Okapi. He, leo hii siku ya tano ulimwengu ulisherekea siku sikukuu ya watoto mayatima waliojeruhiwa na UKIMWI. Hesabu yao ni ya milioni 8200 mi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Imesema shirika Mo Kongo inawahudumia. Wilayani Turi mawakili wa Bernard Kakado waliomba tribunali ya Bunya yatie korti ya hukumu wa kimataifa kesi ya mfungwa huyo mwenye kushutumiwa tangu zaidi ya miezi mitatu kutokana na maovu ya vita na kuunda kundi la waasi yaani wapiganaji wa FRPI. Na mkusanyiko wa Rasid umesema kwamba wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR walipashwa rudishwa moja kwa moja nchini mwao hapa hali pa kuhamishwa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Operesheni hiyo ni shida na sio suluhisho kwa matatizo ya wif delir, amesema kiongozi wa taifa wa Rasid. Tutamsikiliza katika taarifa hii ya habari. Oh, leo hii siku ya tano ulimwengu mzima ulisherekea sikukuu ya watoto mayatima waliojeruhiwa na ukimwi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hesabu yao ni ya milioni mnane elfu mia mbili kutoka kutokana na idadi ya Amokongo. Kwa kupinga ugonjwa huo inabaki mengi ya kutimiza, amesema kiongozi mjini Kinshasa wa shirika hilo. Hiyo ni kutokana na ukosefu wa usaidizi kutoka serikali. Taarifa ya Teres Basubi Usomi wake studioni na Mari Chantal Lumba. Kufatana na masemi ya waongozi ya shirika ya Amo Kongo, karibu asili mia kumi ya Wakongomani wana ugonjwa ya ukimwi. Hata kama government ilikamata kusudi mwaka jana kwa kupiganisha ugonjwa ya ukimwi, mpango wenye kusaidia watoto mayatima wenye umoja ya wazazi au wawili wamefariki kwa ugonjwa ya ukimwi, mpaka sasa kukingali matatizo mengi kwa kuwasaidia. Mganga Henri kuka uh, kiongozi jimboni Kinshasa ya Mukongo ametolezea kwamba pesa enye kupangiwa mu bajeti 2010 paka sasa hayatolewa ni karibu miliardi makumi sita na saba inapaswa kujulisha kwamba Mukongo anasaidia watoto mayatima kupita elfu munane wenye umoja ya wazazi au wote wawili, wamefariki kwa ugonjwa wa ukimwi au watoto wenye kuwa na ugonjwa wa ukimwi Mukongo amepata usaidizi kwa viungo vingine sawa mpango ya government PNMLS, UNICEF ama USAID. Kungambo yake waziri ya afya Victor Makwenga ametuelezea kama walishoongea na shirika la Banke Mondial kwa kupata usaidizi kwa ajili ya wale watoto amelomba viungo vinye kusaidia wale watoto wawezi kuvumilia mpaka mwezi ya Julai. Ena, kwa upande mwingine mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini shirika la Pharmakina linatoa madawa za aina ya antiretroviraux tangu Juni hiyo ni kutokana na ombi ya mashirika za taifa zenye kupinga ugonjwa wa ukimwi. Farmakina Bukavu aitoshe nje ya Congo antiretrovirizo na inashutumu ukosefu wa ombi kwa mashirika maalum. Afuatayo ni daktari Pierre Prince Lundure Mulema, akiwa kiongozi wa tawi la VIH ARV Farmakina Bukavu, akijifasilia mbele mbela ya mikrofoni ya Jean-Baptiste Ntunga. Siku hizi Farmakina inatoa dawa antiretroviro generik kwa ombi ajili ya wagonjwa wa Kongomani, ila shida iliyoko ni kwamba hata kama dawa hiyo itatengenezwa kienyeji hainunuliwe. Yale mashirika yanayo lazima ya dawa hiyo kwa kuitoa kwa wagonjwa hawatoi ombi kwa Farmakina Bukavu. Twaweza kutoa cure 1100 kwa mwezi kama kuna ombi tunatoa ikiwa kuna ombi, ila hadi sasa hatuna wateja hawafike. Namna gani kuepuka vidonda vya hatari katika sehemu za uzazi za wanawake kwa thamani ya chini? Huo ni mwito kutoka shirika la kupinga magonjwa ya aina hiyo kwa madaktari na wajuzi wa kiafya wenye kuhusika na magonjwa ya wanawake. Swala hilo linapaswa andikwa katika lazima za afya. Ndiyo maana wanawake wanapaswa endeshwa uchunguzi wa uchunguzi mara na mara kwa kuepuka vidonda vya hatari katika maeneo za siri. E, daktari Alois Nguma, kiongozi wa shirika la taifa linalohusika na sehemu za uzazi, anafasiria hapa mbele ya mikrofoni na mimi Engumba Mulungu. Dans ce sens que les femmes ni ali wa ya ajabu. Vijana wanawake wengi wamekufa sababu ya hiyo ugonjwa enye kugusa eneo <tou> za siri za mwanamke, ugonjwa enye kuitwa mkifransa cancer, cancer de l'utérus. Karibu wanawake asilimia makumi munane tumepokea hospitalini wana hiyo ugonjwa, ugonjwa enye kutokea kuvirusi na jina ya papilona virus. Wakati mwanamke amegusiwa na hiyo virusi, ni kisha miaka kumi njo ataanza kugonjwa mwanamke umeambukizwa wakati ya kitendo cha ndoa, unapashwa kujulisha kuna uwezo ya kutunza hiyo ugonjwa kama mwanamke amefika hospitalini mbele ya wakati, mwanzo ya ugonjwa. Wilayani Ituri, maendeleo