Kanyama. Angamizo mbili zikiwa za aina ya sheria uchumi na fedha zinazuia kushimikwa kwa shirika za mpya za majimbo na za maeneo za chini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo la leo siku ya ine, serikali kubwa inajulisha kwamba inaomba miliardi mbili za dola za Kimarekani na vibarua vya sheria kwa kugawa majimbo na maeneo za chini wilayani Turi. Mikataba iliyosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viwanda vya petroli kuhusu kazi hizo katika bahari ya Albert inasababisha kupotezwa na serikali kwa zaidi ya miliardi kumi za dola za Kimarekani. Habari hiyo ilitolewa na shirika la Uingereza la uchunguzi wa petroli Platform wakati wa mazungumzo na wapasha habari jana, siku ya tatu, mjini Bunia na jimboni Kivu ya kusini, toni tatu kwa hektari moja ndiyo pato inaongojwa katika kilimo cha mchele mnamo ek, katika hektari makumi sita za Pakamanyola katika mtaa wa Lungu operesheni ya kuvuna ilianzishwa rasmi jana na mfuko Umoja wa Mataifa kwa kilimo fau angamizo mbili zikiwa za aina ya sheria uchumi na fedha zinazuia kushimikwa kwa shirika za mpya na za majimbo na maeneo za chini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo la leo, siku ya ine, serikali kubwa inajulisha kwamba inaomba miliardi mbili za dola za Kimarekani na vibarua vya sheria kwa kugawa majimbo na maeneo za chini. Ijapokuwa shurutisho hizo, serikali ya Kinshasa ina msimamo wa kufikia hatua hiyo. Waziri makamu mkuu wa kwanza anayehusika na mambo ya ndani na usalama anaalika wananchi kubaki katika kimya kwa kutia mbele umoja na amani wa nchi. Adolfe Lumanu Bwana nsefu anafasiria mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi Pour kwa kusimika vituo yapata elfu moja na kumi na tano, ndani ya micoo kuna itajika pesa nyingi ni kiasi ya dola miliari moja milioni kumi na tano, kulinganishwa na dola milioni moja mukila kituo pesa yote juu ya kusimika vijijini na majimbo inafikia kudola miliari mbili milioni mia tatu na makumi sita na tano. Rais ya Kongo ya kidemokrasia aliongoza serikali achunguze kwa haraka sheria yenye kuundwa mipaka ya majimbo na yale ya muji wa Kinshasa namna moja na sheria yenye kuongoza muradi ya majimbo kujitegemea. Ituri haiwezi kujitosha katika jimbo la mashariki sababu inaweza katatiza majimbo tatu zingine, njoo kusema kama wakati watapogeuza mawilaya ine zote za jimbo la mashariki inapaswa kufanyika ulimoya na siku mbili kabla ya kufikia tarehe 15 Mei ijayo, ikiwa ya mwisho iliyosimikwa na katiba ya taifa kwa kuunda jimbo za mpya wilayani Ituri, hatua za usalama zilishikuliwa na kuzidishwa moja kwa moja tangu leo hii mjini Bunia, wa kuwa eneo hilo na mashirika za kiraia wanakutana na kuhimiza wakaaji, habari zinatangazwa katika stesheni za redio kwa kuunga mkono mpango wa kushimikwa wilaya la Ituri sawa jimbo mpya. Wanafunzi walitamani kuandamana, lakini hawakuruhusiwa. Hiyo yote ni kutokana na jambo la kisiasa lenye kungojwa tarehe 15 Mei ijayo. Maelezo mengi nawe Jean-Paul Basila kutoka mji wa Bunia. Mjini Bunya, leo siku ya nne, toka asubuhi na mapema, wa askari polisi wakivikwa vazi na vyombo ya kutuliza fujo ya maandamano walitishwa kunako tribune kuu kwa nia ya kusimamisha fujo lolote. Wanafunzi ya mashule kubwa waliomba wafanye maandamano katika amani, lakini hawakuruhusiwa na wakuu