Radio Okapi. Okapi. Karibuni nyinyi wote wenjekuwa nasi njani mwa anga wa kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Watu ine wamefariki na wengine ine kuumizwa jana hapa eneo la masomo ya zamani Moliere. Ukuta wa nyumba uliwaangukia na kuwafunika waliofariki. Uliwa ni pepo kubwa na mvua iliyonyesha ndiyo ilisababisha msiba wa ukuta kuanguka. Jimboni mm -hmm. Katanga kama mipango ya sheria inaheshimiwa sana, hayo ndiyo yaliojulishwa na presidenti wa kurti ya mwito ya jimbo lile, ila watu wengine upinga maneno yale mm -hmm. ni kesho siku ya tano tarehe makumi tatu Aprili mwaka tunao ndiko kutasherekewa nchini kote Kongo ya Kidemokrasia sikukuu ya masomo jimboni Kivu ya Kaskazini. Sikukuu ile wenda kupitika katika hali ya mafikiri. Oh, nam abari kamili Kinshasa. Watu ine wamefariki jana na wengine ine kuumizwa hapa mjini Kinshasa, katika eneo la masomo ya zamani Moliere ambako ukuta wa nyumba uliwangukia watu wale ine. Ilikuwa jana mangaribi. Eneo lile la Moliere ni kwa leo hii lenye kujengwa upya kwa kugeuka kuwa nyumba kubwa ya ghorofa. Kufatana na washahidi waliokuwa mahali pale, ukuta wa nyumba ukizeeka haukuweza kuwa kubaki imara na pepo kubwa iliyovuma pamoja na mvua kubwa iliyonyesha jana mjini Kinshasa. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Mimie Ngumba Mulongo. Mengi tuyafate studioni na bibi Marishantale Lumba. Kati ya waliofariki kuna wazaliwa wawili wa Ushina na Wakongomani wawili walitumika kazi ya kupanua barabara enye kuitwa zamani 24 Novembre. Habari ilitolewa na ushuhuda waliokuwa hapo wakati ajali ya ajali na lihakikishwa pia na kiongozi wa chumba cha baridi cha wafu kunako hospitali kuu ya Kinshasa na hospitali ya Ngaliema ambako maiti yanalazwa. Watu tatu walifariki moja kwa moja wakati wa ajali na mwingine moja alipata kifo hospitalini watu wane walioumizwa walifikishwa katika kituo cha afya karibu ya fasi ya ajali. Uharibifu ungine unaripotiwa, pepo ilipeleka manjanja yaliyoharibu gari nyingi katika barabara hiyo ya 24 Novemba. Wakaaji wa kata wanasema ajali ingeliepukwa, ukuta ulitengwa na ulikuwa wenye kuonyesha uharibifu na hakuna kilichofanyika kwa kuzuia ajali hiyo. Nam jueni kama msiba ule ulitukia siku ambamo kulishangiliwa siku kuu ulimwenguni ya usalama na afya mahali pa kazi, na sheria inaheshimiwa sana jimboni Katanga. Hayo ndiyo maoni yalijulishwa na prezidenti wa kurti ya mwito ya Katanga wakati wa mkutano wake na wapasha habari mjini Lubumbashi. Mwendesha mastaki mkuu Bwana Timba Konde alilusha kama kwa kuhakikisha maoni yake ni kutambua tu idadi nyingi ya mastaki iliyohukumiwa uaminifu unaodumu kati ya wenye kustakiwa na sheria na pia kufunguliwa kwa kurti ya mtoto mjini Lubumbashi lakini kwa upande wa wakili na wale wenye kustakiwa na wenye kupenda wapewe sheria, hali ya sheria ni mbaya sana katika jimbo lile, na basi kunako chumba cha sheria jimboni Katanga hawaendeki vizuri sana. ripoti ya jangandu mengi sidioni tuyafati na bibi Denise maeu Kiongozi wa kurti kuu jimboni Katanga anafurahishwa kuona kwamba sheria inaendeshwa vizuri tangu yeye na wenzake wamesimikwa kama viongozi wa vyumba vya sheria hapa Katanga. time konde husema kwamba Nous avons tulifanya yote kusudi wakaaji wawe na matumaini kwa wafanya sheria, kwani bila wao kazi