mapya naonekana katika kesi ya Bernard Kakado, mfungwa huyo mzee mwenye miaka makumi mnane na sita anashutumiwa tangu zaidi ya miezi mitatu na tribunali ya Bunia kutokana na maovu ya vita na kuunda kundi la waasi yani wapiganaji wa FRPI. Wakati wa kesi ya leo, siku ya tano, mawakili wake waliomba tribunali yachie korti ya hukumu ya kimataifa swala hilo. Tutajiunga na mwenzetu wa Bunia, Jean Paul Basila, kwa maendeleo mengi kwa masio mengi kwa Uh, ces... mashirika wanamemba wa rasid walikutana e ili kufikiria kuhusu hali ya e usalama jimboni kuhusu operesheni ya serikali ya kuhamisha wa FDLR kuna mashaka mengi kwetu. Tunasifu kwanza serikali kwa kuona wanajitahidi, e ili kukomesha kuwepo kwa wa FDLR eneo hili, sababu hawa wanakuwa chanzo cha usalama mdogo jimboni kivya kaskazini. Ila sasa tunaposikia kwamba serikali inapendelea e kuhamisha wa FDLR si toka mashariki ma kwenda magharibi, tunahofu, tunashakia, tuna kuona wa FDLR watakapokuwa huko este wenda wanaweza kupata upya silaha na kuvuruga usalama nchini, sababu tunafahamu kuwa kwamba wana msaada njia ya nchi. Samahani eh, huyo ni kiongozi wa taifa wa Rasid, mwakili Jean Paul Lumbulumbu Lumbu mwenye alitsema habari kuhusu kurudishwa moja kwa moja nchini enchini mwao kwa wapiganaji wa zamani wa FDLR pahali pa kuhamishwa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hayo yakiwa maoni ya shirika la Rasid, katika Kifaransa Reseau d'Action Citoyenne pour la Demokrasie, kuhusu operesheni ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ya kuhamisha wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR Etangu juma jana katika usiano na PAREC, programme ecumenique de paix et de pacification du Congo. Kwa mjibu wa mkusanyiko wa Rashid wenye zaidi ya mashirika makumi saba na tano za kiraia operation hiyo ni shida lakini sio suluhisho kwa matatizo ya wa FDLR. Kumbukeni kwamba siku ya Mungu iliyopita shirika la PAREK lililoanda tangu miezi mingi kampeni ya kuogota silaha kwa dola makumi tano jimboni Kivu ya kaskazini liliondoa silaha uh, na kuamisha wapiganaji wa zamani wa FDLR makumi tano na ine wanamemba wa jamaa zao kutoka mtaa wa Ruchuru hadi jimbo la Katanga. Na kundi la wanabungi wa Kristu na wa demokrasia linakaza mbinu zake na kuendesha mafunzo kwa wakuu wake katika mpango wa uchaguzi ujayo. Mkutano kwa lengo hilo uliandaliwa leo hapa mjini Kinshasa katika usaidizi wa kifedha wa Fondation Konrad Adenauer. Yenye kuzungumziwa ni kuhusu uongozi, mwenendo na muungano wa vyama vya kisiasa. Kiongozi wa kundi hilo la wanabunge amehakikisha kwamba kwa kushinda uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaombwa wakati tunao muungano wa vyama vya kisiasa. Tumusikiliza kuwa mbela ya mikrofoni ya Jacques Yves Molima. No Un, tunapashwa kukuwe masikilizano kati monde ya machama cha siasa, sababu nchi yetu ni kubwa, aiwezekane musiasa kushinda kama machama cha siasa awasikilizane. Tunapashwa kuungana kwa kufikia kushabaa zetu minazani. Wakati machama cha siasa watasikilizana, wana haki ya kujulisha wakaaji wawaelezeye ku pindi gani wamesikilizana nini kila chama cha siasa itapata au itapana. Yote hiyo imelomba itengenezwe mbele ya wakati, njo kazi tumeanza tukirudi wilayani. Tuikituliza kwamba maendeleo mapya yanaonekana katika kesi ya Bernard Kakado na kwa mafasirio mengi, tutajiunga na mwenzetu wa Bunia, Jean Paul Basila. Bwana Bernard Kakado ametambulishwa kunako tribunal la kijeshi na wenye kumshtaki kama kiongozi mkuu na mwenye aliunda gundi ya wanamgambo la FRPI ameshtakiwa kwa matendo mengi la maovu na mashtaka yenyewe imetupwa nje na wakili wake hawa wanamlazimisha bwana Germain Katanga yeye mwenye kusambishwa kwa masiku hizi kunako korti kuu la kimataifa pia bwana Kobra Matata akiwa kwa sasa ofisa mmoja mkuu ndani ya wanajeshi wa FRDC wote wawili kama viongozi wa zamani ya gundi ya wanamgambo la FRPI wajibunya kutoa ushuhuda zao kama kweli mambo yote yenye kumshtaki bwana Kakado ni kweli ama hapana kwa masemi lake mwakili Modeste Magene, ni lazima ifanyiwe hivyo kwa heshima za haki ya wenye kumshtakiwa. kum Ombi hiyo imetupwa nje na mwakili Theodoro Mukendi mwenye kusimamia mashtaka. Kwa masemi yake yeye, hiyo mpango haipatikane ndani ya kitabu cheni kuunda kurti kuu la kimataifa, kwa Kifransa Statut de Rome. Tribunal la kideshi la jimbo ndogo la Ituri itajibia kwa ombi lao akili wa wake Bwana Kakado siku ya kwanza itakapokuja Bunya. Jean Paul Basila, Aredo Okapi. Oh, kapie. Oh, kapie. <laughs>