Radio Okapi. Jean-Désiré Kanyama. Okapi. Kwanza mwito wa shirika la waamzi wa, wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo wa kusimamisha kazi tangu leo hii siku ya kwanza popote katika taifa. Ombi hiyo ilipingwa na umoja wa mashirika za kutetea waamzi uliowaalika watumike kama kawaida. Wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uwezo wa kisiasa, miaka makumi matano kisha huru, ujio ni gani? Ndio suala liliozungumziwa katika mkutano mkuu wa kwanza wa taifa kuhusu ushirikiano wa kisiasa wa wanawake, mkutano ulioanzishwa leo hapa mjini Kinshasa. Hujambo oh, uh, ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Shirika la waamzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilitoa mwito wa kusimamisha kazi tangu leo hii siku ya kwanza popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ombi hiyo ilipingwa na umoja wa mashirika za kutetea waamzi ulioalika waamzi watumike kama kawaida. Hali ilikuwa gani katika majimbo na hapa mjini Kinshasa kuhusu kusimamishwa huko wala hapana kwa kazi? mwandishi wetu Wili Akonda alituandalia taarifa inayosoma Sidioni na Adolfin Ngoi. Asubuhi ya leo hawakutumika kule kunyumba ya uhaki kupatikana pamuji Lubumbashi mujimbo ya Katanga. Kumulango ya nyumba waliandika hivi Sinamak ugomo ya wahamuzi tangu tarehe makumi mbili na kenda mpaka tarehe tatu mwezi wa nne. Wahamuzi wa moja wa moja kuwa pale walisema kama wanafuatilia mazungumzo kati ya serikali na mtetezi wao Sinamak toka muji Kinshasa. Jimboni Kivu ya kaskazini, kiongozi wa watetezi wa kipekee ya wahamzi alisema kama kuna pia mahitaji ya kipekee ya ajili ya wahamuzi wa jimbo la Kivu ya kaskazini kuhusu makao na matumikio kule Bunia ya Ituri. Wote hawakutimiza alikuwa hii ya wahamzi wa moja wa moja walifika mkazi, lakini hawakutumika. Pamoja Matadi kule kujimbo la Bakongo, korti kuu na vituo vya sheria hakuna kazi. Katiba mkuu wa sinamage jimboni Bakongo, Patrice Yalebe, alisema kama wahamzi watapigania uhuru ya watetezi namuna moja. Pia kule jimbo la Kasai ya magharibi na Kivu ya kusini, hata mjini Kinshasa nako hakukuwa muhamzi hata mmoja kule kukorti ya Kalamu na vituo vya sheria ya Matete lakini kule kukorti kuya la Gombe baraza ilikuwa kama kawaida, kwani walipeleka baraza mpaka kujela ya makala, walitumika kama desturi. He kumbukeni kwamba waamzi wanapinga mradi wa sheria ya serikali kuhusu kuboreshwa kwa sekta yao ya kazi, hususan kipengele chake kinachohukumu makosa zidi ya wenye kuonesha nia fulani. Waamzi wanadai pia malipo kutokana na ahadi ya waziri mkuu ya kupokea dola za Kimarekani 1600. Kwa mwenye kuanza kazi. Kwa kifupi, Ufaransa ulitoa maoni yake kuhusu ripoti ya shirika la Human Rights Watch iliyoitwa njia ya kifo, maovu yaliyoendeshwa na wapiganaji wa ELRA kaskazini mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ufaransa unashutumu vikali mauaji na mabaya yote yaliyotendewa na ELRA, ilijulisha leo hii wizara yake ya mambo ya kigeni watendaji wa mabaya hayo hawapaswi faidishwa na ukosefu wote wa hukumu, imesema tena wizara ya Ufaransa ya mambo ya kigeni. Zaidi ya mabomu elfu tatu mia mbili zilivunjwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo miaka sita iliyopita, ndiyo imejulisha katika ripoti ya uongozi wa shirika la kupinga mabomu iliyotangaza leo hii hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa ripoti hiyo Eneo moja juu ya tatu la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linapaswa kusafishwa na kuondoshwa ndani mwake mabomu. