Asalamu alaikum kwa nyinyi wote wenye kuwa tayari kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. so, kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, kunako baraza la bunge la taifa, maoni ya upinzani iliyotolewa kwa shabaha akuangusha waziri wa kwanza na serikali yake, haikuweza kuchunguzwa na kuweza kubadilishana maoni, kulikuwa matatizo kubwa. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii siku kuu ya afya ya meno, yani bico dentaire wakisema katika lugha ya Kifaransa. Basi mtapata maoni ya mganga Mami Umba Kazadi ya usikaye na mipango ile ya afya. Habari kutoka mjini Mbujimayi, ujusha kama wafungwa wa gereza la Kabinda wanakosewa maji safi ya kunywa na pia vyakula, tangu sasa juma moja. Hali yao ni mbovu sana. Oh, naam. Habari kamili Kinshasa, kunako baraza la bunge, uchunguzi wa mabishano kuhusu maoni ya kumwondoa waziri wa kwanza na serikali yake madarakani, maoni yaliyotolewa na kundi la upinzani. Uchunguzi wa maoni yale haukufanyika na haukufaulu. Basi ni kwa sababu gani? Waliosahi maoni yale kwamba waziri wa kwanza na serikali yake waondoshwe madarakani waliweza kuondoa masaii yao na kusema kama hawawezi kuchungua neno lile kufatana na hali mbaya. Kufatana na prezidenti wa kundi la wanabunge wa MRC, swali lile halingepashwa kuchunguzwa katika shurti za mkazo iliyotokana na wanamemba wa chama cha PALU ambao walifika wengi kwa ajili ya jambo lile. Ripoti ya mwandishi wetu Juliani Nyamwinyi aliyokuwa katika baraza la bunge la taifa. Mengi sidioni tuyasikie na Adolfin Ngoi. Barua ya kuto, ya kutosha mukazi serikali yake ya Adolphe Muzitu haikutatuliwa kwa baraza la bunge la taifa, wapinzani walitosha kwa maoni ya kiongozi ya wanabunge wa chama cha kisiasa cha MLC hali kuletwa na wanamemba wa Palu haikuwaruhusu kufuatilia barua yenyewe vema. Aliyesema mbele kiongozi ya baraza Evariste Boshab akasema kama wanapitia wakazi kwa kuvuruga hali ya kazi, wakina Palu walitisha kila mtu, hata kiongozi ya ofisi mwenyewe aliteseka kwa kuingia ndani ya ofisi lake. Evariste Boshabu alitafuta kutumia sheria ya 224 kuwaongoza wanamemba wa Palu wanajitolea kusaidia kiongozi wa serikali. Lakini Francois Mwamba, kiongozi wa kundi la MLC, anasema kama wangali watarudilia swali yenyewe tubaki tu mjini Kinshasa kwa kuweza kuwashurisha. Kama shirika la kimataifa Human Rights Watch linatoa mwito kwa serikali, wana memba wa CPI kuchukua mipango ya kuunga mkono kipindi e, kile cha mashauri kuhusu sheria ya ulimwenguni, na hiyo ni kwa shabaha ya kuongeza bahati ya kuwatoa oh, makamani waliotenda vitendo vya ajabu na vibaya sana. Shirika lile la kimataifa linatoa mwito huo kwa kutayarisha mkutano huenda kupitika mjini Kampala nchini Uganda tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tano mpaka tarehe kumi na moja mwezi wa sita mwaka huu. Tunao mkutano huenda kuchungua hatua za kuchungua ya muhimu kunako CPI na kwa kuweza hivyo kuchungua hali gani sheria ya kimataifa huenda kuwa imara. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Ive Molima mengi Sijoni na Adolphine Ngoi. kwa masemu ya kiongozi ya uhaki ya ulimwengu kwenye shirika la Human Rights Watch Richard Dika, ni wakati sasa kwa wanamemba ya CPI kuzuria mkutano pale Kampala, wahakikishie watenda maovu kama hata namuna gani wanapashwa kufikia kipindi ya kusamba mbele ya wahusika na sheria. Richard Dika akaongeza kusema kama wakati mataifa watafika pale Kampala, heri wapeleke ushuhuda ya jukumu lao ili wasaidia wa kisiasa wenye korti ya ulimwengu. Akamaliza na kusema kama alama ya kujitolea itakamilisha makubaliano kati ya mataifa pamoja na korti ya ulimwengu. Tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia ni mwenye kuondoka nchini Kongo. Katika kibarua wa alichokiandikia wafanyakazi wa Monique, Alados alijulisha kama aliweza kumwelezea katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nia yake ya kupumzika kiisha muda mpya wa Monique. Kwa maoni ya Alados, kubadilisha madaraka na mapashwa mapya ya Monique inaomba pia kuwe kiongozi kipya Wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari, msemaji wa Monike alijulisha muhimu ya barua yenyewe. Katika mkutano huu mbele ya wapasha habari, Madnoj Munubai mbele ya mikrofoni ya Jacques Muhima Ive, mbele ya safari yake aliandikia kila mfanyakazi kwenye Monike kama anania ya kuacha kazi katika umoja wa Mataifa. Aliandika hivi: kisha kutumika miaka makumi ine na ine ndani ya umoja wa Mataifa, karibu miaka kumi juu ya kazi ya kulinda amani, muda imetimu nibadilishe kazi ingine, kutumika pamoja na watu wanamuna ingine wenye kusaidia umoja wa mataifa isonge mbele. Mi napenda niwaambie hatua ninayo leo magharibi mbele ya mi kwenda Londo, niko naenda ku masomo kule ku setem fok bernadet Memorial kule ku royaume différence. United Service fête, Institute. Ni swali yangu kunihusu mimi binafsi juu ya Monique na juu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi. Fin de citation. