Asalamu as alaikum, wapenda wasikilizaji wetu, habari katika lugha bora la Kiswahili mkiwa pembeni ya zaziu zenu. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Bara la Afrika ni lenye kuchunguliwa na jicho la mtu ulimwenguni wowote, na hiyo ni kinyume cha bora cha michezo ya kandanda ya kugombea kikombe cha ulimwengu nchini Afrika ya Kusini. Kinshasa, waziri ausikayi na ukingo wa nchi na wasikari wa zamani alijibu kwa mwisho leo hii kwa mwito wa wazee wa baraza la bunge la taifa kuhusu hali ya usalama nchini Kongo. Charles Mwando Simba alisema kama anayo matumaini kwa kubadilika kwa mataifa ya nchi jimboni Kivu ya kusini. Yapata watu elfu moja mia tano wenye kuwa katika hali mbaya sana maishani mwao pakalei, hali yenye kusababishwa na udongo wa mlima katale ulioporomoka hapa Minova. Oh, habari kamili. Bara la Afrika sabila ntoka kusema ni lenye kuchunguliwa na jicho la kila mtu ulimwenguni, na hiyo bila shaka ni kinyume bora cha mchezo ya kandanda ili kugombea kikombe cha ulimwengu mchezo inayopitikana nchini Afrika ya Kusini, ambako timu la Bafana Bafana lilitoka goli moja kwa moja na Mexico timu la pili. Kipindi cha pili mtakifuata kati ya Ufaransa na Uruguay. Msiweze kusahau kama saa ine ya usiku saa za Kinshasa, Radio Kapita watolea maoni kuhusu vipindi mbalimbali vya michezo ya kandanda ulimwenguni, na hiyo itakuwa mpaka mwisho wa michezo hiyo ya mwaka wa 10. Hali ya usalama katika Jamhuri ya Congo Demokrasia ni yenye kugeuka, geuka. hayo ndiyo maoni ya mwisho yaliyojulishwa ya na mzee wa baraza la bunge la taifa Jacki Jolie kuhusu swali lile lenye kumwelekea waziri wake ya usikari na ukingo wa nchi na waaskari wa zamani Charlemando Simba. Huyo alijulisha kama anayo matumaini juu ya mabadiliko mazuri ya waaskari wa taifa na kujulisha bila shaka kama jamhuri ya Kongo kidemokrasia inao jeshi na mchango, lakini kwa siku za usoni ni sherti kufatana na mipango mbalimbali, mbali na hatua mbalimbali uenda kuchukuliwa, jeshi hilo la taifa litaweza kugeuka na kuwa nzuri sana. Mwandishi wetu aliyokuwa pale yeye, Julie Nyamwinyi, aliweza kusema kama waziri Charles Mwando waliweza kusema kama mipango ya serikali itachukuliwa kwa kuweza kufata namna gani ya kuweza kupindua na kugeuza jeshi lile kuwa jeshi lenye kupenda nchi, lenye kupenda ja, e, watu na lenye kupenda na mali zao na kwa upande mwingine kunako baraza la bunge la taifa, wanabunge wanaomba mwenzao Martemu Konkole afunguliwe ku, waliyefungwa kunapita juma mbili na sheria aache huru, na hiyo ni kulingana na nukta mia moja na saba ya katiba ya nchi inaodurisha kama kufungwa kwa mwanabunge ikiwa chumba cha baraza kinaomba inafaa kusimamishwe na basi kusimamishwa kwa hatua hiyo ya kufungwa ya kifungo hakiwezi kupitisha muda wa mkutano wa wanabunge, huenda kufanyika wakati wa mkutano wa leo hii siku ya tano. Mwanabunge Emeri Ukunji alirusha mwito wake wa kuomba chumba cha baraza la bunge la wazee kitoe hatua surugishwe juu ya atua, jambo la Mrt Mkonkole ili aachwe huru. Na kwa upande mwingine mipango hiyo pia iliweza kusemekana na kusema kama inafaa baraza la bunge liwe kabisa limeheshimiwa. