Jean Desire, hey, mkutano mkuu wa pili wa viongozi wa bunge wa nchi za kanda la Afrika Maziwa Makuu ulianzishwa leo hapa mjini Kinshasa wakiwapo wakilishi wa Rwanda na wa Burundi lengo la mkutano huo ni ya kushirikisha uwezo wa bunge eh, katika mwenendo wa CPGL. Eh, zaidi ya wakimbizi makumi tano wananchi wa, wa, wa Jamhuri ya Afrika ya Kati walifika tangu mwisho wa Jumajana pa Bondo, eh, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 500 kaskazini ya Kisangani, jimboni Mashariki. Wanakimbia mapigano na usumbufu wa wahuni wa Uganda wa elera eh, katika maeneo zao tangu juma moja sasa na jimboni Bakongo ni, ba ni kundi la wapiganaji wa FLEC, Front de Liberation de l'Enclave de Kabinda, ndiyo linadhibiti pori ya sekta ya Lubolo katika mtaa wa Chela kwenye umbali wa kilometa 200 magharibi ya Matadi. Habari ilihakikishwa na duru nyingi zenye kuhakikisha kwamba wapiganaji hao wana silaha lakini hawasumbui raia. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano mkuu wa pili wa viongozi wa bunge wa nchi za kanda la Afrika ya maziwa makuu ulianzishwa leo hapa mjini Kinshasa, wakiwapo wakilishi wa Rwanda na wa Burundi. Lengo ya mkutano huo ni ya kushirikisha uwezo wa bunge katika mwenendo wa mkutano wa mkusanyiko huo sheria mupya ya kuundwa kwake kwa Sheria mpya inatamani kutoa kazi ya kipekee kwa wanabunge wa nchi hizo tatu. Taarifa ya Julien Nyamwinyi inasomwa studioni na Adolfin Ngoi. Vituo vyote vya bunge ambaye wana memba ya CPGL wanapatana kusaidia jimbo, aliyesema Ntumbalwaba, katibu atendaye kuhusika na mradi. Pia Evariste Boshabe anasema kama inaonesha hamu ya maendeleo wanayo juu ya CPGL, hata kama kuna tofauti kufatana na kila taifa. Kwa masemi yake kiongozi ya senete nchini Kongo, hali hii inaonekana mukila taifa. Akaongeza kama wanabunge wanajitolea kwakuleta amani na kuongeza uchumi la jimbo. Kwa mazungumzo yake Evariste Boshabe alikumbusha kuhusu kazi ya kisiasa kama wanabunge wanaweza kusaidia raia kumaliza bukonvi na fujo kuonekana mumiaka ilipita. Wazuriaji walikubali wote kama mazungumzo ya pamoja inaweza kusaidia wakaaji wapata tena kama mbili, ili waboreshe maendeleo ya jimbo. Asante kwa kwa Dolfin Ngoi. Zaidi ya wakimbizi makumi tano wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati walifika tangu mwisho wa juma jana hapa Bundu kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia tano kaskazini ya mji wa Kisangani jimboni mashariki. Wanakimbia mapigano ya wahuni waganda, wa ganda wa elera katika maeneo zao tangu juma moja sasa. Wakati wakiingia kwao katika maeneo hizo Wapiganaji hao waelera walipora mali ya watu, waliuwa wengine na wamoja walitekwa nyara. Ndiyo yenye kufasiria kukimbia huko. Tufate rifoti ya mwandishi wetu kutoka Kisangani. Wakimbizi wenye kutokea kijiji cha Selime inchini Centrafrique wamefika nusunusu -nusu katika kijiji cha Bakbulu katika teritoria ya Bundu nchini Congo, jimboni ndogo ya Bauele. Shirika la DGM ilianja kusababisha wakimbizi wa kwanja wenye kufika tarehe makumi mbili na sita mwezi inayopita. Kwa siku ya leo wakimbizi makumi sita na mnane wamekwisha kuandikiwa, mabibi mabwana na watoto, kuambatana na waongozi wa, wa mji Bundu na wanamemba wa shirika la kiraia. Wakimbizi wale walitembea urefu wa kilometa makumi tatu na