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii siku ya tatu tarehe kumi na tisa mwezi wa tano sikukuu ya afya ya meno, yaani bico dante, wakisema katika lugha ya Kifaransa. Akijieleza kuhusu sikukuu hiyo, waziri ahusikaye na uhusiano pamoja na bunge la taifa, akiwa pia kwa muda waziri mwenye kuhusika na afya, alishwusha kama sikukuu hii ya leo ina shabaha ya kuhimiza raia mkongomani juu ya afya ya meno na magonjwa mengine yanayosababisha kuumizwa huko Bwana Richard Moyej alihakikisha kama ni sasa wakati wa kuchukua mipango ya kupinga ugonjwa ule wa meno. Tumsikilize mganga Mami Umba Kazadi au sika na mpango wa taifa kuhusu afya ya meno. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu mimi Engumba Mulongo matibabu ya kwetu inatosha, sababu si kila wakati wakaaji wanapata uh, matunzo ya waganga wa meno, kwani wanazoea wa kulalamika kama wanazidi bei. Leo hii wamebahatisha ili wafahamu hali ya vinywa vyao. Ni juu ya nini? Ni juu wajifahamu nini ambacho kuwa ndani ya kinywa chao. Wazaliwa wa Kongo wengi miongoni mwao wanagonjwa jino moja au nyama za damu japo tunaweza kuhepuka hatari ile kama tunawahaimiza mzuri. Ndio maana tunapenda tupunguze hatari kuletwa na magonjwa ya meno miongoni mwetu. Jimboni Kasa ya Mashariki, wafungwa katika gereza la Kabinda hawana vyakula tangu sasa juma moja. Ni pa kilomita mia moja makumi matano kaskazini na mji wa Mbujimayi awo wanakosewa pia maji safi. Shirika la Fraternite ambalo julisha habari iyo kuna ku Redio Kapi inasema kama ikiwa kama hakuna mabadiliko, wafungwa wale wenda kufariki. Ripoti ya François de Mengi tuyafate na ajean milinganyo Mwaka elfu kumi na mbili ndio wafungwa hawa makumi tano na tano hawana chakula. Mkuu kiongozi wa shirika ya Fraternite de Prison anahakikisha kwamba msaada wa mwisho ni tangia mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na nane na, na siku zote hizi ni mpaka makanisa ndizo zinasaidia na watu wenye moyo mwema pia wanasiasa wenye kupita hapa Kabinda, ila watu hawa wote hawaonekane tena. Shida nyingine, wafungwa wenye kueneza siku za kutoka, haiwezekani kwa kuwa waamzi hawaonekani. Tumsikilize Padri Artir Lubwika. Kwa sasa hali ni mbovu, ndiyo maana tunapaza sauti kwenye government jimboni. Na katika mwaka wote wa elfu mbili na kumi hakuna hata waamzi wa uliofanyika. Ukosefu wa waamzi ndiyo shida na ndiyo maana wafungwa wako pale wote na hii awezekane kupata uhuru kwa muda. Waziri wa haki jimboni anajua jambo hili, ila anajitoa kwa kujulisha jambo hili kwa mkutano wa waziri baadaye. Ukosefu wa amzi utapata suluhisho, asema Deni Milambo ya Ngongo, waziri wa uamzi katika Kasai ya Mashariki. Toka Mujimai, mimi ni Ja Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kujushia kama kipindi cha pili cha kugawa shandarua yenye ya dawa yaani mustike Elprenyo kusema katika lugha ya Kifaransa imeanzishwa tena leo hapa mjini Kinshasa. Kitendo kile kilifanyika hapa mjini Kinshasa katika eneo ambalo halikupewa shandarua ile ni pa mtaa wa Kimbaseke na Masina. Yapata shandarua 1350 huenda kugawanywa kuyapata jamaa na nane. Mbele ya hapo kila jamaa ilipaswa kujiandikisha ili bila shaka ipewe shandarua ile. Tumsikilize Bwana Anatole Tabala au Sikaye, na uongozo wa mtaa wa afya wa Kimbazeke akijeleza juu ya utumivu wa shandarua. Yupo mbele na mikrofone ya mwandishi wetu Veli Mafinga. En principe quand on reçoit la moustiquaire on amène à la maison kama umepewa chandarua wakati unafika nayo nyumbani bila kuitumia utefungua kusudi ipite hewa kwa kupunguza nguvu ya dawa inayo enye kuua vidudu. Ikisha pita siku moja uishe kuifungua jo, utaweza kuitumia utafinika kitanda yako kwa kuepuka imbu ikunyonye damu na upate magonjwa. Tumelomba sana sana wamama wana mimba na watoto watumie chandarua. Jueni kwamba kufatana na chumba jimboni cha afya ugawani wa sandarua unafanyika pasipo malipo. Nani apota komesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like. So, Kiswahili kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dimerkis na Mama micheline Atwala, pamoja na Divine mbwinga, na waandishi wetu adolfine na wengine, dunia mukunda mili mbana, wapigia kisanti sana. kwa heri <laughs>