Wasikilizaji ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa nyaba y Radio Okapi. Ninaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Serikali ya Kongo utapunguza haki zake za uongozo katika shirika saba na kuruhusu hivyo wageni kushiriki nayo katika uongozo wa shirika hizo. Habari hiyo ilitolewa na shirika la Copirep, shirika linalohusika na matengenezo ya shirika za serikali. Leo siku ya tano kuliendeshwa kesi kuhusu mauaji ya mwandishi wa Radio Kapitidas na Namjimbo kunako uh, sh, uh, korti ya kijeshi ya muji wa Bukavu. Na kuhusu kesi ya leo, washuuda walisikilizwa kuhusu jambo la kutoroka gerezani kwa mtu mmoja mwenye kuzaniwa kuendesha mauaji ya mwandishi huyo na leo siku, siku ya tano kulisherekewa hapa mjini Kinshasa sherehe ya kubariki ndoa ya watu a katika mitaa za Masina na za ni kulingana na kukomeshwa kwa mwezi wa mwanamke nchini kwa kidemokrasia, ndiyo sherehe hilyo iliendeshwa. Habari kamili. Serikali ya Congo utapunguza haki zake za uongozo katika shirika saba za serikali na kuruhusu hivyo wageni kushiriki nayo katika uongozo wa shirika hizo. Habari hiyo ilitolewa na shirika la Copirep, shirika linalohusika na matengenezo ya shirika za serikali. Kwa mujibu wa duru hiyo tu, serikali ya Congo utapunguza haki yake ya uongozo katika shirika la Silu ama Simentri de Lukaya. Jean, um, Jacques mkonkole anatuleza mengi Kukiondosha shirika Silu na Sodefor, serikali itatolea sehemu yake ya ya feza kwa shirika Cobil Congo, shin Telecom, pia tour Tourotel, shirika moja yeni kuhusika na utalili na mahoteli kama vile ejulishwa na watumishi wa moja wa Copirep. Shirika PHC yeni kuhusika na mafuta ya ngazi na shirika sefu ya Uele zitashikwa pia na mpango huu. Swala so ni ya kutambua kama serikali itatoa sehemu zake zote za feza, saa zingine itakuwa tu watujulisha katika shirika moja, kama vile ilifanika kwa shirika Sinat, na chumba cha waziri ya portefeuille. Wingi wa mashirika hizo hawatumiki tena vizuri tangu miaka mingi kufuatana na magumu ya uchumi. Wakipata fedha hizo ama mamilioni ya dola, itawaruhusu kuinua buso yao. Imeheshimikwa tangu sasa shirika moja kuhusu jambo hilo. Watetezi wengi wa watumishi walioulizwa walinena kama sehemu moja ya kutosha inapasha kutolewa kwa malipo ya watumishi wa shirika hizo, wengi wanaongojelea miezi mingi ya mushahara wao isiyolipiwa na wengine wanaongoja pension ama retraite. Aksanti kwako Jacques Mukonkole. Na habari kwa kifupi tokea jimbo la Katanga. Ujulisha kama shirika la kutetea haki za wahamzi Sinamak, tawi la Katanga, unatolea waziri mkuu Adolf Muzitu muda wa juma moja ili apandishe mishahara za wahamzi wenye pato ndogo kwa kadiri ya dola za kiamerikani elfu moja na mia sita. Ni katika mkutano mkuu wa Sinamak Katanga ulioendeshwa jana, ndio wazo hakupandisha miashara za wakata mashtaka jinsi alivyosema katika hotuba yake moja mbele ya wapasho habari. Shirika la sinamak inajulisha kama, inajulisha, inajulisha kama lilisha kuandika kibarua moja kuhusu jambo hiyo, na tayari kilishapokea saini makumi tano na kuhusu kesi ya mwandishi wa redio Capitidas na Mjimbo aliyeuawa mjini Bukavu, kesi hiyo ilendeshwa leo siku ya tano kunako kunako tribunali kuu ya kijeshi ya muji wa Bukavu. Na kuhusu kesi ya leo, ni washuhuda walisikilizwa kuhusu kutoroka