saba kwa kufika nchini Congo na kijiji Selime wapi wametokea imepatikana pa kilometa saba kwa mpaka ya mainchi Congo na Centrafrique na pa kilometa makumi tatu na tano na, na muji Farai wapi waasi wa Elera walishambulia tarehe makumi mbili na tano mwezi inayopita, na kisha kuogopa walivuka jito Mbomu kwa mpaka na kukimbilia nchini Congo. Waongozi wa jeshi la Congo wamehakikisha kufika kwa wakimbizi wale. Mu Kisangani, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. Jimboni Bakongo ni kundi la wapiganaji wa FLEK yani Front de Libération de l'Enclave de Cabinda yenye kuzibiti pori ya sekta ya Lubolo katika mtaa wa Chela umbali wa kilometa mia mbili magharibi ya mji wa Matadi. Habari ilijulishwa na duru nyingi zenye kuhakikisha kwamba wapiganaji hao wana silaha lakini hawasumbue watu hakuna hakikisho kinyume upande wa wakuu wa kiserikali wa eneo la bafleuve. Taarifa Kiroje na Mpala kutoka Matadi. Na soma studioni na Adolphine Ngoi. Kwa masemi ya washahidi ambaye hawakupenda kutaya majina zao, kunapita siku sita tangu wapiganaji wa fleke walihamia ndani ya pori kupatikana kati ya kijiji cha Mbataboti na kya Kikwangu, Mbemba mutani Lubolo. Tena inawezekana kuwa kiongozi ya mtaa alikuwa amejua habari hii na alitumana porini ujumbe ya watu wahusika na uchunguzi pamoja na wale wahusika na watu kutoka nchini kwenda na nchi ingine, na tena inawezekana wamekwisha wa kurudia na walihakikisha habari yenyewe. Wakazi wa mutaa Lubolo wanaomba serikali ahamishe wapiganaji wa fleke karibu yao, kwani wanatuma vikosi vya Angola vinafika mpaka kumutaa yao ili wawatatize. Kiongozi ya mutaa anaitika kama alisikia habari hii lakini hayawahi kuwaona machoni mwake wasikari wa Fleke kupita kumutaa wake. Roger Nimi Mwanda anaongeza kusema eti atatuma wachunguzi wende kupori isiku yatanu, wakirudia ataweza kusema nini wala kuandika nini kwa wakuo wake kuhusu habari yenyewe. Rejusko, ikiwa mpango wa kuboresha sheria mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ilifunga mlango wake jana siku ya tatu mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Hiyo ni kisha kufunga jimboni Kivu ya Kusini na katika wilaya ya Ituri juma jana. Wakuu wa mpango huo ulioandaliwa mwezi wa tano elfu mbili na saba wanahakikisha kwamba ni kipindi cha mwisho. Watetezi wa moja wa haki za binadamu wanaogopa kwenda huko kwa risiko, kusababisha kusababisha kugawanywa vibaya kwa sheria jimboni Kivu ya Kaskazini. Tufate maelezo mengi na mwandishi wetu wa Goma. Kwa mjibu wa kiongozi mkuu kwa muda wa programu Regisco, kufungwa kwa kazi haitokani na uwizi wa pesa, ila ni sababu tu kiwango cha kwanza cha programu hii kimefikia mwisho. Delfin Bulambo tunafunga program hii sababu siku zake zimemalizika. Serikali ya Congo na wazamini kipesa wa Rejisco walisaini mapatano ya msaada ambao ilipashwa malizika siku makumi tatu na moja mwezi wa tatu mwaka huu. Tulimswali waziri jimboni ausikae na sheria kama anatosheka na kazi ya Rejisco jimboni tuihimbaze huchogoza nitasema ndiyo na hapana. Ndiyo sababu Rejisco ilitusaidia sana katika sekta ya sheria kwa kufunza wafanyakazi wa sekta hiyo, pia kupitia ujenzi wa jengo mbalimbali mbali kama vile ofisi za mahakama, pia jela pabeni na Goma. Na hapana ni sababu kwa yanayohusu uongozi wa programu hii kulikuwa shida, ila washitakiwa wamoja wa hofu ya kwamba kesi zao hazitaendelea vema, kwani Regisco ilikuwa ikisaidia kwa kulipa mahakimu wanaotumika kesi nyingi Goma. Rosali Zawadi, Radio hapa mjini Kinshasa. Ushahidi wa malipo ya kodi kuhusu faida kwa mwaka wa elfu mbili na kenda ulikomeshwa vizuri, yaani ulitoa matunda. Dji iliingiza miliardi makumi kenda za fedha za Kongomani, ikiwa milioni mia moja za dola za Kimarekani, tofauti na mwaka jana. Dji ilizidisha faida yake mara tatu. Taarifa ya George Kamujova, usomi wake studioni na Adolfin Ngoi. Serikali alikuwa akingojea franga ya Kongo yapata miliari makumi tano, lakini shirika la DJI inatambusha mpaka ku miliari makumi kenda. Vinsan Kabwa, kiongozi kwa muda kwenye shirika, anasema kama yale ya ni matokeo ya umizaji ya kiserikali ajili ya kuzidisha pesa, na anasifu tau ya madini kutumika kumitaa shirika la Ukanada First Quantum Minerals yenye kutumika kujimbo la Katanga, ambaye peke yake aliingiza kiasi ya dola milioni makumi tano na tano kutoka mkodi. Ukosefu ya kipesa yenye ilitatiza mashirika za mawasiliano ya Vodacom, Celtel na yali ya Tigo haingelisaidia tawe kutumika mzuri, hata kama shirika la DGI iko anachunguza sababu ya hali hiyo. Na kama ngambo moja, shirika la DGI ilizidisha mara tatu pesa kutoka mkodi, ngambo ingine, tunaweza sema kama sababu pesa ya kuvunja noti haikuongezeka. Inaonesha kama kuna ngisi pesa ya nchi. Kamati kabisa msimamo sasa, kuna baki walinganishe idadi ya pesa yenye kujulikana na shirika la DGI na pesa yenye makampuni zilileta ETA. Anasema kama kuna zoea kwa tofauti. Kiongozi ya DGI anapinga masemi yai kwa Hey, tukibaki hapa mjini Kinshasa tujulishe kwamba wakazi wa Kinsuka Pesher wanaendelea kunungunika na ukosefu wa maji katika kata lao. Wanaeneza sasa miezi kenda bila kupata maji kutoka shirika la Regideso. Kwa mjibu wao kazi zao, kazi za ujenzi wa barabara Kinsuka Pesher na kiwanda cha kazi kubwa kubwa, kazi hizo ziliharibu mirija yaani tuyo za Regideso lakini hakuna hadi sasa yenye kufanyika kwa kurudisha maji. Taarifa ya Askezigbia Tayoro, usomi wake Adolfine Sid Ngoi. Kwa masemi ya viongozi ya Regidezo, shirika la Kongo kuhusika na kazi kubwa inaposha kutengenezesha mirija ama matiyo za kupeleka maji mpaka Kintsuka. Kwani kunapita siku tangu walifamishwe ajili ya neno hilo, lakini mpaka leo bado kuleta jibu. Regideso anashurulika na malalamiko ya wakazi ya mtaa wa Kinsuka Peshere, sababu wanachoka na kungoja kwa hiyo, kiongozi ya Regideso jimboni Kinshasa, bwana anaklas wenz Mbuta, anakamata hatua ya fuatayo: kuhusu mifereji yenye ilibomoka wakati ya kufanya kazi ya shirika lake ya Uchaina, tulipeleka barua kwenye shirika kuhusika na kazi kubwa, watupatie ngisi ya kuweza kuyatengeneza kwe, lakini hivi mpaka leo hawatuyapata jibu kwetu. Tunaamua tutaanza kutumika sehemu ile kwa kumaliza shida yenyewe. Wenye shirika ya Kongo kuhusika na kazi kabambi wanahakikisha kwani walipokea barua ya Rigidezo, lakini wanapenda wataalamu wa mashirika zote mbili wachunguze shida pamoja ili waweze kupatana kuhusu kiango ya pesa ya kufanya kazi ya kurudisha maji kule Kinsuka Peshere. Fundi Kasongo ya shirika la kazi kubwa za nchi anasema kama mpaka leo shirika zote mbili bado kupatana. O Kapi. O Kapi, eh.