Hey, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inadai mafasirio na matengenezo ya serikali ya Nigeria kuhusu tukio ya siku ya Mungu pa aba wakati wa mechi ya kandanda baina ya timu ya Vita Club na Enyimba katika michuano ya Kiafrika. Balozi wa Nigeria mjini Kinshasa, Hussein Abdullahi, alialikwa leo hii asubuhi kunako wizara ya mambo ya kigeni na kupokezwa moja kwa moja kibarua cha kukataa hali hiyo na pande la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kampeni isiyo ya malipo ya kugundua magonjwa yanayodumu iliendeshwa katika hospitali zote za mji wa Kinshasa. Operesheni hiyo iliandaliwa na shirika la taifa la wauguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa matayarisho ya sikukuu yao ulimwenguni. Na kupata mafuta ya gari katika stesheni za jiji la Kinshasa, kisha saa kumi na mbili ya jioni inakuwa kugumu, ni sababu stesheni nyingi za mafuta ya gari zinafunga mbele, wakati tangu sasa siku tatu. Balozi wa Nigeria mjini Kinshasa Hussein Abdullahi alialikwa leo hii asubuhi Kunako wizara ya mambo ya kigeni hapa mjini Kinshasa, alipokezwa na waziri makamu wa masuala ya kigeni Inyas Gata Mavita kibarua cha kukataa cha pande la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kongo inadai mafasirio na matengenezo ya serikali ya Nigeria kuhusu tukio ya siku ya Mungu iliyopita paaba, wakati wa mechi ya kandanda baina ya timu ya Vekleb hapa mjini Kinshasa na Enyimba ya Nigeria katika michuano ya Kiafrika. Jueni kwamba ujumbe wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ulinyanyaswa na kushambuliwa mbele ya mchezo huo wa kandanda, ikiwa zaidi ya watu kumi na wawili waliumizwa. Fuateni msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni Patrick Mutombo kuhusu mkutano kati ya waziri makamu na balozi wa Nigeria. Masemi yake yalichukuliwa na Mimiye ya Ngumba Mulongu. Minazani kama tukio mbaya ilitufikia haiwezi kuharibu uhusiana kati ya DRC na Nigeria sababu, haiko government ndio alitenda maovu, ni wakaji wa moja ya Nigeria wenye wanapashwa kuadhibiwa eh. Na kuhusu tukio liliofikia wachezaji wa timu la Vita Club hapa mjini Kinshasa, tumearifiwa kwamba mwito wa kupinga hali hiyo uliofanyika na shirikisho la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo la michezo ya kandanda mbele ya shirikisho la afrika la kandanda ombi hiyo tumesema imepatikana mezani mwa ofisi ya katibu mkuu mustafa fahmi tangu siku ya mungu iliyopita mafasirio mengi nawe adolfine ngoi katika taarifa iliyoandaliwa na kristian mulumba kalumba kwa masemi yake kiongozi makamu wa pili wa muungano ya michezo ya kandanda nchini Congo bwana Laurent nkwimlai Fekofa ilimwandikia katiba wa Kafu tangu siku ya Mungu kwa kumjulisha shida ngisi ilijitokeza kule ku kiwanja cha kabumbu Enimba International Stadium yenye kuwa pale muji aba tena hii siku ya kwanza wenye fekofa walihakikisha habari yenyewe kupitia barua ya pili, ambayo ilifasiria ngisi mambo iliendeka, kupitia masemi yake katiba mkuu Benoit Ediba mwenye alisindikiza wadofe nware nchini Nigeria. Tena kuna wajumbe wataenda safari mpaka kumakao ya kafe kule Kairo nchini Misri kwa kuhakikisha habari kuwa kati ya vibarua ni wakina na makamu wa pili wa viongozi ya Fekofa pamoja na mwanabunge Denika Mbai Mbay ya kutuma ujumbe ili kamatwa, baada ya mkutano kuandaliwa na aliwali ya mambo ya michezo Bwana Claude Nyamugabo ndani ya ofisi yake hii siku ya kwanza. Hii habari kuhusu asv klebe itazungumziwa pia katika kamisheni ya mchezo ya matimu na yale ya warifri itakuwa mtarehe kumi na nne mpaka tarehe kumi na tano Mei kule Kairo mbele ya kusema lolote. Kampeni isiyo ya malipo ya kugundua magonjwa na hudumu iliendeshwa leo hii katika hospitali zote za mji wa Kinshasa operesheni hiyo iliandaliwa na shirika la taifa la wauguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa matayarisho ya sikukuu yao ulimwenguni itakayosherekewa tarehe kumi na mbili Mei ijayo. Mwandishi wetu Mimi Ye Ngumba Mulongo alichungua hali katika mahospitali za muzi wa Kinshasa. Taarifa yake inasoma Sidoni na Mari Chantal Lumba. Kampeni kwa kupiganisha ugonjwa ya moyo au hipertension arteriel, ugonjwa ya kugusa eneo ya siria wa mama au cancer du col de l'uterus, ugonjwa enye kugusa liziba au cancer du sein na ugonjwa ya sukari mu damu au diabete imefanyika hii siku mbili mu hospitali ya serikali. Juma inayopita hiyo kampeni ilifanyika mu masoko, mu makanisa na mafasi zingine enye kupokea watu wengi. Kampeni ni kwa kuchunguza hiyo magonjwa na itasaidia wakaji kuyua wa hali ya afya yao na kwa kuepuka hiyo magonjwa. Kampeni inajulisha tena hatari