viongozi. Wanafunzi walitoa pia matangazo wakionyesha ya kwamba wanasapoti nia ya kukaribisha zaidi uongozi iwe pembeni ya raia kwa njia za maredio ya kandokando. Ombi ya wanabunge jimboni yameripotiwa zaidi, na hiyo ombi yamealika raia wilayani Ituri wanunue filimbi waipige siku ya tano usiku kati kwa kuonyesha furaha zao kwa ushangilivu ya jimbo mupya wanabunge hawa wana mpango ya kufika wote kabisa mjini Bunya siku ya tano bila nia ya kurudi tena mjini Kisangani. Raia mjini Bunya inangojea pia ripoti kutoka mazungumzo yanikufanyiwa kati yaliwali wa jimbo la mashariki na wanabunge ya taifa pale mjini Kinchasa kuhusu jambo hiyo. Bunya, Jean Paul Basila, Radio Kapi. Hey, juwe, ni kwamba ni juma iliyopita ndiyo wanabunge wa jimbo la mashariki wazaliwa waituri waliarifu kwamba tarehe hiyo ni ya kugeuza eneo lao sawa jimbo. Na kwa upande mwingine asilimia makumi sita na tano ya masuala za udongo katika matribinali na makorti za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelekea ugomvi wa udongo na majumba. Nambari hizo ni za kufadhaisha na kukata moyo kwa wenye kutamani kuendesha kazi kubwa kubwa nchini na ndiyo yenye kufasiria mkutano kuhusu matatizo ya udongo unaoendeshwa hapa mjini Kinshasa wakilishi wa serikali za jimbo wakuu wa mitaa na wakuu wa kiasili na wote wenye kujihusisha na swala kuhusu udongo wanafikiri dhidi ya udongo dhidi ya uongozi mzuri wa mali ya serikali. Shabaha ni ya kukomesha ugomvi huo kuhusu udongo. Kwa upande wake, katibu mkuu wa wizara ya masuala ya ardhi na udongo alisema ni nani ana uwezo wa kugawa udongo na nani ana uwezo huo. wenye wanastahili kufuatilia neno. Wa kwanza ni baraza la Bunge, kama kunahitajika kugawanya udongo kubwa. Kisha ni Rais, naye iko na la kusema kuhusu udongo. Tena waziri ahusika na mambo ya udongo na ardhi, liwali wa jimbo, kutosha tu liwali ya jimbo la Kinshasa, sababu sheria inasema kama madaraka yenye kupewa na maliwali jimboni hapa Kinshasa ni waziri ahusika na udongo na ardhi, njo anapashwa kuyatimiza. Pia kuna wahusika na mambo ya manyumba ambayo wanafuatilia habari ya udongo siku kwa siku. Kuna watu wenye hawastahiri, sawa viongozi ya mikoa hawastahiri namna moja na, na viongozi ya mitaa hawapashwa kupana vikartasi. Aluma Musa Imbala huyo kaongeza katika daftari ya wenye kujiingiza kwenye masuala hilo za udongo katika njia isiyo halali, watumishi wa serikali wa na wasekta sekta ardhi na udongo, wakuu wa kijeshi, wakuu wa polisi na hata wauguzi wamoja juoni kwamba mkutano huo utakomeshwa kesho siku ya tano. <coughs> Wilayani Ituri, mikataba iliyosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viwanda vya petroli kuhusu kazi hizo mnamo bahari Albert inasababisha kupotezwa kwa serikali kwa zaidi ya miliardi kumi za dola za Kimarekani. Habari hiyo ilitolewa na shirika la Uingereza la uchunguzi wa petroli Platform wakati wa mazungumzo na wapasha habari jana, siku ya tatu mjini Bunia. Kutokana na, na matukio ya uchunguzi wa shirika hilo yanayopatikana katika ripoti iliyotangazwa jana, mikataba hizo zinaleta faida kwa wanasiasa wamoja weni kuwa karibu ya wakuu wa kiserikali ya mji wa Kinshasa ya Kinshasa pahali pa kufaidisha wananchi. Platform ina wasiwasi pia kuhusu ukosefu usalama katika eneo hizo, kinyume cha kuhusiana kati ya shirika zake