kwa mmoja wa wenye kuwaziwa kushiriki katika mauaji ya mwandishi huyo, na tena tribunali ilimsikiliza pia, ilisikiliza pia watu tatu wenye walikutaniwa na silaha za vita zenye kuzaniwa kuendesha mauaji ya mwandishi wa Radio Okapi Didas na Mjimbo pale Bukavu. Jean Baptiste Ntonga anatueleza mengi. Kikao cha hii siku ya tano katika kesi hiyo kimeanza na kuwasikiliza washuhuda wa moja wa moja. Ilihusu kutoroka kwa mmoja kati ya wazaniwa wa uaji wa Didas, huyu akiwa ametoroka mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kenda. Mfungwa huyo alitoroka katika kasho ya eneo la kumi la kijeshi kisha kukamatwa kwake Kiongozi wa posta ya kasho hiyo alieleza ginsi huyo aliweza kutoroka, ila mfungwa akageuza maneno akimshtaki kiongozi wa posta ya hiyo siku ile kuwa ndiye alimurahisishia kutoroka akimupa dola 105 ya Marekani. Mfungwa mwingine mmoja kati ya wale watatu wakuu wazaniwa washiriki katika kesi hiyo ya uuaji alisikilizwa muda wa kikao Huyu alishikwa na raia huko Kadutu alipojaribu kuficha silaha katika Yalala. Utetezi wa pande ya sheria umekumbusha kuwa mfungwa mwingine alitaja mbele kuwa silaha hiyo ndiyo ilimuua muhanga. Kikao kingine kimetayarishwa kwa siku ya tano ijayo na kitaambatana na mwanzo wa utetezi. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi na korti kuu la ki, la kijeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unahakikisha wamzi uliotolewa na korti ya kijeshi ya jimbo la Kivya kusini kuhusu kesi ya mauaji ya mwandishi wa redio Okapi Serge Maeshe. Korti kuu ya kijeshi nchini ulitangaza tangazo hiyo jana, siku ya in pa mjini Kinshasa. Na kwa hiyo wale watu tatu waliohukumiwa na korti ya kijeshi ya Bukavu kushiriki kwa mauaji ya mwandishi Serge Maeshe walihukumiwa kifo. Tukumbushe kama mwandishi wa Radio Kapii Bukavu Serge Maeshe aliuawa mjini Bukavu usiku wa tarehe kumi na tatu mwezi wa sita wa mwaka wa elfu mbili na saba. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la kimataifa International Rescue Committee, ama kwa kifupi IRC unatoka kusimamisha kazi zake mtaani Ruchuru. Shirika la IRC unashutumu vitendo vya utisho kwa watumishi wake tokea vijana vya mtaa wa Ruchuru, na vijana hao wa Ruchuru kwa ngambo yao wanashutumu shirika hiyo kutoheshimu mkataba zake na iliyosaini na viongozi vya mtaa wa Ruchuru kuhusu afya. Um, mkataba huo ni wa utoaji wa madawa katika vituo zote kumi na saba za mtaa wa Ruchuru. Basi viongozi vya shirika la IRC wanatupilia mbali mashtaka hayo na wakijulisha kama wataanzilia kazi zao katika eneo hiyo kama ukingo wao unakamilishwa. Tumsikilize kiongozi nchini wa shirika la IRC anayehusika na afya, Munganga Pascal Ngoy. Kisha kuzungumza na vijana, wameelewa namna gani tunatumika, lakini tunaendelea kupokea vitisho dhidi ya wafanyakazi wetu. Tunapokea vitisho, ninatambua ni nguvu, ninajioji kueleza hali hiyo, ambaye wanaeleza kwamba watamwanga damu. Ninafikiri mbele ya vitisho kama hivyo, haiwezekani. Sisi ni shirika ambaye ililiitwa na serikali ya Kongo kwa kusaidia wakaaji, na wafanyakazi wetu wafanya waweze kukabiliwa mpunestang na vitisho basi, tuna haja ya kuendelea na kazi na kusaidia wakaaji wa Rwanguba, lakini kwa sasa tumesimamisha kazi yetu tukisubiri shida hiyo imalizike na usalama wetu utekelezwe. Ninaamua kwamba haya