yetu haina maana, na hii ni jambo kubwa. Upande mwingine, kuna wakaaji wa Lubumbashi wamoja tuliowaoji usema kwamba sheria haiongozi vizuri jimboni Katanga na wanastaki viongozi wote wa vyumba wa sheria. hakuna kintu kibaya sa justisi mwiyi nchi hapana. Mungu atusaidie kuniko na kuelezea, kama unaona kuko kusikilizana Entre bamagistrat na bajuge na baavokat kintu kimoya niko na kuelezea uleeko nateswani mpaka peple kongolais, un pays sans justice, ni kintu kalikile aina mateswe eh. Kiongozi wa kurtiku ya Katanga uendelea kusema kwamba wanaostakiwa wana kila mara maoni mbali mbali kufatana na kesi wanayo ikiwa. Wanapewa sheria watasifu viongozi, na ikiwa wanakosa sheria wanashutumu viongozi. Maakida nao pia wanastaki viongozi wa sheria jimboni Katanga kutoendesha vizuri kazi yao. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Kapi. Na katibu mkuu makamu wa Umoja wa Kimataifa aosikani na mambo ya kiutu amewasili leo hii hapa mjini Kinshasa. Bwana John Omse aliweza kukutana na waziri mkongomani aosikani na mambo ya kigeni Bwana Tambu Mwamba, waliweza kuchungua hali fulani fulani kuhusu mambo ya kiutu na ukingo wa raia na sabia mipango ya kuweza kuongeza operesheni ya kiutu kwa usaidizi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika majimbo mbili ya Kivu, jimbo la Mashariki na lile la Ekuatoria. Jiueni kama katibu mkuu makamu wa umoja wa kimataifa mwenye kuhusika na mambo ya kigeni huenda pia kutembelea kesho Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini na wamaziri wenye kuhusika na sheria wa nchi wanamemba wa kamati ya uchumi katika Afrika australian Sadek kwa kifupi ni wenye kuchungua juu ya hali bora ya sheria katika kamati yao, tangu leo siku ya ine mpaka kesho siku ya tano. Wanamemba wa serikali za nchi 11 juu ya 15 ndio wenye kukutana hapa mjini Kinshasa juu ya kuchungua kazi mapasha na madaraka ya kurti ya Sadek na kujifunza pia gisi ya kutumia mipango huenda kuchukuliwa na kurti ile. Wajumbe wa nchi zile kumi na moja watachungua na kukubali malipizi ya kuwazibu Madagaskar iliyosimamishwa na Sadeke sababu ya vita vya kisiasa inchini mule. Mwisho wa mkutano wao watatoa ripoti yao kwa marais wa nchi zao. Sherehe yote ni pesa, lakini siku kuu ya taifa kuhusu maadhibisho, yani masomo ni kesho siku ya tano, katika eneo lote la Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Jimboni Kivu ya kaskazini, sikukuu hiyo huenda kusherekewa katika hali ya mafikiri. Ndivyo ilivyojulishwa na shirika la kuwatetea walimu wa Kongo sieko kwa kifupi katibu jimboni Kivu ya Kaskazini wa shirika lile alirusha kama hali ile wenda kuheshimiwa, kwani walimu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini hawakupewa mishahara yao mwezi wa nne mbele ya tarehe makumi tatu Aprili mwaka tunao, saa vile iliweza kusikilizana na, na serikali kuu Kinshasa. Salomo Sudi katamea mbele ya mikrofoni ya Benarde Nyangi: sherehe yote ni pesa, lakini kutokumpatia mwalimu hiyo pesa yake, hata ya kidogo ambapo wanatulipa, hiyo ni kukataa asifete. Kwa hayo sendika yao sieko na waomba wabaki nyumbani, wamedite sio greve hapana, na siku ya kwanza watarudi kwenye shule, wanaendelea kufundisha watoto, itakuwa alama ya kuonyesha wakubwa wenyewe ya kwamba hatuko tunaitika hiyo ambapo wanatufanyia, hiyo ambapo