Assalamu alaykum wapendo wasikilizaji wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, Walimu wa univesiti ya Kinshasa, Unikini kwa kifupi, walichukua watu wa leo katika mkutano wao kuacha mgomo wa kazi. Ni hivi vyumba vya masomo huenda kufunguliwa tangu kesho siku ya tatu pa Unikini. mm -hmm. Kinshasa tu askari polisi mmoja ajulikanaye kwa jina ya Golber ameuawa siku ya yenga pa kisuka mtaani monga fula mm -hmm. Kusudio la serikali ya Kongo Demokrasia ni kugawa maji safi kwa wakaaji makumi ine na tisa asilimia moja kuliko makumi mbili na mbili asilimia moja. Ilo ndilo lengo la semina iliyoanzishwa leo kwa mjini Kinshasa juu ya maji, usafi na afya. Habari kamili Kinshasa. Walimu wa University ya Kinshasa inikini wanatoka kuchukua hatua ya kukomesha mgomo wa kazi. Ni hivi vyumba vya masomo huenda kufunguliwa tangu kesho, siku ya tatu pa inikini. Katika mkutano wao mkuu wa leo hii, siku ya pili, kuna kusite university walimu walitambua kama serikali inajibu jibu kwa malalamiko yao. Kwa upande wao wanafunzi wanajiuliza kama hatua ile itadumu kweli. Ripoti ya Jose Desharte Menga, Mengi Studioni na Karinda Muso. Ni tangu mwezi wa Februari ndio kundi la maprofesa wa university ya Kinshasa, kwa kifupi Apukin, walichukua hatua ya kugoma kazi. Walikuwa wakidai serikali ibadilishe hali ya mishahara yao, kisha mkataba uliosahihiwa na serikali siku ya sita iliyopita. Leo hii siku ya pili, Apukin inachukua hatua ya kukomesha mgomo wa kazi, lakini hawakujulisha wapashabari matokeo ya mkataba uliosahihiwa. Profesa Kitombole, presidenti wa kundi la walimu wa University ya Kinshasa Apukin, anasema anasema kuwa lazima sio kujulisha neno la mkataba lakini lazima ni kuona mishara ya, ya walimu ibadirike. Kutojulisha matokeo ya mkataba uliosaiwa inaleta masikitiko kwa wanafunzi. Wanafunzi chache wanajiuliza kama suluhisho hiyo itadumu. Ngambo yake kiongozi wa University ya Kinshasa anafurahia masikilizano hayo. Profesa Jean Labana ameza Tubaki tumjini Kinshasa, kwa kuweza kuwajulisha kama mwisho wa juma huenda kumalizika askari polisi mmoja aliwaua katika katika kata sepe ya Mushi katika mtaa wa Mongafula. Askari polisi yule msuja akiwa mwenye kusa, kusifiwa na watu wengi katika eneo lake alipoishi, aliuawa kwa sababu ya ushujaa wake na wajambazi waliokuwa na silaha. Ripoti ya mwandishi wetu Wilia Konda Lomanga katika usiku kati ya siku ya yenga na siku ya kwanza iliyopita njoo askari polisi aliuawa na wajambazi ambao walikuwa naiba katika nyumba moja. Wakaaji wa kata hiyo wamejulisha kama watenda maovu wale wameendesha mabaya bila kuhukumiwa. Ngambo yake, Bi Josephine Malela, kiongozi wa kata sepe ya Mushi, amesema kuwa mara mingi aliandikia viongozi wake ripoti kuhusu mauaji yale. Anaomba viongozi wa polisi w ongeze idadi ya wapolisi katika vituo vya polisi kwa ajili ya kuendesha doria katika kata nzima. Ngambo ingine, Kanali Kanyama, kamanda wa district ya Lukunga, anaomba wakaaji waweze kushtaka watenda maovu wale, sababu wameishi katika ile ile kata. Jimboni Kivu ya Kusini, ujusha kama gari moja la Seiseri komite ya msalaba mwekundu likiwa na wasafiri nane kutoka milimani mikubwa Minembwe katika mta wa Fizi ilianguka katika mtego siku ya tano ya wamaimai wa, wa kundi la Yakutumba. Jambo lile lilipitika siku moja kiisha mapambano kati ya wamaimai wa na waefardese katika mji Kananda karibu ya Fizi. Santre seiseri Bukavu