na makundi zimoja za silaha. Kutoka Bunia, mafasirio mengi nawe, Sadala Shabani. Ndiyo mgereza timur lai muyu ni mtaalamu wa shirika Platform ujulisha kama makubaliano iliyosainiwa kwa mwaka elfu mbili na sita katikati ya kampuni Tool Oil na hiyo ya Heritage Oil inaweza kupoteza faida kwa Kongo ya kiasi ya miliardi kumi, sababu makubaliano hayo ilileta faida ya zaidi ya asilimia makumi matano kwa kampuni hiyo. Mtaalamu huyu anaendelea kusema kama makubaliano iliyosainiwa katika Divin ile pia iliweza kuleta malipo kwa kiwanda hiyo kwa vitu vimoja vimoja sawa vilo gari kwa jeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wataalamu wa gereza hawa wanaendelea kusema kama wananchi wa moja wa, wa nchi Kongo waliweza kujipatia wei kwa katika makubaliano fulani zaidi hiyo uliosainiwa katikati ya shirika Said Aul na Congo Petroleum wakipata hivi kiasi ya miliardi tatu muda wa miaka makumi mawili Kainu tamu lu lei huyu mtetezi wa Ugereza hujulisha pia kama kuna siku hii uoga fulani fulani kwa usalama ya Ituri, kwa kuona kama viwanda hawa wanashirikiana pia na watu wenye silaha alipoulizwa leo asubuhi, Lambert Mende, mpasha habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amejulisha kama makubaliano haya haikuweza kukubaliwa na rais ya Kongo, iliweza kutupiliwa yapita sasa miaka ya miwili. Ni kirepoti kutoka Bunya, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya Kusini, toni tatu kwa hektari moja ndiyo pato inayoongojwa katika kilima, kilimo cha mchele katika eneo la hektari makumi sita pa Kamanyola mtaani Walungu. Operesheni ya kuvuna ilianzishwa rasmi jana na mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa kilimo. Mradi huo wa kilimo ni tunda mapatano ya wizara ya taifa inayohusika na kilimo ikisaidiwa na wakilishi maalum wa FAO katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jamaa elfu sita za wakaaji wa bustani na wakulima wa mchele wa eneo hilo wanasaidiwa na mradi huo ulioandaliwa tangu mwezi wa Januari uliopita. Moiz Muindo, kiongozi wa ofisi ndogo ya FAO Bukavu, anafasiria mbele ya maikrofoni ya wenzetu wa mji huo. De... ni karibu hektara makumi sita ndizo tumekwisha lima, na tunawaza kwamba mwezi wa kumi na mbili ujao mwaka huu tutafaulu kuzilima hektara karibu mia sita na itatufikishia kilo elfu kumi na mnane ya mpunga ambazo mradi huu una ngoja. Ni kwamba ni mradi ambao una lengo la kuhudumia jamaa ambazo zimetatizwa na vita mbalimbali zilizoendeshwa sehemu hiyo. Kuna pia jamaa za wahami na zile ambazo zili Pata uzito wa kuhudumia jamaa ambazo zilikuwa hazijiweze. Tunatumaini kwamba kupitia mradi huu jamaa nyingi zitapata chakula ya kutosha na pesa kupitia kuuzisha mpunga huo. Jueni kwamba mradi huu wa mchele ulioandaliwa hapo Kamanyola utafanyika katika maeneo zingine za Jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi nafasi wakaji wataomba, imesema FAO. Kwa kifupi matunzo na mafunzo ya mbali vitakuwa punde tayari ukweli. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matayarisho kwa hiyo yanaendelea kunako universiti ya Kinshasa kabla ya kufikishwa kwa vyombo vya lazima kwa mradi huo. Hayo ni masehemu ya kiongozi wa shirika la Afrika la mipango ya kazi za mbali aliyeonyesha mwenendo wa mradi huo wakati wa kuonyesha kwake leo hii kunako universiti ya Kinshasa. Oh.