Assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa habari wa wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mtaa Masisi unao sasa kiongozi makamu ausikai na uchumi pesa na maendeleo Alexandre Gatemba alichukua serikali madara yake ya kijana mwanamemba wa kundi liochukua silaha zamani SNDP. Wakaji wa Masisi utamani kama kweli mwisho wa kulipa ushuru mbili unapita. Mm, ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu hey na tano mwezi wa sita, sikukuu ya watu wenye kuwa na miaka nyingi cha kipindi cha tatu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wengi ya watu wale wanaachwa na wanamembo wa jamaa zao na wengi huitwa kama ni walozi jimboni Manyema. Wakaaji wa mji wa Kindu wananungunikia shirika la SNL kwani moto wa umeme unawaletea magumu kwa kufata gisi. Michezo ya kandanda ya ulimwengu inapitika nchini Afrika ya Kusini. Amjambo, habari kamili. Jimboni Kivu Kaskazini, ulisha kama mtaa wa Masisi unao sasa kiongozi makamu huenda kuhusika na uchumi pesa na maendeleo hii. Huyu ni bwana Alexandre Gatemba ambaye alikuwa zamani wa kundi iliochukua silaha CNDP. Kiongozi kipya makamu cha mtaa wa Masisi Alexander Gatemba alichukua madaraka yake kiserikali jana, siku ya kwanza na kushimikwa hivi na waziri jimboni ya usikai na mambo ya ndani na uongozi wa mitaa. Hatua hiyo inakomesha kuwekwa kwa uongozi mbili wa wa Masisi, na wakaaji wanao matumaini kwamba ujuo wa Alesanderi Katemba kama makamu kutakomesha kulipishwa ushuru nyingi. Mengi tuyafate na Rozali Zawadi. Kwa mjibu wa mtetezi wa CNDP kutajwa hii ya makada wa CNDP katika uongozi wa mitaa ni nzuri, pamoja na kuomba serikali ikamilishe mapatano yote ya mkataba wa mwezi wa tatu mwaka jana. Mwanasheria Maamba Kasiwa afahamisha kwamba tayari mtaa wa Masisi Mushaki iliyoundwa na kuongozwa na CNDP haiko tena, hata mabariere na ushuru uliokuwa ukilipishwa na CNDP umekomeshwa. Sendepe, kwa kuonesha itikadi yetu nzuri tunachukua msimamo wa kukomesha katu katu uongozi huo usio rasmi. Hakutakuwa tena kodi, hakutakuwa tena uongozi usio rasmi. Hivyo tunaonyesha ya kwamba tunaheshimu makubaliano yetu, inabaki kwa serikali kuweza kutekeleza mapasho yake. Kwa upande wake mwanabunge Robert Seninga mchaguliwa wa Masisi, alisema kama wakaaji walifurahia kusimikwa kwa kiongozi huyo toka SDP kwani hiyo itakomesha ushuru mzito uliokuwa ukilipishwa na uongozi wa CNDP, Goma, Rosalisa, Wadi, Radio Kapi. Na kuhusu makubaliano ya petrole leo huenda kukubaliwa kati ya serikali ya Kongo Kidemokrasia na shirika Capricat Limited lenye kupatikana ile vierge katika ufalme wa Uingereza. Maoni mengi yalijulishwa tangu asubuhi wa na watu wengi. Shirika lile Capricat Limited lilialikwa kutoa dola za Kimarekani milioni sita sawa vile nyongezo kwa kushi, kusailiwa kwa maeneo mbili ya mafuta ya taa petroli katika ziwa Albert aliko lile lilitumwa kwa kiongozi kikuu cha shirika lile Kaprikate Limited, shirika Toloen Oil, shirika la raia la Ituri pamoja na wanasiasa wazaliwa wa Ituri, wana wa Ituri wanakataa na kuomba rais wa jamhuri ajiingize katika jambo lile. Mengi tuyafate, na Jean Claude Luki. Shirika raia ituri kupitia Jean Bosco Lalo akiwa mwongozi amenena kwamba