Mm. Wapenda wasikizaji wa, wa habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili, amjambo na karibuni. Pateni kwanza mtasara wa habari zenyewe Kinshasa Shimadarjante Dieoleko, inspekta mkuu wa askari polisi katika mji jimbo la Kinshasa, leo hii kama watu mpya ni ukingo wakaji wa, wa Kinshasa na mali zao bila kushambuliwa na askari polisi mpango unalingana na matayarisho ya sheria ya mwaka miaka makumi tano ya uhuru wa Kongo kidemokrasia. Mtamfuata baadaye yeah. Leo ulimwengu mzima unasherekea siku kuu ya kupana damu. Nukta ya maoni makubwa kwa mwaka huu, vijana muwe na utashi na ushujaa wa kupana damu. Ulimwengu mzima natumia kila mwaka mifuko milioni makumi nane ya damu. Jimboni Maniema, wanafunzi wa sekte ya babuyu katika mtaa wa Kabambari waliteswa sana kwa kuenda kufanya mashindano ya TENAFEP, eh, kwa kumaliza masomo ya primari. Mwendo yapata kilomita 115 itembea na miguu oh, Naam, habari kamili Kinshasa. Kukinga raia na wakaaji wa mji wa Kinshasa na mali yao bila kusumbuliwa na askari polisi ndiyo maoni muhimu yalijulishwa leo hii na inspekta mkuu jimboni Kinshasa wa askari polisi la taifa. Maoni yao yalijulishwa wakati wa kuwahimiza askari polisi leo hii kunako kempi Lufungula. Jimedar Jean de Dieu Oleko walihakikisha kama hatua ya maoni yale inalingana na matayarisho mazuri ya sikukuu ya miaka makumi matano ya uhuru wa Kongo Kidemokrasia. Jemada Jean de Dieu Oleko alipanda muda wa siku 15 ya usiano wa kimya barabarani bila msukumano na wakaji, na bila shaka kuwasumbua wenye kupita, na hiyo na lingana ya kutayarisha vema siku kuu ya miaka makumi tano ya tarehe ya 13 mwezi wa sita mwaka na kundi uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize Jemada Jean de Dieu Oleko, mkuu kiongozi wa askari polisi wa taifa katika mji jimbo la Kinshasa, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Askizigia Tayoro. Muradi ya kwanza mbele ya yote ni ya kuongeza doria. Mi nasema doria ya kuchunga wakazi itasingikizwa na kibarua ya kazi. Mimi siseme kama ni doria ya juu ya kutatiza wakazi. Neno ya pili, kufuatana na hatua yaliyokamatwa na Liwali wa jimbo Bwana Andre Kimbuta Yango, tunaanzisha tangu kesho kazi ya kuheshimia matembezi barabarani. Itadumu siku kumi na tano. Musikie madereva, na polisi na sonas na wafanyakazi kwenye DGK, mimi nasema kusifanyike hata kazi moja ya uchunguzi juu ya kuzuia, kama iko inakuwa kwa hiyo wakati et jimboni Kivu ya Kaskazini, mtu mmoja aliuawa na wengine ine wapo katika hali mbaya sana. Hicho ndicho kinyume cha mapigano yaliyotukia kati ya wafuasi wa timu la mpira CS Okapi kimoka na wale wa FC amitie nzulo, timu mbili kati ya timu nane kugombea kikombe cha mpira kwa sherehe ya miaka makumi tano ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jambo lile lilipitika kunako uwanja wa Bauma Pasake, kilomita makumbi na saba kusini mwa mji wa Goma, katika mtaa wa Masisi. Uyusha kama ni risasi iliyofyatuliwa kutoka silaha ya askari polisi moja ndiyo msingi wa jambo lile. Mengi tuyafate na Gabrieli Wamenya. Ni mwanzo wa kipindi cha pili ndiye fujo yameanza, viongozi wa mchezo wamehakikisha kwamba mashabiki wa mitienzulo hawakuvumilia maneno ya madharau yaliyoendeshwa na mashabiki wa timu la okapi kimoka wakati walifungua nyavu mara ya kwanza. Ni kwa kupiga goli la pili lililojazwa na timu la okapi kimoka kwa dakika makumi kenda ndiye vurugu imeanza wamehakikisha viongozi wa mchezo. Mara kulitokea magomvi na mawe yakaanza kutupwa huko na kule uwanjani. Polisi waliokuwa wakilinda usalama wakaanza kupiga masasi kwa kusambaza umati wa mashabiki wa pande zote na kukinga wachezaji wa amitie nzulo. Ni kwa bahati mbaya kwa kujielekeza kunako kituo cha polisi, ndiye mchezaji mmoja wa timu hilo alipatwa na risasi tumboni. Kwa haraka akatumwa kunako hospitali ya Kiroche, huko akafariki baadaye kwa vidonda vyake. Viongozi wa polisi wameanzisha uchunguzi. