Asalamu alaikum wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa ni leo siku ya tatu ndipo waziri wa kwanza alijibu kunako baraza la bunge la taifa kwa maswali yaliyojulishwa jumajana na wanabunge wa taifa. Adolfo Muzito alijulisha kama kwa jumla hali ya uchumi ya usalama na ya pesa za nchi inaendelea mbele katika mabadiliko mm. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu ya afya na usalama mahali pa kazi. Inafaa wafanyakazi wawe na usalama na afya kazini. nchini Kongo ya Kidemokrasia, mtafata maripoti kuhusu hali hiyo kutoka Bunia na hapa mjini Kinshasa. jimboni ya Ekwatori ya hali ya afya katika sekta mbalimbali jimboni mule ni ya bure kabisa, mitaa nyingi za afya zina namna na ginsi ya kutumika. mutafata maoni ya mganga Roger Mwamba. Nam habari kamili. Waziri wa kwanza alikuwa leo hii mbele ya wa wateule wa raia ni leo basi, ndipo mkuu kiongozi wa serikali kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliweza kujibu kwa maswala yaliyojulishwa jumajana na wanabunge la taifa. Wakati wa swala lililojulishwa na mwanabunge jau Busa, waziri wa kwanza Adolfe Muzito alijulisha kama hali ya usalama, ya uchumi na ya pesa za nchi imeendelea katika hali ya kusonga mbele maoni yao yalitupiliwa mbali na mbunge aliyeuliza swali lile. Ripoti ya mwandishi wetu Jile Nyamwenyi mengi sidio tuyafate na Jean Desire Kanyama. Waziri mkuu alisema hali ya usalama ya nchi ipo vizuri, lakini amekubali kwamba kuna maeneo zenye kukosa usalama ikiwa ni kwa wakati. Adolfe Muzito alisema kuboreshwa kwa uhusiano na nchi jirani kulikaza amani. Alionyesha hali mbovu ya watumishi wa serikali, akikaza swala la kusawazishwa kwa mishahara. Afuataye ni Adolfe Muzito. Nchi yetu haipo tena katika hali ya vita lakini, imekuwa sasa wakati wa kiisha mapigano ndiyo maana kuna nafasi zimoja zenye usalama unakosekana, ndiyo angalisho ya wanabunge kwa serikali. Hata mimi nilionyesha hivyo katika jibu yangu, akijibu mbunge Jean Lucien Busa, mwandalizi wa swala hilo, anawaza serikali ilishindwa kweli ikiwa katika sekta zote. Jean Lucien Busa, hali ya iti uliyoonyesha wakati wa kufasiria mpango wa kazi wa mwaka wa 2008 ilionesha kwamba umefahamu sababu za uharibifu wa serikali, lakini kwa kweli inaonekana kwamba serikali imeshindwa, alisema. Ah, wanamemba wa serikali pamoja na waziri mkuu wanapata mali bila sababu. Aidha, Jean Lucien Bous aliahidia kutoa kibarua cha kuomba kupingwa kwa serikali ah, ya sasa, lakini wingi haujaonesha bado msimamo wake. Mjini Kisangani, uchaguzi waliwali wali, makamu wa jimbo la Mashariki ndio umefanyika leo hii kunako baraza la bunge jimboni. Kandideti ni moja tu, Bwana Arama Ndiama Ismail. Ni kandideti wa kundi la uwingi lenye kuwa madarakani AMP, na ni wa chama cha siasa RCD-KML kujulishwa kwa matokeo ya uchaguzi ule kwa muda huenda kufatana na chumba jimboni cha ci e. Kisha se Kinshasa kutoa hatua yake mara kumalizisha kazi ya uchunguzi wa nukta. Matokeo kamili huenda kujulishwa tarehe tano mwezi wa tano mwaka tunao na jimboni Kivu ya Kaskazini, viongozi wa FRDC pamoja na mkuu kiongozi wa majeshi ya monike walikutana jana mjini Goma, kunako kata kuu ya monike shaba ya mkutano ule ni kuchungua pamoja hali ya mwenendo operesheni mbali mbalimbali za pamoja amani. Leo jemadari Babakar Gaye anatambua kama mpaka pale operesheni za pamoja kati ya FRDC na monike jimboni Kivu ya Kaskazini na ili ya Kivu ya Kusini yanaendelea katika mpango obora. na tubaki tu katika ukarasa huo. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Kimataifa usikai na mambo ya kiutu anangojewa kesho siku ya ine nchini Kongo ya Kidemokrasia. Habari hiyo ijulishwa leo hii na chumba chenye kuhusika na mambo ya kiutu OCHA muda wa siku tano, Bwana John, John Holmes atakutana na viongozi vya serikali vya Kongo Kidemokrasia. Nawenda pia kuchungua maswali ya kiutu hasa ukingo wa raia na gesi ya kushimika mipango ya muhimu kuhusu hali ya kiutu nchini. Mara hapo nchini John Olmers atatembelea majimbo ya Kivu ya kusini mashariki na jimbo la mashariki na pia ile la Ekwatoria. ni kila tarehe makumi mbili na nane mwezi wa nne ulimwengu mzima unasherekea sikukuu juu ya siku kuhu, usalama na afya mahali pa kazi. Maono yaliyochaguliwa mwaka huu ni hatari zenye kujitukiza na mipango mpya ulimwenguni ya kazi huenda kubadilika. Swali so, kubwa ambalo bado kupata jibu Shuruti za ukingo au usalama na afya zinaheshimiwa katika mahali pa kazi? Na katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haziheshimiwe