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mipango ya operesheni Amani Leo iliandaliwa katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini na Kusini mwezi wa kwanza uliopita na viongozi wa kijeshi, inaongezewa muda tena miezi tatu kulingana na hatua iliyochukuliwa na rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabangi. Mipango ya operesheni ile ya pamoja FRDC Monique ya kupinga w FDLR ilifaulu miezi sita tangu kuumbwa kwake Msemaji wa operesheni ya Amani Leo anafurahishwa ya na matokeo ya kukomesha na yalionekana, kwani tangu mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi wapiganaji wa videle elfu mia moja e, na makumi ine na tano waliuawa ikiwa kama wengine walitekwa nyara walipelekwa kunako mpango DDRR na kurudishwa Rwanda, wengine waliopenda walipelekwa na shirika Parec katika majimbo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi Meja Sylvain Ekenge ali msemaji wa opereshen zile za amani, leo zinaendelea mahali pote, aliweza ku shukuru na kuweza kufurahi sana, ingawaji nguvu za kipekee zinaelekezwa katika mtaa wa Likale, ambako walitambua kuundwa kwa eta major ya Fidele. Ndiyo maana makundi ya majeshi yanatawanyika huko. Kinchasa, mashirika ya kutetea haki za binadamu yanatoa mwito ili uchunguzi uhuru usiokuwa wa sheria ya Kongo kidemokrasia ufanyike kuhusu kuuawa kwa Floriwe Chebea. Maoni hayo yalijulishwa kwa waziri wa usikai na sheria na haki za binadamu. Presidenti wa shirika Toje Noir alirusha kama mpango wa maziko ya hayati Chebea huenda kufanyika tarehe makumi tatu mwezi wa sita mwaka tunao, lakini kadiri alijulisha huenda kuzungumzwa siku ya kwanza na waziri wa sikai na sheria na haki za binadamu kwa kuepuka hali mbaya. Mwila Kayembe alijieleza akisema kama watachungua pamoja na waziri wa usikali na sheria swali lile, bila shaka ni kwa kuweza kutia usalama mkutano wa kimataifa kuhusu uchunguzi wa nukta za mipango ya Roma nchini Uganda mjini Kampala huenda kumalizika leo. Mpaka jana usiku, wajumbe ya maserikali waliokuwa bado kusikilizana kuhusu maoni ya pamoja juu ya kursi ya hukumu ya kimataifa zake, ya gisi hukumu kimataifa huenda kutumika madaraka zake juu ya vitendo vya kushambuliana wengi utamani iwe madaraka ya shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa kwa kuchungua vitendo na pia kuitika au kukata kuwafuata waliotenda matendo yale. Wengine uhitaji shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa lisijiingize ndani ya ile ya sepei, kwani bila shaka sepei iwe ikiendelea mwenyewe. Ripoti ya mwandishi Jean Paul Basila tangu Kampala. Mengi Sidoni na Adolfine Ngoi ni peke yake baraza ya umoja wa kimataifa inayo mamlaka ya kuchungua jambo la kuvamia nchi ama kuomba kwa mkuu wa chumba cha mazambo cha CPI kuanzisha uchunguzi. Hatua hii inatiwa mkono na inchi kama vile ufaransa inayopendelea umoja wa kimataifa ukingwe kwa jambo hili na ukomo wa kutofautisha kazi ya CPI na baraza la umoja wa kimataifa. Ijapo hiyo mpango huu haukubaliwi na jumla kubwa ya wajumbe wa nchi ya baraza la Afrika Kusini kwa Sahara kama vile Ivory