Wapasha habari wa jimbo la Kivu ya kusini wanahisi kwamba kuna maendeleo katika mpango wa ukingo wa waandishi wa habari jimboni humo. Kiongozi wa muungano huo jimboni Kivu ya kusini alisema hivyo leo, siku ya kwanza, wakati wa sherehe ya sikukuu ya kimataifa ya upashaji wa habari Jimboni Mashariki, tarehe kumi na tano mwezi huu, tunao wilaya ya Ituri itakuwa jimbo la Ituri. Hayo ni masemi ya wanabunge wa jimbo la Mashariki, wazaliwa Waituri Ituri walioatamka leo mjini Kisangani. Wanabunge hao wanahakikisha kwamba hiyo ni kutokana na katiba ya taifa na Ituri ipo tayari kutumika sawa jimbo Jimboni Kivu ya kaskazini, makao tatu wanajeshi wa FRDC alishambuliwa siku ya posho usiku katika lokalite ya Kiseguru umbali wa kilometa 19 kaskazini mashariki ya Goma mtaani Ruchuru. Wanajeshi mnane wa FRDC, raia watatu na washambulizi wawili waliuawa, alisema kiongozi wa mtaa Ruchuru. Ikiwa hali imerudi tulivu sasa. Oh, Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Muungano wa wapasha habari wa jimbo la Kivu ya kusini unawaza kwamba kuna maendeleo katika mpango wa kingo, waandishi, wa kingo wa waandishi wa habari jimboni humo. Kiongozi wa muungano huo alisema hivyo leo, siku ya kwanza wakati wa mkutano wa mabadilisho kwa kusherekea sikukuu ya kimataifa wa upashaji wa habari zaidi ya waandishi wa habari mia moja wa mji wa Bukavu walihudhuria maandamano hayo katika chumba cha mkutano Concordia. Swala kuhusu usalama na kuzuia maovu zidi ya wapasa habari wa jimbo hilo ndiyo zilipata nafasi muhimu katika mazungumzo hayo, ikiwa mauaji wapasha habari watatu, wawili wakiwa wa redio Kapii. Sikilizeni mafasirio ya Kizito Mushizi kiongozi wa muungano wa pashabari kituo cha Kivu ya kusini ninapotambua kushughulikiwa kwa usalama wa wapashaji habari sasa, mashirika ya kimataifa, Umoja wa Mataifa, wapashaji habari wenyewe, wote wanajihusisha na kulizungumzia jambo hilo. Sasa vipi kuhusu usalama wetu? Usalama huo walindwa je kulingana na sisi wenyewe na kulingana na vyumba vyetu na hao wanaopashwa kukinga usalama wa raia nchini? Nawaza jambo hilo la shughulikiwa na ni hatua mojawapo napoona jinsi vikao vya kesi za wapasha habari waliouawa vyafuatiliwa na wapasha habari, ni alama ya kuonyesha umuhimu kwa kuvifuatilia na kuripoti, kwani ni jambo linalowahusu. Ni alama ya umoja, ila pia ni kwa ajili ya kulinda usalama wao binafsi kwa siku za usoni. Muungano wa wapasha habari wa jimbo la Kivu ya kusini ulipatia kila mmoja kitabu cha sheria ya usalama iliyoandikwa kwa kuzuia hatari kuhusu usalama na kuhusu wapasha habari waliyo wawa kwa risasi. UNPC inapinga uchunguzi katika kesi ya mpasha habari Serge Maeshe, na kuhusu kesi ya Didas na Mujimbo, UNPC inachunga kutangaza kwa uamuzi kesho siku ya pili na tribunali ya kijeshi ya Bukavu. Na kwa mwisho UNPC imeshutumu uzembe katika swala la mpasha habari watatu waliowawa kwa risasi jimboni humo, Bruno Kokoti Rambiza mwenye kesi yake e bado haijaanzishwa. Tukibaki hapa mjini Kinshasa, tuseme kwamba waandishi wane wa habari wa walituzwa na ubalozi