hata kidogo. Mwandishi wetu Nadine Fula Nsimba alitembelea vyumba vingi vya uwaziri, hasa vile vya waziri wa kazi ya serikali hapa mjini Kinshasa. Ripoti yake, maoni yake tuyasikie mengi na Jean Desire Kanyama. Ni jumba kubwa ambamo inapatikana wizara inayohusika na, na watumishi wa serikali na kati mwake uchafu unapita mno. Katika ofisi nyingi shughuli za usafi haziheshimiwe. Viti havipo kati ya ofisi za kazi wala ni vyenye hali mbovu kutosha vya wakuu viongozi. Vyoo vimoja vimefungwa na vyenye kutumikishwa vina hali mbaya. Ushuhuda wa mtumishi moja wa serikali. Hapa angali ya shurti ambamo nimetumika, hakuna umeme, hakuna ee, chombo cha kuleta baridi, hakuna hewa, nimetoka jasho wakati, hakuna shurti nzuri za kazi, hakuna a ya kutumika vizuri, hakuna hali mzuri ya kuweka vihara vya kazi, sawadirisha hiyo ipo wazi. Napasha sema kweli, shurti za kazi zipozibaya. Kiongozi anayehusika na swala hilo kunako Wizara ya Kazi na Ukingo wa Kijamii anawaza kwamba mambo mengi lipasha kusanywa kwa afya ya watumishi wa serikali. Daktari Ajebo anasema katika sheria ya kazi usalama na afya ya watumishi vina nafasi mzuri, lakini matatizo ni kuhusu kutimizwa kwa sheria hiyo. Hitaji ya watumishi wa serikali wa kongomani ni kutia angalisho katika hatua za kupinga ajali nafasi ya kazi kuhusu sikukuu hiyo ya kimataifa juu ya afya na usalama mahali pa kazi, sikukuu huenda kusherekewa kila tarehe makumi mbili na nane mwezi wa ine mjini Bunia wilayani Ituri. Wengi ya watu wenye kutumika katika viwanda vidogo na vya kadiri PME katika lugha ya Kifaransa wanafanya kazi bila kuhusika au kuheshimu mipango ya usalama kazini na pia afya. Ripoti ya mwandishi wetu Sadara Shabani. Kwa kiwanda ya Ringo Logo Shindano amefanya kazi ya sudi, uyu ametoa malalamiko yake kuhusu ukosefu wa miwani yenye italinda macho yake kwa umeme ya moto kali yenye kutoka kwa sudi. Kila usiku macho imemuuma kichwa na mgongo pia. Mtengeza gari katika kiwanda hiyo ametoa malalamiko kwa ubovu ya mbao yenye kubeba gari ametengeneza chini, akijulisha kama watu ine wamekiisha kuangukiwa na gari katika kiwanda hiyo. Kwa mahali ya kusaga unga wametoa malalamiko wakiogopa kugonjwa kifua kikuu, kwa sababu wamemeza na kupumua mavumbi kila siku. Wafanyakazi wengine wabovu ni wabeba mziko, hawa wamebebeshwa mifugo miwili ya maharagwe yenye kuwa na kilo ya mia moja kila moja. Hawa wamejulisha kama wengi kati yao wamekufa. Inspekta mwenye kuhusika na kazi Paituri ameomba mabwana ya kazi walinde afya na usalama ya wafanyakazi. Bunya Sadala Shabani, Radio Kapi na jimboni Ekwatoria ya kazi kuhusu afya zinapunguka sana kulingana na hali yao, na pia kulingana na ripoti mbalimbali ya viongozi ya mpango ya sekta ya afya. Katika mitaa nyingi za afya yanayokweli magumu mengi sana. Hayo ndio yalijulishwa na gazeti la kila miezi tatu juu ya mipango ya afya kwa kipindi cha kwanza mwaka wa elfu mbili na kumi. Ripoti hiyo ni ya kusifu, si ya kusifu, kwani bila shaka inaonyesha kama kazi haiongoke vizuri juu ya, ya afya jimboni Ekuatoria. Tumsikilize mganga Roje Mwamba, yeye ye akiwa mbele ya mikrofoni ya Gislan Nentobu. Kulingana na ripoti tulipata iko ngufu kwa kusema kama kazi zilifanyikana ziko mzuri. Mfano wa PEV, kulikuwa ukosefu wa petroli mu vituo vya afya zote ya jimbo la Ekuatoria, dawa ya ndui zilikosekana. Kuripoti ya miezi tatu ya kwanza ya mwaka jana, ilionekana kama kazi zilifanyikana nusu tu, na vile magonjwa za kila namna zina hatari wa kuzidishwa mafazi wao magonjwa zenye walistahili zipatia ndui. Mashirika zenye zinasaidia PEV wasichoke, sio vile magonjwa za aina zitazidishwa, na pale watapoteza mali mingi kushinda mpesa zenye tuko nazo lazima kwa kuchanja ndui. Kwa upande wake waziri jimboni wa Ekwatoria anatoa mwito kwa usaidizi mkuu, ili ginsi na namna ya kuinua sekta ya afya jimboni mule iendelee. Mganga Mwamba alirusha kama jambo lile huenda kujulishwa katika ngazi za juu, ili viongozi vya serikali jimboni na vile vya serikali kuu vichukua hatua ya kuweza kuinua hali ya usalama katika jimbo la Ekwatoria na nepo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala Wandishi wetu kutoka majimboni eh, Sadara Shabani na Jean Desire Kanyama tunayepatikana naye, na wale walishiriki, Beatrice na Bindi, na walioandaa eh, taarifa ya habari Vievine Mbwinga na, na Misherine Twala, tunawapigia asanti sana. Dunia Mkunda Milemba anasema kwa heri, tunawacha katika taarifa ya michezo na nambala na eh, Tina salama, Okapi. Okapi.