Coast. Wajumbe hawa wanapendelea mkuu wa chumba cha mazambo apewe ruhusa ya kufungua uchunguzi kwa mambo ya mauaji wakati wa uvamizi, na peke yake chumba cha mazambo bila mchango wa baraza ya umoja wa kimataifa. Hatua hii itapatia uwezo CPI ya kutumika na uhuru mkubwa bila kuegamia ngambo ya kisiasa, hasa wakati ule itamufai kukamata hatua kwa kuapiza matendo ya uachiliaji bila kufungwa kwa wale wanao makosa. Ndani ya mkutano wa leo, siku ya tano, uchaguzi unaandaliwa kwa kugawanya kundi hili mbili. Ilikuwa ilikuwa pare ripoti ya mwandishi wetu Jean Paul Basila tangu Kampala, isomewa studioni tangu Kalemina Espedi Mwamba Mubi. Mkutano huu kuhusu mpango wa Roma ulidumu siku kumi na mbili na uliandaliwa na mkutano mkuu wa inchi wanamemba wa mpango wa Roma. Jimboni Kivu ya Kusini yapata watu elfu moja mia tano wakiwa katika hali mbaya katika mtawa kale, kulingana na kubomoka kwa mlima Katale pa Minova, pa zaidi ya kilomita 150 kaskazini mwa mji wa Bukavu. Kuhusu jambo lile, ujumbe wa pamoja Monike Ocha serikali jimboni Kivu ya Kusini ilijezekeza jana pa Minova, kaskazini mwa jimbo lile la Kivu ya Kusini. Shabaha yao ni ujumbe ule ni kujionea binafsi hali ya wakazi wa Minova. Ripoti ya Kadi Azuba Mengi Sidioni Tiafate na Michele Chirimwami. Shimo la mita mia tisa ya urefu na upana wa sentimita makumi tatu juu ya kilima Katale pale Minova linatia wasiwasi watoa wa misaada ya kiutu na viongozi wa jimbo la Kivu ya kusini. Hali hiyo imetajwa na wakaaji wahapo, wa hapo walioarifu viongozi na watoa wa misaada ya kiutu wa hapo Minova. Hatari ya mporomoko wa ardhi kwenye kilima cha Katale ni tishio kubwa kwa wakaaji jamaa mia mbili makumi tano zinazokaa chini ya mlima huo wanatoa mayowe. Serafen Bifumbu Kashali, kiongozi wa kazi za serikali hapo Minova. Sisi tuko tunanegosie pamoja na watu wa moja wanaweza kuwa na shamba Ozalantur, watukubalie tunegosie nao tufanye nini kusudi atukubalie tukate maparsele pale, kama tunapata manafasi na kama tunaweza kupata msaada ya manjanja na vifaa vingine wanaweza wakajenge na wanaondoka mbio mbio. Kutokana na ziara ya liwali, mipango imechukuliwa kwa kuhamishia nafasi nyingine wakaaji kabla ya hatari kutokea. Viongozi wa vijiji wameombwa kutoa udongo, yaani viwanja vya makao kwa watu wanaolazimishwa kutoka mahali hapo pa hatari. Bukavu, Michel Chirimami, Radio Kapi. Jimboni Ekwatoria wakaaji wa Bulumbo eneo lenye kupatikana pa kilomita mia moja makumi sita na mji wa Mbandaka pembeni ya Jito Kongo wanaishi katika hali mbaya. Hali mbaya, hali hiyo ni kinyume cha mapambano ya Mouvement de Libération Indépendante na ndio aliopita katika mji huyo na kuuharibu usalama wa wakaaji wenye kuishi pembeni ya Jito, hawana kitu cha kufanya. Mkuu kiongozi wa lokalite ile Batafala aliweza kueleza kama wakaaji wake wanateswa sana. Na hapo apo tutakomesha taarifa hizo, habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Edi Merkis na waandishi wetu, tunaomba masamani kwa yote tuliofanya kwa kuweza kuwapitishia kufatana, bila shaka na wakati dunia y mkunda milemba wafikia. Asante, mwisho wa wiki njema. Oka bie. Oka bie.