wa Marekani katika mpango wa kipindi cha kwanza cha samani Benjamin Franklin. Tuzo hiyo inatolewa kwa pasha habari waliochunguza swala kuhusu hali ya siasa ndani na ya nje ya Marekani. Ni nini samani hiyo na wapasha habari wanachaguliwa namna gani? Mwandishi wetu Nadine fula Nsimba alituandalia taarifa inayosoma Sidoni na adolfine Ngoi. Pri Benjamin Franklin, jina ya mwandishi mzaliwa wa Amerika, pia mfanya siasa. Iliundwa mwezi wa tano ya mwaka elfu mbili na kenda kwa kutuza wapasha habari wa Kongo wenye kutangaza habari kuelekea jamaa, maadibisho, uchumi ya Amerika, tena kisiasa ya Amerika mbele ya Kongo ya kidemokrasia, kupitia tauzi zifuatazo: magazeti, utangazaji na kuzituma kwenye internet katika kundi la wazee kunapatikana mwalimu wa tawi la waandishi wawakilishi wa UNPC, OMEC, JED na mujumbe wa umoja wa Mataifa ambao watachagua habari mzuri kuzote yenye iliheshimu sheria toka mwanzo, mawazo ya mwandishi na ukweli yake. Hii tarehe tatu mwezi wa tano ya mwaka elfu mbili na kumi wako washindaji wane wamepewa tuzo: Bigete Yeta wa gazeti Numerika, Serge Bahati Sikuli wa Radio Moto Butembo, pale Beni, Frank Bako mwandishi wa kipekee. Pande za magazeti kuna Luc Roger Mbala wa gazeti Observateur, lakini wenzetu wa Pashabari walinung'unika kuwa kuona eti umoja wao Luc Roger Mbala hakufika wa kusherekea, sababu jana magharibi alitishwa na watu fulani njiani. Tukumbusha ya kwamba kila mshindaji alipewa dola elfu moja. Sherehe ingine itakuwa mwezi wa tano mwaka elfu mbili na kumi na moja. Jimbo ni mashariki, tarehe kumi na tano mwezi huu wa tano, wilaya ya Ituri itakuwa jimbo la Ituri. Hayo ni masemi ya wanabunge wa jimbo la Mashariki, wazaliwa wa Ituri walioyatamka mbele ya wa waandishi wa habari leo mjini Kisangani. Wanabunge hao wanahakikisha kwamba wanafata, katika, wanafata katiba ya taifa tarehe kumi na mnane Februari elfu mbili na sita katika kipengele cha pili kinachoarifu kwamba siku ya tano tarehe kumi na tano Mei ndiyo ya mwisho ya kushimika majimbo ya sasa. Wanahisi kwamba Ituri potayari kutumika sawa jimbo pamoja na mashirika zake zote. Tusikilize mafasiri ya mbunge Floribert Katanabo, msemaji wa bunge wa Ituri. Maseme yake yalichukuliwa na Anselme Maswa. Wanabunge wazaliwa wa Ituri wenyi walikusanyika tangu tarehe kumi na saba hadi tarehe makumi mbili na enda mwezi wa ine kwa kuchungua de hali de ya wilaya ya Ituri yeni kuwa chini ya uongozi mbaya la na vinyume vya jambo ilo: ni hizo wizi ya feza ya serikali, uharibifu ushimikwa kiserikali kwa jambo la kuiba feza ya serikali na kurudishia wakubwa yao nusu, jambo leni kufanya pande yote wa mashirika za serikali usalama weni kudumu. Tunashika bahati ilo yeni tunapewa na sheria ya nchi pia na sheria namba munane chini ya kumi na mbili kuambatana na hali ya wilaya ya Ituri yeni kuwa na vifaa vyote vyene kustahili ishimikwe e sawa jimbo. Tunasema hivyo siku ya posho, tarehe kumi na tano mwezi tunayo itakuwa siku ambaye wilaya ya Ituri itashimikwa na itatumika sawa jimbo kwa upekee na mashirika zake zote, tunaomba