kwa viongozi vya serikali jimboni Kivu ya Kaskazini kuwasaidia kiganga na kuwasomesha na hasa tena kuwakinga na kuomba amani idumu katika eneo lile la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ripoti ya Denise Lukezo Mengi Sidioni na Gabrieli Wamenya. Watoto wanaoishi na mayatima wa ukimwi wanaomba kwa viongozi walindwe na kuhudumiwa vyema. Mmoja kati yao anaeleza watoto wanaoishi na mayatima kimwi, wa ukimwi wameanza kupoteza matumaini. Sio wanatengwa tu na jamaa zao, ila vituo vinavyowahudumia vinakosa dawa ARV. Sharti serikali na mashirika ya kiutu watoe dawa kwa bure, kwa kuwaruhusu nao wape na kuendelea sawa watoto wengine. Hali hiyo imeonekana vilevile vile kwa upande wa watoto wa hami ambaye wanaomba serikali na moni kuboresha amani vijijini mwao kwa wanasiasa. Watoto hao wanaomba wafikiri maisha ya kesho ya mtoto wakirudisha amani jimboni Kivu ya Kaskazini. Goma, Gabriel Wamenya, Redio Okapi na jimboni Manyema mjini Kindu, kiongozi cha divisheni chenye kuhusika na hali jamaa na mtoto alijulisha kama serikali ya jimbo la Manyema haipane hata pesa kwa kazi ya ukingo wa haki na mapasho ya mtoto katika mpango wa bajeti ya pesa jimboni Manyema mwaka 2010 Bibi Kapunga Sifa Yao alijulisha kama kitendo kile ni cha uvunjo wa haki za watoto. Maoni hayo aliyajulisha kuambatana na sherehe juu ya mtoto mwafrika leo, siku ya tatu, tarehe kumi na sita mwezi wa sita. Bibi Kapunga Sifa Yao anajieleza mbele ya mikrofoni ya Bibi Mamia Lili Chibangu. Kitu chote kinachofanyika kuhusu afya kinatayarishwa kwenye bajeti, na ni zaidi ma waparteneri ndio wenye kubeba mzigo huo, lakini kunako jimbo letu kuna shida kubwa sana. Hata sasa tunafanya sherehe hii yote bila bajeti, sababu tuna ile wazo na tunalazimishwa kufanya, tunaifanya. Ningeliomba watuwekee bajeti ya ukingwa wa watoto wakati wanafanya bajeti ya jimbo. Ni hapo ndio tunaweza kufanya kazi vilivyo kuhusu watoto. Kama hakuna bajeti, hakuna kitu kitakachofanyika. Sasa kwa kutofinyanga, haki ya watoto inafaa kutajarisha kwenye bajeti. Kusini mwa jimbo la Manyema paka Songo, sekta ya Monike Kindu, inahusika na upashaji wa habari kwa wote, iliwaganyia watoto vifaa vya masomo kwa wanafunzi zaidi ya mia moja wa shule tano za pale ya kiprimari na sekondari. Kila mtoto alipata mabuku na pia vifaa vingine vya masomo <tune> Mjini Kinshasa ni sasa yapata juma mbili ikiisha kuanzishwa kwa mpango wa kugoma kazi kunako waziri wa mambo ya kigeni. Vinua vya hatua ile vinaanza kutambulikana na kuvumiliwa, na sasa hasa wenyeji wa kuomba pasepote zao hao ni wengi, kwani kila siku ni ma, e, wanahama ni makumi mamia na mamia wa, ya, wa, ya, watu ndio wenye kufika kwa chumba chenye kuhusika na pasepoti kudai wapewe vieti vyao vya maana, walilipa pesa zao. mmoja wao kuyaandika mpaka ya, moja, la la la, leo hakuna jibu. Ione sasa matukio tungipashwa kupata mapasipoti mbele kusudi mu tarehe kumi na moja tukutaniwe nchini Ugana, leo tunachelewa, wametukosea sana, sababu safari yetu Ghana ni ya mafundisho, kwani walianza tangu tarehe kumi na moja mwezi wa Juni, leo tumefika tarehe kumi na si kunako chumba cha kazi cha waziri makamu wa usikae na mambo ya kigeni kujulisha kama hatua ilichukuliwa kufanya kazi kwa kadiri, sio kama desturi, lakini kwa kadiri. Leo hii siku ya tatu wafanya kazi walikataa hatua ile na kuendelea na mgomo wa kazi. Tuwakumbusheni kama ni sasa siku tisa tangu kuanzishwa kwa mgomo wa kazi kunako waziri wa mambo ya kigeni. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilitajwa katika ripoti ya Departementi ya Amerika kati kuu, ya nchi zenye kuuzisha hazifanye nguvu kwa kupinga uuzishaji wa watu na wale wenye kutekwa nyara kwa ajili ya ubakaji. Ripoti ile ilijulishwa ya kiserikali siku ya kwanza inahakikisha kama malipizi ya Amerika huenda kuandaliwa ikiwa kama nchi zile azifanye nguvu ya kubadilisha hali yao. Ripoti ya mwandishi wetu Inosa Olenga, mengi sijontafate na Bibi Adolfine Ngoi Ripoti ya mara kumi kuonekana ulimwenguni mwaka huu kuhusu kazi za kukomesha tabia ya kuuzisha mwanadamu kama biashara na wengine kama watumwa wa