ikiulizwa juu ya hali ile haikupenda kujulisha lolote. Mkuu kiongozi wa mtawafizi anahakikisha kitendo kile na kujulisha kama uhusiano upo unafanyika. Ripoti ya Sride Mujinga mengi tuyafate na Jean Baptiste Ntonga gari hiyo ilikuwa ikitoka Minembwe katika shughuli za kawaida za CICR wakati ilianguka katika mtega wa Wamaimai, na wahanga wakapelekwa sehemu za Bwala na Kasakwa, vijiji vinavyodhibitiwa na ya Kutumba. Hadi leo, kiongozi wa mtaa wa Fizi amehakikisha kwamba viongozi wa kiasili hao wa shirika la raia na wa kiserikali sehemu hiyo wanajitia pamoja ili waombe kuachiliwa kwa, kwa watekwa. Askari FRDC wamelaumu mwenendo huo. Kapteni Olivier Hamuli, msemaji wa operesheni Amani Leo anaeleza wa mai mai mai hao wamekamata na kuwatumikisha kama ngao, watu hao wa CICR waliokuwa wakitoka Minembwe katika shughuli zao za huduma ya kibinadamu. Sisi wa FRDC hatuwezi kuweka watu hao hatarini, tunangoja CICR ifanye lolote ili watu hao waachiliwe. Yakutumba, mwakilishi wa wamaimai wanaoshotwa kidole katika utekaji huo, alitaja kuwa watu hao hawatekwe nyara, ila walishikwa katika kashabaha ya kuwasalimisha kwani kuna mapambano kati ya wamaimai na wa FRDC katika eneo hiyo. Nyakati hizi Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Kati ya watu waliotekwa nyara kunapatikana mjumbe mmoja wa Uswisi, watumishi saba wa kongomani wa seiser. Wa kiongozi wa ujumbe wa seiser nchini Kongo ya Kidemokrasia, France Rauchenesten, anaomba kwa kundi lenye kuchunga watu wale uwacha uhuru kwa upesi ni kwa ajili ya kuwasaidia wenye kuumiwa na wenye maumivu, wenye kuteswa na makundi yenye silaha. Ndiyo maana sese inatumika katika jimbo la Kivu ya Kusini. Jimboni mule tu Kivu ya Kusini, wakaaji wa Kaboneke, Bundende, Bishiboro na Mulangala katika grupema ya Bugore, mtaa wa Kabare, walikimbia miji yao sababu ya kusumbuliwa na kunyanyaswa vifaa na mali yao na wasikari wamoja wa birigadi ya makumi nane na tano yenye kupatikana katika eneo lao fatana na maoni ya mwanamwemba mmoja wa shirika la raia la mtaa wa Kabare, askari wa wale wanaiba nyama za ufugo, kuharibu mashamba, kuwapiga kiolela kila msafiri usiku. Mkuu kiongozi wa grupema ya Bugore aliyehakikisha vitendo vile alishusha kama ripoti nyingi zimetumwa kwa ngazi za juu ya viongozi lakini hakuna jibu. Na jimboni Kivu ya Kaskazini makundi ya, ya zamani kumi na saba iliyochukua silaha jimboni mule yanaungana katika kundi moja liitwalo katika lugha ya Kifransa Alliance pour la sauvegarde des accords de Goma, yani mapatano ya ukingo wa makubaliano ya Goma, mapatano yaliyosailiwa kati ya serikali na makundi yale yenye silaha mwezi wa tatu mwaka 2009. Makundi yale yanastaki kwa wazi serikali ya kidemokrasia ya Congo kutimiza maagizo yake, hasa kuchungua pete ya wasikari na kuwaingiza kwa viongozi vyao katika vituo mbalimbali mbali vya serikali ya taifa. Ni wali wa jimbo lile la Kivu ya kaskazini anatoa mwito na angalisho kwa kitendo cha kuweza kuchukua eh, silaha. Ripoti ya Silvestre Kilolo inatuelezea mengi. Muungano huo Alliance pour la sauvegarde des accords de Goma uliundwa hii tarehe kumi April, na kati ya vikundi hivyo munamo sende pe pareko kifuafua na Mongole, amenena mtetezi wao Didier Bitaki Kwake Didier Bitaki, lengo ni la kukazilia mkataba wa Goma utekelezwe. Mkataba huo uliosainiwa kati ya serikali ya Kongo na vikundi vya vita hapo hawali. Mkataba huo ulipangilia vikundi hivyo