na waongozi wa taifa wachugue madaraka zao. Wana bunge 13 wa jimbo la Maniema waliwasili leo siku ya kwanza mjini Kindu kati ya makumi mbili na nne wakitokea mjini Kinshasa. Wote wanasema walileta mabadiriko kisha kuziuzulu kwa liwali wa jimbo Didi Manara Linga. Kwa mjibu wa kiongozi wa bunge la Maniema, kujiuzulu huko ni kwa utashi na siyo swala la kisiasa. Malezo mengi nawe Rigobert Yuma Gobert Yuma Ndwani Walumba wanabunge hawa ambao huita wenyewe gundi lao gundi la kumi na tatu ama G13, walipokelewa kunako uwanja wa ndege na nyimbo na vigelegele vya wa waumini wao. Hawa walikuwa wakivaa mipira ambao iliandikiwa G13, wanabunge wa mabadiliko. Kwa presidenti wa bunge, hakuna mwanabunge anayeweza kujipigilia kama ni yeye amemwondoa madarakani. Liwali didi manara linga, kujiuzulu kwake ni hatua ya kisiasa, na yeye alipashwa kutii aliongoza kusema kama raia wa Manyema hupashwa kungoja timu mpya itakaoongoza jimbo la Manyema na ambao itachaguliwa tarehe nane Juni ijayo. Kwa mwanabunge Serge Kawaya aliyekuwa chanzo cha kibarua kiliyosema la waliwali wa jimbo, kulikuwa shimo kubwa kati ya wanabunge wa jimbo la Manyema. Lakini kwa ngambo yake, mwanabunge Sanda Buleli, siku yao Kinshasa ilikuwa ngumu sana. Sasa ni wakati wa kujitia pamoja kwa faida ya Manyema. Tuwakumbushe kama wanabunge wa Aliitwa kwa rafla na waziri wa kwanza ausikae na mambo ya ndani tangu tarehe moja Mechi kuhusu mgogoro iliyokuwa kati ya baraza la bunge na liwali wa jimbo Didi Manara Linga. Nikiripoti toka Kindu ni Mirigobele Umandwani Walumba, Radio Kapi. E, jimboni Kivu ya Kaskazini makao tatu, wanajeshi wa FRDC alishambuliwa siku ya posho usiku katika lokalite ya Kiseguru ni kwenye umbali wa kilomita makumi tisa kaskazini mashariki ya mji wa Goma mtaani Ruchuru katika njia ya kiwanja Ishasha, wanajeshi mnane wa FRDC, raia watatu na washambulizi wawili waliuawa, alisema kiongozi wa mtaa wa Ruchuru. Na kwa sasa hali imerudi tulivu, amehakikisha kiongozi ya misi Kalunda. Mafasirio mengi nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma ilikuwa kwa majira za usiku kati, wakati wanamgambo walishambulia kwa jumla pozishen zile tatu za jeshi la FRDC kwa umbali wa kilometa kumi na sita kumi na saba na kumi na tisa na kijiji cha kiwanja barabarani lenye kuelekea nyamili maishasha za ripoti durukaza. Duru hizo zaongeza kwamba mapambano ya kadumu muda wa saa mbili hatimaye waskari mnane wa FRDC na raia watatu wakiwana wake wawili wa askari na mtoto wao mmoja waliuliwa katika mapambano yale. Duru za kijeshi zaeleza kwamba washambulizi kambaaambi wa wa FDLR waliuliwa nao pia raia. Raye wa Giseguru walianzisha kazi zao rasmi mapema isiku ya kwanza. Kwa upande wake, mripoti wa Operation Amani Leo jimboni anaeleza kwamba wa FDLR waliendesha mashambulizi yale kwa malengo la kutafuta vifaa vya kijeshi toka FRDC. Meja Sylvin Sylvain Ekenge asisitiza kwamba kwa mda huu wa askari wa FRDC wanaendelesha operation za kuwasaka msituni wana mgambo wale. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi.