Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Okapi. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo sheria ya hukumu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyosawazishwa tarehe 31 Disemba 2009 ilionyeshwa leo hii hapa mjini Kinshasa na Pro Justice inayotumika na USAID, kituo cha Marekani cha maendeleo. Ni mchanganyiko wa hatua nyingi za hukumu zenye kutawanywa katika vikaratasi mbalimbali vya uhaki kutoka wakuu wa kiserikali. Ani, leo hii tarehe makumi tatu na moja Machi ndio ulikomeshwa wakati wa ushahidi wa kodi kuhusu faida. E, viwanda vyote vimelazimishwa kutoa asilimia makumi mane ya faida ya mwaka wa elfu mbili na kenda. E, ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari Sheria ya hukumu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyosawazishwa tarehe makumi tatu na moja Disemba elfu mbili na kenda ilioneshwa leo hapa mjini Kinshasa na Pro Justice inayotumika na USAID, yani kituo cha Marekani cha maendeleo, ni mchanganyiko wa hatua nyingi za hukumu zenye kutawanywa katika vikaratasi mbalimbali vya uwaki, ikiwa sheria amri na vibarua vya wakuu mbalimbali wa kiserikali. Kazi ya wataalamu wahusika na uhaki ilikuwa kuchunguza na kukusanya kila maandiko kutayarishwa juu ya hukumu ndani ya sheria ya hukumu imoja tu. Kwa hiyo walisoma sheria juu ya jamaa, juu ya kazi, juu ya madini, juu ya mapori ya uchumi, ya mipaka, ya manyumba, kuhusu ukingo ya watoto, ya wahanga, ya ukimwi, biashara, posta na mawasiliano. Shabaha ni kutayarisha matumizi fulani kuelekea sheria ya hukumu ili wafanya sheria waboreshe matumizi yao. Telesfor kamvunja, yeye ni umoja katika projistia na kazi ya kusema kama si kusema kama wamerudilia sheria ya hukumu tukumbushe, kama USAID anamupatia sheria ya Kongo vitabu vimekwisha kugeuzwa yapata elfu mbili na mia tatu, ili awapatie wahamuzi bila malipu yoyote, na Monique huenda itasaidia tangu tango mwezi wa tano ujao katika usafirishaji kupitia helikopta wa Sokomutu mutu yatima hadi shamba la wanyama la Tanya, jimboni Kivu ya Kaskazini. Habari ilijulishwa wakati wa mkutano wa kila juma na Monik, kati ya Monik na wapasha habari, na hiyo imetokana na ombi ya Ussen, shirika la Kongo la ukingo wa mazingira. Ssen imesema inafurahishwa na usaidizi huo wa Monik katika ukingo wa soko mutu wenye kuwayawaya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi mkuu makamu wa Ussen ni Omari India. Anafasiria hapa mbele pambela mikrofoni ya askenzigbia tayoru. Tulishangilia tangazo lake mwakilishi wa Monique hii siku kwa ya kwanza wakati alisema kama atatusaidia kwa kusafirisha soko mtu. ICSN tunatoshika na masimi yake ya leo kwani inaonyesha wazo lake waziwazi, Monique kama anajitayarisha kwa kusaidia ulinzi ya mazingira. Si kwa kupeleka soko mtu kuenda nje, hapana, ni kuyatosha katika utumwa na kuyarudisha nyumbani kwa makao yao ya kawaida. Leo tunaanza polepole kukamata so Kotewa, na nyumbani kwa kifupi, karibu wahami mia tatu wapya waliwasili jana pa Ozoba, zaidi ya kilomita makumi mnane kusini ya mji wa Bunia. Habari ilitolewa na ndugu za kijeshi. Watu hao walitokea katika maeneo za mapigano katika pori ya Mukatongaz ambako walizingirwa tangu zaidi ya miezi tatu. Jueni kwamba wengine zaidi ya elfu moja walitoka katika eneo hilo kwa neema ya njia ya kibinadamu iliyotolewa tangu juma mbili na wakuu wa kijeshi kwa kifupi. Tena jimboni Kivu ya kusini, wapiganaji wa zamani kutoka FRF tume la vena bisogo walifukuzwa jana na wanajeshi wa FRDC katika kampi yao ya Mibunda karibu ya Minembwe. Kamanda wa eneo lile, kamanda wa eneo la ine la FRDC pa Uvira anahakikisha na kusema walioshambulia wanatafutiwa risasiwatafuta upande wa wanajeshi wa FRDC ni tangu walifukuzwa pakamombo na wanajeshi hao wa FRDC. Kanali Bernard Biamungu anahakikisha kuumizwa kwa wanajeshi moja, ikiwa duru zingine zinasema sema ni watatu ndio waliumizwa. Matokeo kutoka FRF haya julikani ni leo hii tarehe makumi tatu na moja Machi ndio ilikomeshwa wakati wa