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na jimboni Kasai ya Mashariki, geleza la Lusambo lipo bila wageni wake yani wafungwa. Wakiwa wafungwa ambao walikuwa gerezani kenda walitoroka wiki huenda kumalizika. Viongozi vya kisheria na vile vya siasa na vya uongozi wa kiserikali wa mtaa ule wa Lusambo wanasema kama kati yao, jambo lile ni kinyume cha masikizano kati ya wafungwa na waaskari polisi waliotumwa kuchunga gereza lile. Ripoti ya mwandishi wetu bibi ni kei putu mengi sizioni tuyafate na jambi ni nganyo hapo hapo, haionekani hata kibambazi kilichoanguka kwa kusema kama jengo hilo ni la zamani, hata kitu kimoja kikubomoka kuonyesha kwamba kuna mfungwa aliyetumikisha nguvu. Ndio iliwatuma wakuu viongozi kusema kama ni njama kati ya polisi, kiongozi wao na msimamizi wa jela, pamoja na wale wafungwa. Kati ya wale wafungwa tisa, tatu kati yao walikatiwa karibu miaka kumi gerezani juu ya ubakaji na wizi wa hali ya juu. Mwamuzi tuliomwita kwenye simu ananena kwamba walianjisha utafiti kesho yake, na tena ni silaha ya polisi mlinzi mmoja iliyoonekana, ila mwenye nayo pia na msimamizi wa jela hawaonekani mpaka sasa. Na aliendelesha kunena hali ni mbaya ya wafungwa pia na jela. Mwamuzi mkuu wa Lusambo alionyesha kwamba kama kutakuwa wengine wafungwa wenye watakimbia, siyo hali mbaya tu ya jela, ila kuna mtu anayefanya hivyo toka Mujimai. Mimi nija milinganyo kwa nyaba ya Redio Ukapi. Ni leo hii siku ya kwanza tarehe kumi na nne mwezi huu wa sita, ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupana damu. Maoni yaliyochaguliwa mwaka huu ni yenye kuelekea mipango muhimu kwa vijana kwa kupana damu. Kila mwaka ulimwengu mzima unatumia mifuko ya damu milioni makumi nane katika ripoti ya Nadine Fula bibi, tumsikilize pia bibi Adolfine Ngoi studioni. Kufuatana na hesabu kutoka kwenye kituo kuhusika na kazi ya kuongeza damu nchini Kongo inaonesha kama kuko mifuko yapata elfu makumi ine kutumiwa kila mwaka pia elfu mia moja na makumi tano karibu asilimia makumi tatu na tano inatoka kwa watu wa kutabula damu kwa kupenda kwao. Asilimia kumi na mbili toka kwa vijana ya umri ya kuzaliwa chini ya miaka makumi tatu njo maana matie kamua mwakilishi kwenye OMS nchini Kongo, anasema kama inafaa kuhimiza vijana kwa kupana damu sababu itamsaidia kujifamisha hali ya maisha yake. kiongozi ya husika na watu wanapanaka damu nchini Kongo Bwana Amede Amatu anaalika wahuvuzi waheshimu vijana kuja kwa kupana damu bila malipo, sababu wakiwaima msaada itakuwa ni kinyume ya muradi na pia itatuma wanawakimbiza. Tukumbushe kama kuna wengine watu wa kupana damu walifurahishwa sababu wamekwisha kugabula damu mara nyingi sana, kutambuka mara kumi na tano. Jimboni Maniema Usosha, kama wanafunzi wa kumaliza masomo ya kipindi cha kiprimari katika sekta ya Babuyu walilazimishwa kutembea kilomita mia moja makumi tano na miguu kwa kufia kunapofanyikana mashindano ya mwisho wa masomo ya kiprimari, yani TENAFEP. Ni katika mtaa wa Kabambare, payapata kilomita mia tano kusini mashariki mwa mji wa Kindu. Umbali mbali na urefu wa barabara, wanafunzi wale walijotolea, ni kusema walikuwa katika hatari ya kushambuliwa na makundi yenye silaha yenye kujaa barabarani. Ndio maana prezidenti wa shirika la raia pamoja na kiongozi wa masomo moja kati ya makumi mbili wanatoa mwito kwa serikali ili kuundwe senta zingine siku za usoni na kuhusu mzozo wenye, wenye silaha katika Centrafrica wenye kuchunguzwa katika kurti ya hukumu ya kimataifa, shirika lenye kuhusika na kukinga udemokrasia na maendeleo ya Kongo kidemokrasia, APRODEC kwa kifupi, linarusha kama kuna patikana wakongomani walioshambuliwa na kuteswa katika mzozo wa Centrafrica shirika lile lili inaloishi Ubelgiji lilikuwa mjini Kampala nchini Uganda wiki iliyopita kwa kushiriki mkutano juu ya uchunguzi wa mpango aroma, wa Roma unaoongoza CPI. Wengi wakongomani waliweza kuteswa na wazalio wa Santra Afrika kisha kupitika kwa wauni wa MLC. Tumsikilize bwana Benjamin Kilombo akiwa mbele ya mikrofone Jean Paul Basila. Mama, il faut savoir que les Congolais vivent. Inafaa kujua kwamba wakongomano wanaishi kwa nchi ya Afrika ya kati tangu mwaka nyingi. Ni nchi jirani, ni makimbilio kwa wananchi ya Kongo wakati ya mzozo kaskazini ya jimbo ya Equateur. Wakati ya vita katika nchi ya Afrika ya kati, wakongomanu wengi waliteswa sawa na wananchi ya Afrika ya kati. Niliona wamoja hapa mjini Ubelgiji na mwanamke mmoja alinipigia simu kutoka muji ya Londres. Mwanamke huyu alipoteza jamaa yake yote, alikuwa mfanyabiashara, walipora mali yake tangu mwaka 2000. Mwaka elfu mbili na mbili na hata kufikia mwaka elfu mbili na tatu waliuwa jamaa yake yote. Kulikuwa waskari na raia ya nchi ya afrika ya kati walihitaji kulipa kisasi. Kisha waskari ya ALC ya Jean Pierre Bemba kuondoka kwa nchi ya afrika ya kati wananchi ya kongo waliteswa zaidi na hadi sasa hakuna mtu anayeshughulikia jambo hiyo. Na ni apo takomesha tarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kipindi kingine tajia kesho asubuhi, kwa niaba ya fundi wa, wa, subuhi, wa ya mita mugima zangu waandishi wetu kutoka Goma, Mbujimayi na mali pengine na Adolfine Ngoi, dunia y mukunda milimba na asante sana, magharibi mema. Oh, <laughs>