haitoke ndani ya maeneo ya afya ya Rwanguba, lakini inatoka nje ya maeneo haya ya la afya, yalikuwa pale mganga Pascal Ngoi wa shirika la IRC. Masehemu yake ilichukuliwa na kutafsiriwa na Gabriel Wamenya. Jimboni Kasai ya Mashariki, kuliendeshwa leo mjini Mbujimai siku bila duka za dawa kutumika. Maandamano hiyo inaendeshwa na shirika ya wenyeji wa maduka za dawa ama APROFA kwa kifupi. Wanamemba wa shirika hiyo wanashtu kufungwa kwa duka zimoja kulingana na gisi ya azia lipa franka ya ushuru ya msiba wa moto. Basi mengi tuyafuate katika ripoti hiyo ya Jean Melinganyo. Kwanza ni wagonjwa na wenye kuwa na vituo vya kutunza watu ama centre de sante njo walianza kupiga yoye asubuhi. Hakuna hata kituo kimoja cha kuuza dawa ama farmasi kilichofungua milango katika mji wa Mbujimai wenye mafarmasi walipata oda kutoka shirika linalo wakusanya ili wasifungue milango hiyo. Ni kuonyesha ushirika pamoja na wenzao wenye walifungiwa milango juu ya kutolipa bima ama asiransi yenye kuchunguza hatari ya moto kwenye SONAS Dibindi. Siku ya ine iliyopita, wafanyakazi wa antifrod na wale wa parke waliitwa na SONAS juu ya kufunga farmasi zimoja zimoja. Kwake SONAS Dibindi, bima ya hatari ya moto inashurutishwa kwa wote wenye kuwa na majengo kubwa kubwa. Kutoka mwezi wa saba 1974, sheria inashurutisha bima hiyo. Wenye mafarmasi wanaomba masikilizano na Sonas ili wapunguze bima hiyo inayopatikana kiasi ya fedha kati ya dola 170 na dola 350. Sonase yeye kwake kiasi cha bima hiyo kinawekwa kufuatana na kazi inayofanyika ndani ya jengo, na wanasema kuendelea na kulipisha kwa nguvu mpaka mwisho. Mimi ni Jamilinganyo toka Mbujimai Radio Kapi na kiso losema katika vichwa vya habari leo, siku ya tano kulisherekewa hapa mjini Kinshasa sherehe ya kubaraka ndoa za watu makumi sita kunako ofisi ya kiongozi wa mtaa wa Masina. Kuna pia sherehe ya baraka ya ndoa makumi sita zingine yenye iliendeshwa katika mtaa wa Nsele hapa mjini Kinshasa. Ni kulingana na no kuomeshwa kwa mwezi wa mwanamke nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndiyo sherehe hiyo ya baraka hiyo iliendeshwa Eten Mwindo. Ndoa mia moja ishirini zimeweza kusherekewa leo Ijumaa katika komine ya Masina na ile ya Nsele. Sherehe hizo zilisimamiwa na viongozi wa komine hizo mjini Kinshasa. Ndoa hizo kati ya wanawake mia moja ishirini na wanaume mia moja ishirini zilifanyika kwa kukamilisha sheria yenye kuelekea ndoa na ile ya urithi. Kampeni ya kuhimiza watu kwa kufunga ndoa kiserikali ilianzishwa mnamo mwaka elfu mbili na saba na shirika ya Promet ikisaidiwa kipesa na ubalozi wa Kanada hapa nchini. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Promet, kampeni hiyo iliweza kusaidia wanaume elfu tano na wanawake elfu tano kwa kufunga ndoa ya kiserikali. Bwana Antoine Kabala anapinga hiyo desturi yenye kukamata mwanamke kama vile chombo kinachonunuliwa kupitia mali. Ubalozi wa Kanada unawaza kwa ngambo yake ya kwamba ndoa ya kiserikali itaweza kukamilisha haki ya mwanamke na ile ya mwanaume naye waziri anayehusika na jamii pia na watoto anatoa mwito kwa wale waliofunga ndoa kutupilia mbali nia ya kuweza kuvunja hiyo ndoa siku moja. Ndoa inaleta usalama ndani ya jamaa, anasema waziri huyo dweni, ya kwamba ndoa hizo za pamoja ziliweza kuleta furaha kwa walio wengi.