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mipaka iliyoshimikwa na kundi la zamani la uasi la CNDP, katika mtaa wa Masisi iliondoshwa tangu mwisho wa juma jana. Hatua hiyo inatokana na kutimizwa kwa mikataba ya amani iliyosainiwa na serikali kubwa. Ujumbe moja wa CNDP, ulielekeza Masisi kwa hiyo, alisema kiongozi wake wafanyabiashara wenye kusafiri katika njia hiyo walifurahishwa na hatua hiyo. Mafasirio mengi na mwandishi wetu wa Goma, Sifa Maguru ni vizuizi vya kulipisha pesa pa mushaki karuba na kerolirwe katika mtaa wa masisi hapo kila bisi ndogo lilikuwa likilipa dola kumi na franka ya congo elfu tatu pia lori zilikuwa zikilipa dola mia moja makumi tanu prezidenti wa sndp anasema kama chama chake kimekusudia kumaliza nukta zote za makubaliano ya amani filipe gafishi anaiomba serikali nayo itimize kwa haraka ni kwa upande wa serikali ndiye juhudi nyingi zinapashwa endeshwa, sababu yale ambayo yamefanyika ni alama za mwanzo. Kwa mfano, kuingizwa kisiasa kwa SNDP ndani ya serikali na kukubalika kwa pete zilizopewa askari wa SNDP hazikuweza kuheshimika naye Padri Bahala Jean Bosco, aliye mnenaji wa serikali katika harakati hiyo ya amani, alisema kufurahia kitendo hicho ambacho kitarahisisha tena kumalizika kwa makubaliano kati yao. Ninaweza kufurahi, sababu ni surulisho kwa utekelezaji wa nukta zilizobaki kukamilishwa ndani ya mkataba uliosainiwa hivi sasa mwaka moja. Asubuhi hii tumekutana na wanabiashara wengi ambao walisema kufurahia kuondolewa kwa vizuizi hiyona e, jimboni Kivu ya Kusini. Vikartasi vya uongo vya gari vinatolewa mjini Bukavu. Polisi ya mwenendo na usalama katika barabara imehakikisha kuwa na vikartasi makumi mitano vya aina mbaya kutokana na madereva wala wenyeji wa magari e, polisi inasingizia wakuu wa chumba jimboni cha usafirishaji kutolea vibarua hivyo vya kimagendo. Kiongozi wa divizioni hiyo Samvura Kiyahuzi anajifasiria mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. Nina imani kwamba vikartasi ambavyo unaeleza hapa pengine ni vikartasi vilivyotolewa mbele sisi tukuje hapa, ila mabaki ya vikartasi tunavyovitoa ni hivyo tulivyovikuta hapa na vilivyotoka kwenye dejerati. Tunajaribu kwa nguvu zetu ili tutafute hitilafu hizo na kuwakumbusha pia watumiaji ili wapate kuwa na vikartasi halali wapi. Kwenye idhara yetu tutakapojua uhaki tutafuatilia wote walioingiza vikaratasi hivyo. Eh, huyo ni kiongozi wa divizioni ya usafirishaji jimboni Kivu ya Kusini, bwana Samvura Kiyahuzi akishifasiria mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami, e kuhusu vikaratasi vya uongo vya gari vinavyotolewa wakati huu mjini Bukavu. <tune> Hapa mjini Kinshasa, wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uwezo wa kisiasa miaka makumi matano, kishauru ujio gani? Ndiyo swala lililozungumziwa katika mkutano mkuu wa kwanza wa taifa kuhusu ushirikiano wa kisiasa wa wanawake. Mkutano huo ulianzishwa leo hii kunako Sentre Nganda hapa mjini Kinshasa, kwa mujibu wa tume la wanawake wa Kongo kwa uchaguzi. Kwa muda wa siku tatu, mkutano huo utapelekea wanawake kufikiri kuhusu sababu za idadi yao ya chini ya kushiriki katika kazi za kisiasa na mbinu kwa kupinga hali hiyo. Eve Bazaiba ndiyo kiongozi wa tume hilo anajifasiria ya pambela mikrofoni ya Paul Matindu. Kutafikia wakati wanamke wafanya siasa watapea muda wa kujitetea juu ya maisha wanayo ndani ya vyama vya kisiasa, kwani wale wanamemba wa shirika la raia hasa wenye kutetea haki ya mwanamke wataeleza vita ya kisiasa wanapiganisha kila siku. Siku ile wanamke kutumika muvituo vya kuleta pesa ya serikali watasema maoni yao kwa kuunga wenjao wanamke wafanya siasa mkono. De fam de la e, basi taarifa hiyo ndiyo takomesha kipindi chetu cha jioni. Nasema shukrani kwa wote waliokuwa nasi nikiwakumbusha kwanza mwito wa shirika la waamzi wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusimamisha kazi tangu leo hii siku ya kwanza. Ombi hiyo ilipingwa na umoja wa mashirika za kutetea waamzi uliowaalika watumike kama kawaida na wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na uwezo wa kisiasa miaka makumi tano kishauru ujio ni gani? Hiyo ndio suala lililozungumziwa katika mkutano mkuu wa kwanza wa taifa kuhusu ushirikiano wa kisiasa wa wanawake, mkutano ulioanzishwa leo hii hapa mjini Kinchasa. Oh, kapi. Oh, kapi. Hey. Ayu, oh,