ya magonjwa. Muuguzi Mtebanzasi ya hospitali kuu ya Kinshasa ametuelezea kwamba wakaaji wamefurahia hiyo kampeni, lakini na pashwa wapate usaidizi ya government kwa kuendelea mpango yao enye itamalizika magharibi ya leo. Mpaka sasa wametumia usaidizi ya OMS. Na jimboni Kasai ya Mashariki, ugonjwa wa kuendesha damu Unaripotiwa katika eneo la afya la Onema Ototo wilayani Sankuru, watu makumi mbili na sita walihesabiwa, kumi kati yao walifariki, imesema shirika la afya ulimwenguni. Ugonjwa haujajulikana vizuri e, lakini unafanana kuendesha damu wala homa ya damu. Maelezo mengi nawe Jean Milinganyo kutoka mji wa Mbuji Mayi. Hiyo ni ugonjwa wa kuhara na hauchagui mkubwa ama mtoto. Mpaka sasa, wenyi kwa na miaka mingi ni makumine na sita, na mtoto anapatikana kati ya miezi sita. Magonjwa haya ni yenye kupatikana Ototo Kongo na Onema Lotoye, hivi vijiji vyote vinapatikana katika mkoa wa Kongo waganga, mpaka sasa wanaonyesha wagonjwa kumi na sita, kati yao kumekwisha fariki sita. Ila pa onema lotoye kuna wagonjwa kumi, hakuna aliyefariki. Vitambulisho vya kuonyesha ugonjwa huu kufuatana na waganga wanaotibu ni homa, kuhara hata damu, machungu kifuani, tumbo lenye kuvimba, pia mara moja moja mchoko. Vitambulisho hivi vinatoka onema ototo, vikichunguzwa na mganga paloja. Ofisi ya serikali haijajua bado ni ugonjwa gani. Ja Bruno Ngenze, mganga kwenye OMS katika Kasai ya Mashariki, anatujulisha kutuma kwa madawa na mganga wa vipimo. Nyuma ya hapo ndio wanaweza kujua kwamba ni ugonjwa gani. Tujulisha ya kwamba tangia ugonjwa ulianza hakuna chochote kilichofanyika mpaka sasa na serikali toka Mbujimai. Mimi ni Ja Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi. He, kupata mafuta ya gari katika stesheni za mji wa Kinshasa kiisha saa kumi na mbili ya jioni inakuwa kugumu. Ni sababu stesheni nyingi za mafuta ya gari zinafungwa mbele ya wakati, tangu sasa siku tatu, ijapokuwa wenyeji wa stesheni hizo za mafuta ya gari wamesema kwamba bei ya litri haijabadilika na mafuta ya gari yanaendelea kutolewa bila shaka katika stesheni zao. Ni nini inafasiria hali hiyo? Waandishi wetu Beli ya Mafinga na Jacques Yves Mulima Walituandalia taarifa inayosoma studioni na Adolfine Ngoi. Tayari vituo vyafuatavyo vi vimekwisha kufungwa fina na mobile kwa pale kitambo magazi elfu ya pale makampanye namuna moja na fina yenye kwa mubandale na enjini kupatikana kule rompwe sosimate. Tangu saa kumi kuna mstari ya wenye magari kutafuta kujiwekea mafuta ya gari zinasimama simama mbele ya vituo vya kuuzisha sababu kila saa kumi na mbili ni duru ya walanguzi wakina Kadhafi wakipandisha bei kunamuna yao. Sasa kwa nini wanaanza kufunga vituo kuuzisha mafuta ya gari je? mimi sijue kitu, minatii mpango kutoka kwa wakubwa wa kazi, wameomba nifunge kazi kwa. Basi kama kawaida niko minapata akiba ya non. Mafuta minatii okay, njo mpango ya wakubwa. Kiongozi makamu wa mashirika za kipekee za wachuruzi ya mafuta ya gari katika taifa la Congo, Emeri Bope: vituo haviwezi kupunguza wala kufunga soko, sababu serikali na kazi wanatumika pamoja, njo maana kama walifanya vile, mimi sijui, lakini wanapashwa kuuzisha. Kwa hiyo madereva wa moja wamoja wanasema kama wenye vituo wanafanya vile kwa kulazimisha serikali apandishe bei ya kuuzisha mafuta ya gari. Na jimboni Katanga walifungwa na kiongozi wa mahakama ya kijeshi siku ya tano iliyopita, askari polisi watano, kati yao maofisa wa chini katika eneo la madini la Mbola kilomita makumi kenda na mji wa Lubumbashi. Wanashutumiwa kuendesha kiolela na katika uficho kazi za kuchimba madini, ijapokuwa inapita siku kumi waziri jimboni wa madini aliondosha wachimbaji madini wa kienyeji katika maeneo hizo. Malizo mengi, nawe pole Munanga kutoka mji wa Lubumbashi. Kufuatana na watu ambao hawakupenda kutajwa, ni habari ya mporomoko wa udongo kwenye shamba la madini ya Mbola ndiye ilihuzunisha viongozi. Na ajali hii ilisababishwa vifo vya hesabu ya watu karibu kumi, na maiti ingali chini ya udongo. Ujumbe ya wakilishi wa waziri jimboni ya mina na wale wa chumba cha mahakama ya hapa Katanga walijielekeza mahali hapo, na walipofika kwenye shamba la madini, walitambua kwamba askari polisi walikuwa wakichimba madini ijapo kufungwa kwa shamba hiyo. Kulingana na kiongozi wa shirika ya EMAK, polisi miongoni mwao kamanda wawili walikuwa wakitumikisha wachimba madini. Kwa hiyo polisi watano walishikwa, pia wachimba madini. Kwa sasa hawa weko katika gereza chumba cha mahakama hapa Lubumbashi. Tuwakumbushe ya kwamba EMAK haihakikishe habari ya vifo. Toka Lubumbashi, pole Munanga, Radio Okapi. Okapi