ushuhuda wa kodi kuhusu faida e, viwanda vinatoa asilimia makumi mane ya faida ya mwaka wa elfu mbili na kenda. E, shirika kuu la uchuru DGI inangoja kuongezeka kwa juu kupita mwaka wa elfu mbili na mnane. E, na kama inatimizwa hivyo DGI taruhusu kuboreshwa kwa uchumi wa taifa sana wa franka za kongomani etarifa ya Georges kamujova inasoma tidoni na adolfin ngoi. Ili waweze kulipa kodi yao, makampuni zitaweka pesa ya kongo awo kuuza pesa ya kigeni. Wachunguzi wa moja moja wamekwisha kuona maendeleo ya Kongo, sababu franga ya Kongo itakuwa na thamani msiku za usoni. Mufano, kunako benki ya taifa dola moya inavunja franc kongole mia munane makumi kenda na kenda miezi mitatu nyuma, tangu mwisho wa mwaka elfu mbili na kenda pesa imesimama, ni tofauti na miaka zingine zote. Pia bei ya biashara haichezechezi, kwani ku mwaka mzima pesa inaendelea na kushuka asilimia kumi kumwezi. Wachunguzi wanasema ya kwamba hali hii inaweza kukamilika kama serikali anatumia franga yake na utaratibu kulingana na muradi ya FMI. Edouard Wembandu yeye ameona hatari, sababu wafanyakazi wa serikali watapungukiwa analeta mfano ku mwaka elfu moya miakenda na makumi munane serikali yake Kengo wa Dondo ilifikia kipindi chile, na hata kama inchi ilirudilia heshima yake ulimwenguni alipomaliza kusema. Mchunguzi mwengine e, tarifa ya George Kamujova Kisomaa tidioni na Adolfin Ngoi wilayani Ituri, shirika la kiraia lina shutumu uongozi usio usio wazi wa uchuru wa barabara unaotozwa na shirika la mapato la jimbo ya mashariki. Katika kibarua kilichotangazwa jana pa Bunia, shirika la raia la Ituri lina lazimisha uchunguzi wa komishoni huru kuhusu utumizi wa fedha hizo tangu mezi sita, sababu barabara ambamo uchuru huo unatozwa asikarabatiwe. Kwa mjibu wa mwakili Jean Bosco Lalo, kiongozi wa shirika la raia la Ituri, kiwanda cha mapato cha Jimbo la mashariki kinatoza karibu elfu makumi tatu dola za kimarekani kwa mwezi. Tumsikilize. Tunasikitika sana sababu ya unyanyasi inayofanyika kila siku, na hakuna kazi inayoendeshwa na pesa ya hiyo kodi. Barabara zinatengenezwa na shirika ya kiutu, wao wanakuja tu kulipisha kodi juu ya barabara zimekwisha kutengenezwa. Tunaomba komisioni moja iundwe kwa kuhesabu pesa waliingiza katika sanduki ya serikali tangu mwezi sita, sababu kama wanaendelea kukusanya pesa bila kujua kazi yake, ni wizi kabisa akiulizwa kiongozi wa tume la ituri la shirika ya mapato jimboni mashariki amehakikisha kwamba kazi za kuondosha udongo na mikono zilianza katika barabara tatu ambamo uchuru huo unatozwa wanaofanya kazi hizo watalipwa kutokana na fedha za mpaka ya, wali, ya malipo ya uchuru wa barabara lakini mishe mapoli alikataa maneno ya kiongozi wa shirika la raia la ituri Mapato ya kwa kuhusu mapato kutoka kwa mwezi barabara, tumusikilize pia. Yeye siye mlipisha kodi wala mlinda hazina kwa ofisi ya DRPO. Namna gani alijua kama DRPO iliingiza dola elfu makumi tatu ya Amerika ya kodi ya barabara? Tunasikitika sana kuhusu kutengeneza barabara. DRPO ina lengo yake. Tulikubaliana na muungano ya wafanyabiashara na viongozi ya district. Pesa tunayopokea sehemu moja ni kwa kutengeneza barabara fek, na district wameweka tayari watu ya kutengeneza barabara na tangu jana wakantonie, kwa njia ya Kasenyi, walianja kazi. Ae, basi huo utakomesha matangazo yetu ya joni. Nasema shukrani kwa wote waliokuwa nasi ni kuwakumbusha kwamba sheria ya hukumu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyosawazishwa tarehe makumi matatu na moja Disemba elfu mbili na kenda ilioneshwa leo hapa mjini Kinshasa na Pro Justice inayotumika na USAID, kituo cha Marekani cha maendeleo ni mchanganyiko wa hatua nyingi za hukumu zenye kutawanywa katika vikaratasi mbalimbali vya uwaki kutoka wakuu wa kiserikali e, na pia ni leo hii, ni tarehe makumi matatu na moja machi, ndiyo ulikuomeshwa wakati wa ushahidi wa kodi kuhusu faida. Viwanda vyote vililazimishwa kutoa asilimia makumi manne ya faida ya mwaka wa elfu mbili na kenda.