ya kitendo cha ndoa inaonyesha kama kuna mainchi kumi na tatu hajizitolea kabisa kwa kuunga mkono miongoni mwao kuna Yamuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti natangaza karibu watu milioni kumi na mbili, watoto na wakubwa wote ni wahanga wamoja, wanalazimishwa kufanya kazi kwa kinguvu, wengine kama malaya au watumwa wa ubakaji. Tawi la Amerika lina kazi ya kusema neno kama yale haistahiri kabisa. Serikali ya Kongo anatupilia mbali mashtaka haya yote, akasema kama uchuruzi ya mwanadamu na yale ya watumwa ya kitendo cha ndoa hayawahi kuonekana kuwa tabia ya Wakongomani kama wa if Dilar na wa ilira wana tabia ya kufanya watu kwa wahanga ya ubakaji wasihesabiliya miongoni mwa Wakongomani. Akamaliza na kusema, kwani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yeye ni muhanga? Hapana, mutesi namu na wanatafuta kuyatangaza sasa. Hukumu ni gani kutayarishwa na serikali ya Amerika kuhusu swali hilo? Balozi wa Amerika nchini Kongo hakusema lolote. Jimboni Kasai ya Mashariki ujusha kama idadi ya maelfu ya watoto wenye umri wa tangu kuzaliwa mpaka miezi kenda hawajapata chanjo kama desturi kwa kuweza kuwakinga na magonjwa mbalimbali tangu sasa miezi tatu. Hali hiyo inasababisha ukosefu wa dawa ya kuwachanja watoto jimboni mule Kasai ya Mashariki, na hali hiyo inawahuzunisha sana wazazi, kwani afya ya watoto wao ipo hatarini. Kiongozi jimboni chenye kuhusika na afya kilitoa mwito kwa wazazi wawe na utulivu Vituo vingi vya afya katika jimbo la Kasaya mashariki kwa leo vinakosa chanjo ya kawaida inayochunga watoto na malali fulani fulani, inaleta woga kwa wazazi. Ninaye mtoto, mtoto wa miezi tatu wain na wiki moja hajapata hata chanjo moja. Nikienda kwa hospitali wanamupima tu, wanasema hakuna chanjo hapa mjimai. Hata waganga wakuu wa miji na vijijini wanapata woga Dr. Teddy Kazadi mganga mkuu wa afya wa Lupa Tapata ananena kwamba mtoto asiyepata chanjo hii baadaye anaweza kupata magonjwa katika kukua kwake. Mganga kiongozi mkuu anayehusika na mambo ya chanjo anasema effectivement, ni kweli ilikosekana katika vituo vya afya. Kwenye ofisi kuu walipata shida, kufuatana na wenye kuwaunga mkono wao, ndio walipashwa kutuma chanjo kutoka Kinshasa mpaka jimboni. Tujulishe kwamba kwenye programu inayohusika na chanjo o wananena tayari chanjo iko hapa Mbujimai na watazituma kwenye vituo vijijini na watafanya chanjo za haraka. Toka Mbujimai, mimi ni Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi jimboni Mashariki. Ufisha kama idadi ya wanawake wenye mimba ambao wanakumbwa na ugonjwa wa Sida inaongezeka. Hao walipokelewa kunako mpango wa ukingo wa kwa kutoambukizana kutokana mama na mtoto. Wanawake wale ni wenye kupatikana kunako hospitali kuu ya Bafasende kaskazini mwa mji wa Kisangani. Wengi wa wanawake wale wanatoka kama eneo ya kuchimba madini. Idadi yao inapita ina sana, tangu sita asilimia moja mpaka kumi na tisa asilimia moja kwa miezi mitano ya mwaka huu. Vipi Andrea Kitenge wengi kati yao wamefika kujionesha wakati wa miezi saba ya mimba. Mabibi wale walipashwa kufuata mpango wa ukingo la kuambukishwa mtoto na wakati ya kuachisha mtoto maziwa la mama mzazi wake miezi sita kisha kuzalikwa, lakini wengi wamepotea mbele ya kuzaa. Tumsikilize Daktari Israel Maoneo, mganga kiongozi wa sehemu za afya ya Bafwasende. kati ya mabibi mia moja wenye kufika kwa uchunguzi wakati wa mashauri ni kumi na tisa wenye kuwa na uki ndiyo tu wamefika mwaka iliyopita. Tulikuwa kwa tarasenti tano. Kuna wengi wenye kutukosa kwa sababu kuna tatizo ya kuwakamata mikononi, na kisha yake ni kifo. Ni mtoto ndiyo ameambukizwa na hawezi kugua mzuli, na mama mzazi ali ya afya lake haitajulikana na italeta vifo nyingi kwa ukimwi. Idadi ya wagonjwa wa ukimwi wenye kupata dawa imepunguka pia, walikuwa mia moja makumi tisa mwezi wa Desemba iliyopita, leo mia moja makumi ine na tisa ya wagonjwa, na wengi kati yao wamefanya kazi ya kuchimba madini na wamerudi katika sehemu za madini wakati wamesikia mwili mzuri moji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengereje, Okapi, Okapi, Okapi. <laughs>