wanatupilia <coughs> Jimboni Manyema paka sese zaidi ya kilomita mia tatu na mji wa Kindu, katika mtaa wa Punia kunapatikana eneo la kukinga ngila, yani gori ya Punia. Eneo lile ni shirika lisilokuwa la kiserikali lenye kuhusika na mazingira lililoundwa tarehe mbili mwezi wa kenda mwaka elfu mbili na mbili na wakaaji, na linaongozwa na wenyewe kwa usaidizi wa shirika la kimataifa Gorila Fund. Bwana John alimbake ausikani na mpango wa ngila za Punia. Eneo lile ni la kilomita e, mraba mbili mia munane na linalo zaidi ya jamaa mia moja makumi saba ya ngila pamoja ikiwa na idadi ndogo ngila mia saba. John alimbako anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Matie Ilunga Shambui. Tulipata nia ya kuunda hiyo mbuka ya wanyama hapa, kwani ni serikali ndiyo imeunda mbuka kitaifa ya wanyama, na kisha kuyaunda hawaulizake ki wakaaji wa vijiji. Ndio maana wakaaji waliwaza kuandaa hiyo mbuka ya wanyama itakayezuiza hiyo ya serikali la taifa, na hiyo ina mazoezi ya kubeba viwanja kubwa sana. Kisha uchunguzi ya wa wataalamu wetu walivumbua jamii mia moja makumi saba na nne ya ngila. Kila jamii tuliona ngila kupita mia saba ijapokuwa mawindo inayoendeshwa kwa upande huu ni sasa siku sita leo hii siku ya ine tangu hatua ya kugoma kazi imeanzishwa katika mtaa wa makala hapa mjini Kinshasa. Ni shirika la kuwatetea watumishi wa mtaa ule wa Makala ndilo lilichukua mpango ule wa mgomo wa kazi, na hiyo ni kufatana na malalamiko ya kuweza ya kumkataa, kumkataa kiongozi wa komine ile, yani ma, Makala burgumestre wa, wao aondoshwe madarakani, malalamiko yaliyotumwa kwa liwali wa, wa, wa jimbo mji wa Kinshasa kwani anacho chumba chake kingine cha kazi chenye kuongozwa na mdogo yake, akiwa hivi mwongozi wa chumba kili na kukupokonya pesa za serikali na kodi. Huyo anapokea pesa na vitu vingine. Tumsikilize Banza Siesia, mtetezi wa wafanyakazi akiwa mbele ya mikrofone ya Jacques Ive mulimo se... wafanyakazi wote walikasirikia kiongozi wa mtaa kutokana na hali yake mbaya ya kutumika fedha za serikali haziweze kuwa na mifuko mbili tofauti. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili, swala kuhusu jumba la pombe kipea yo. Kiongozi makamu wa mtaa na kamanda wa polisi walifunga jumba hilo la kinywaji kutokana na maagizo ya wa waziri jimboni. Wakati jumba hilo lilifungwa, kiongozi wa mtaa kukuwa na wakati, alifika alifungua jumba hilo la pombe akitolewa dola mia moja makumi tano. Fedha hizo haziingie katika mfuko wa serikali sababu hakuna kibarua kinachotolewa. Kwa hiyo kiongozi wa mtaa tamani kutumika na makamu wake, anachukua azimio zote peke yake bila kushirikisha makamu wake ni tangu sasa mwezi wa Disemba, ndiyo kiongozi makamu wa mtaa hapokee fedha za usafirishaji, ijapokuwa ni haki yake ne. Nam, kiongozi wa mtaa ule wa makala afike tena katika chumba chake cha kiserikali ni mwenye kuzingazinga mahali pote. Radio Kapi ilifanya lolote kwa kuweza kutafuta namna gani ya kuingia na njiani mwa simu. Na ndipo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora za Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jacques Lucila, waandishi wetu Jean Desire Kanyama, Marisha Ntale Lumba, Denise Maeo na wale wote walishiriki nasi, dunia mkunda milemba anawatakia eh, magharibi mema, tutakutana siku za usoni.