kusitisha mapambano, kukubaliwa ranka za wapiganaji na kuwaingiza jeshini tiifu. Ila hadi sasa kushirikisha viongozi vyao kwa utawala nchini hauyatendeka bado. Na kuhusu hofu kwamba muungano huo unaweza kuzorotesha usalama, didi La ki kifua fua. Il raia watulie, sababu yeyote aliyekuwa CNDP pareko kifuafua yupo sasa katika muungano mmoja na hawapigane kati yao, na kumbe hakutakuwa vita katika eneo waliomo raia, ila ni mwajibu wa serikali kuchukua mwanya huu, na kama sivyo, wanaweza peleka yeyote kufaidia na muungano huo wa vikundi na kupiga vita serikali. Liwali wa jimbo kwa upande wake anaomba wote wakubaliane kwa mambo mengi ambayo yameweza kutekelezwa kuelekea ya harakati ya makubaliano, na akikubaliana kwamba uhuru ni wa kila mtu kuunda muungano. Anaomba yeyote asilete vurugu. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi na jimboni Katanga, vyumba nyumba makumi nane na sita zimeharibishwa na mvua kali ilionyesha tangu tarehe makumi mbili hadi tarehe makumi tatu mwezi wa tatu mwaka tunao uliopita, katika mtaa wa Lubudi katika disiki ya Kolwezi, jimboni Katanga. Kinyume ni zaidi ya watu mia tano makumi sita na ine ndio wenye kuishi pasipo makao, na zaidi ya pale hawana vyakula, hasa kwa watoto wa chini ya miaka mitano, kwani mazao ya mashamba yao yametelemushwa na maji ya mvua. Kituo cha Aksion Humanitaire cha Kolwezi kinatoa mwito kwa serikali jimboni Katanga, usaidizi kwa wakaaji wa Lubudi sawa vile ule uliotolewa kwa wakaaji wa Bukama kutsiku zopita. Kinshasa, kupana maji safi kwa yapata wakaaji makumi ine na tisa asilimia moja kuliko wakaaji makumi mbili na mbili asilimia moja ndiyo kusudio la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mpaka kufikia mwaka 2025. Mpango huo hauwezi kufaulu pasipo usaidizi wa kipekee shirika. Rizide zo halina gisi ya kuua mali pote nchini Congo. Hilo ndilo lengo la semina kuhusu sekta ya maji, kujenga katika maendeleo ya maji, afya na usafi. Ripoti ya mshi wetu Danieli Tambizoni usomi wake Sidoni na Karinda Muso. Mikutano izo zinaitwa journée portes ouvertes zinasaidia kamati ya taifa ni kusika na mambo ya maji na usafi katika muji iweze kupokea wenye kuunda viwanda vya kazi wakue wakongomani kongomani au wageni katika sekta ya maji. Mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, wakongomani watatambuka idadi ya milioni makumi saba na tano. Kwa kutoa maji kwa sinimia makumi nena kenda kwa raia, serikali na chunga kukuja kwa wenye kufungua kazi katika sekta hiyo Wakati ushirka regid de zol na taarisha kutoa madaraka kwa wengine, Papi Kibonge, katibu kamati ya taifa kusu mambo ya maji na osafi mujini, anasemakowa wapo mbali kufikia lengo ilo sababu wa kuwa na karibu dola za kimerikani milioni ma na makumi unane, kwa ajili ya kufikia la maendeleo. Kweli amesema tupo na maji mingi lakini hawezi kujulisha kama ni meta mraba ngapi. Inafaa kwanza kuongoza kanuni. Wenye kuunda viwanda vya kazi wameweza kukuja lakini kama hakuna sheria yenye kuhusika na mambo hayo kutakuwa masito. Mpango kuhusu sheria kuongoza sekta hiyo ya maji unaongozwa. Mwisho watayajulisha mbele wa wanabunge. Mazungumzo kati ya kamati na wenye kufungua kazi yataendeshwa mpaka siku ya tano itakao kuja na ndipo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi, waandishi wetu Karinda muso si, Silvestre Kilolo, Jean Baptiste Tonga, Dunia Mukunda Mbilemba na wapiga. Asante sana kwa hili.