sio alali gavenmenti ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo kusaini makubaliano upya na kampuni lingine kabla ya kumaliza kwanza mabishano yenye kuendelea kuwa kati ya serikali na zingine makampuni zenye kugumania eneo huo, ni sawa vile kampuni consortium Divine Inspiration h oil na Tulo Oil Tulo Oil. Kampuni huu inaendelea kunena kwamba vibarua anazo zilikubaliwa na serikali na anamenia kwamba baba la taifa anaweza kuwasaidia kwa ku kutatua shida huo kwa misemi ya Timoti Ohalon, kiongozi makamu ya Tullow Oil, sio alali government yeni kujeshimia kusaini mara mbili hasa mara tatu barua ya makubaliano kwenye eneo huo huo tu. John Tinanzabo naye akiwa mwana bunge wa Jimbo la Mashariki mzaliwa wa Wilaya ya Ituri, ameomba na wenzake wanabunge la taifa kuita kwenye baraza la bunge la taifa mara hapo uwezekanavyo mwaziri wa serikali ahusikana na mambo ya mafuta ya taa hayo, kwa kuwa Ituri anakuwa na lazima ya usalama toka Bunya. Mimi ni Jean-Claude Lukio, Radio Okapi, Jimboni Katanga hoteli kubwa Grand Caravia imefungua milango zake leo kisha mchana na hiyo ni kisha kufunguliwa kiserikali siku ya yenga na Rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange. Ujenzi wa kazi za Grand Caravia ulifanyika na kampuni Loro ikiwa la Uingereza lakini ilifanyika kazi zile zilizofanyika kisha kwa sitwa mara mbili. Mpango wa ujenzi wa Grand Caravia ulitumia milioni makumi mbili ya dola za Kimarekani. Waziri usikae na makampuni na viwanda vya serikali alijisha kama Grand Caravia haikuzi Ripoti ya Bibi Neli, kabena mengi si jioni ya fati na Bibi Madeleine waila mambo yote yamefanya mapya pale hotel Karavia, kama vile milango, kuta, kamba kwa ajili ya umeme, visima vya kukoga, maji, nyumba ya vyakula na kadhalika. Kunakuwa vyumba vinayounganishwa kwa mtandao ya internet na vingine kunakopatikana televishen, lakini vyumba vyote hivi vinakuwa na uwezo wa kuzungumuza na chumba cha mapokeo, yaani reception kwa njia ya simu. Kwa jumla vipo vyumba makumi sita viliyotengenezwa miongoni mwa vyumba mia mbili makumi tano viliyopangiliwa. Jumla ya wafanyakazi ni mia moja kumi na sita wakongomani wanayotumika hapo kwenye hotel Karavia ikisaidiwa na ushirika katika serikali ya Kongo Kidemokrasia na ile ya Lonro. Waziri Ausikae na kampuni ya serikali amehakikisha kwamba hotel Karavia haikuuzishwa, nayo itasimamiwa na grupe Lonro. Kwa sababu ni kundi hii ya kigeni iliyotoa asilimia mia moja kwa kutengeneza Hotel Karavia, ambaye serikali ya Kongo Kidemokrasia haikushirikia hata na pesa moja. Tokea Lubumbashi, Madlene Waila, Radio Okapi. <tune> Ulimwengu mzima ulisherekea leo hii, siku ya pili tarehe kumi na, na, na tano mwezi wa sita mwaka tunao, siku kuu ya watu wenye kuwa na miaka ya kipindi cha tatu maishani katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Watu wale wenye miaka nyingi wanao magumu mengi, wanateswa, wanaachwa wenyewe, na wengine wao bila shaka wanaachiwa na wanamemba wa jamaa zao. Mara nyingi wanakamatwa kama vile walozi na wachawi, na wanateswa sana, na wengi wao wanapelekwa kunako vyumba vya kuchunga wale bila shaka wenye kulindwa katika mafasi ya kulinda wazee. Mwandishi wetu Bibi Nadine Dinefula Nsimba aliwatembelea mengi katika mji wa Kinchasa, Kinshasa. Ripoti yake tuifate na Adolfine Ngoi. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wazee wanazaniwa kuwa waluzi. Wamoja walikubaliwa kuma nyumba ya kuchunga wazee. Tufote ushuda yake. Mzee Papa Mbuta anaendeza miaka makumi saba na tano ya kuzaliwa. Kwa nini alitika huenda kuishi kunyumba ya wazee pale Kintambo? Si. Mimi nilifikia mwisho wa kazi ya serikali nikapumzika kwa sababu sikupokea mshahara ya mwisho kama inastahili kwa leo jamaa yangu inasambalana. Serikali ya Kongo natayarisha nini kuhusu tabia ya kutesa wazee? Bibi Anastasi Masangu, kiongozi ya tau la kufuatilia maisha ya wazee kwenye wizara ya Kiuta, anasema tumekwisha kutayarisha sheria ajili ya ukingo ya wazee. Sasa inafaa jama zao ziwashurulukie. Kutaundwa pia sheria kuhusu ulinzi ya e mali yao, pia juu ya wenye kuwatesa kutaundwa pia ingine sheria Ushe kama nchini Kongo ngelikuwa mzuri tufuatilie maisha ya wazee wetu. Wako kama chumba cha kuuza vitabu kwenye vijana wanaweza kukimbilia. Mpango wa umoja wa kimataifa unaohusika na maendeleo PNIDI kwa kifupi, na wasaidizi wake wanafikiri juu ya matokeo ya utumivu wa pesa huenda kutolewa na Fo Mondial katika jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Wanamemba wale wanakutana katika semina iliyofungua milango zake leo asubuhi kunako Senta Ikatolika yani itwa Santra Katolika Nganda hapa mjini Kinshasa. Lengo lao ni kuchungua juu ya utumivu wa pesa ya vyacisida, malaria na kikohozi kikuu yani tiberkilosi, tangu kuundwa kwa mwaka elfu mbili na ine kwa fo mondial na kusaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Bwana Pierre Ive Nicolas, kordonata mkuu wa PNEDI fo mondial Mundo, alisema kama mundo wa siku mbili huenda kuelewa mengi pamoja, ili usaidizi unapitika namna gani na jimboni Manyema, wakaji wa mji wa Kindu wanafata kwa magumu mengi michezo ya ulimwengu ya kandanda kwa kugombea kikombe cha ulimwengu michezo yenye kupitika nchini Afrika ya Kusini. Hali ili ni kinyume cha moto wa umeme wa SNEL ambao wanakatika kila wakati, moto wa umeme kutoka kituo cha bandari ruchurukiro ya Sakima. Kulingana na maoni ya kiongozi cha SNEL Manema, vifaa vingi vimezeeka, pia ukosefu wa uchunguzi. Ndiyo maana ruchurukiro ya sakima hutoa kilowati Elfu mbili na mia saba kuliko elfu mbili na mia tano mwenye razi na mia moja kilowati. George Mwetu tuikila anajieleza mbele ya mikrofone Matie Ilunga Shambui tuna de shida kubwa kunako santrali Luchurukuru, ambayo ni sentrali ya zamani sana, inakuwa miaka nyingi haikuchunguzwa tena. Kwanza kunako mfereji mkubwa kuna shida tena, kuna vyuma vinavyopashwa kubadilishwa kwa kurudisha tena kupata kilowatt 1500 kwa sasa. Centrale hiyo kutosha tu kwa magumu kilowatt 1307 kwa magumu haya yote hatufiki kutimiza charge inayoombwa na wateja wetu. Ndio maana kurant inakatika kila mara, siyo kama tunapenda kukatika kwa kuran maumeme, ila ni kwa uzee wa santral, na tunauzuni sisi sote. Na neapo takomeja taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, ngima zangu waandishi wetu kutoka majimboni na Adolfine Ngoi, dunia mkonda milema rafiki, asante sana, magharibi mema.