Habari zetu Stephane. Jambo jambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora tukufu la Kiswahili kwa njia ya Radio Okapi. Nalika kwanza mfate vitu vya habari Bunge la jimbo la Kivu ya kusini ulikubali na hatua ya kumwondoa madarakani liwali wa jimbo hiyo, ni matukio ya uchaguzi ulioendeshwa katika siri katika kikao cha leo kunako bunge la jimbo la Kivu ya kusini. Mkata mashtaka mwenye alishaka kuhukumiwa na sheria hao mwenye alishaka kufungwa gerezani hawezi tena kuendesha kazi yake. Haya ni masemi ya waziri nchini mwenye kusika na sheria Waziri Luzolo Bambi alitamani kufasiria zaidi kuhusu mpango wa kubadilisha kanuni zinazoongoza wakata mashtaka nchini. Jimboni Kivya Kaskazini, hali ya ukosefu wa usalama unazidi kuzuka katika site ya kiwanja hapa, kilometa makumi saba na tano kaskazini mashariki mwa Goma, kuna watu wenye kuwawa, kuna pia wenye kuporwa, na vitendo vingine vya kunyanyasa raia vinazidi kuandikwa katika pande hilo la nchi. Habari kamili Bunge la jimbo la Kivu ya Kusini lilikubali na hatua ya kumwondoa madarakani liwali wa jimbo hiyo. Ni matukio ya uchaguzi moja ulioendeshwa katika siri. Katika mkutano wa leo kunako bunge la jimbo la Kivu ya Kusini, wanabunge makumi mbili na mbili kati ya makumi tatu na ine wenye walihudhuria kikao kya leo walikubali na ombi hiyo ya kumwondoa madarakani liwali wa jimbo. Tusikilize, tujulishe kama ni kisha kamisheni moja ya bunge kutambua kama liwali aliongoza mbaya ndiyo uchaguzi huo uliendeshwa uli, uli katika bunge kuhusu ombi hiyo ya kumwondoa madarakani liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Jean kasema ana tiluza mengi kisha mahojiano yaliyodumu masaa mane, wanabunge jimboni wameamua kumwomba liwali ya jiuzulu. Ilikuwa baada ya kuchunguza mapendekezo makumi mawili ya kamisheni ya uchunguzi wa matumizi ya mali ya umma kunako uongozi wa jimbo. Kwa hiyo bunge limeomba serikali inayoongozwa na liwali Leonse Chirimwami ijiuzulu pamoja na kiongozi wa mtaa wa Uvira na makamu wake mwenye kuangalia uchumi sababu ya itilafu walizo nazo. Ombi jingine ni kwamba mwenyekiti wa chumba cha wafanyabiashara feke Kivu ya Kusini apelekwe mbele ya sheria anashutumiwa kuwa alishawishi wafanyabiashara wasilipe ushuru wa serikali. Wakati wa kikao cha hii siku ya pili, kulisikika sauti za watu wengine zikilaumu wazo la kuomba liwali ajuzulu bila ya kumupa nafasi wala muda wa kujitetea, hali kadhalika kwa wanamemba wengine wake wa serikali wa jimbo ambao hawakupewa muda. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi na alipojiwa kuhusu nini sasa itatendwa kisha bunge la jimbo kukubali na ombi hiyo, msemaji maalum wa makamu wa bunge la jimbo alijulisha kama kulingana na kanuni ya bunge habari hiyo inapashwa kutolewa kwa ofisi ya liwali wa jimbo siku tatu zenye kufuata uchaguzi huo wa bunge. Lakini msemaji maalum wa serikali ya jimbo ya Kivu ya Kusini ali, alikataa kunena yeyote kuhusu jambo hiyo mbele aharifiwe kiserikali na jimboni Mashariki wingi wa wanabunge wa jimbo wanatoa matumaini yao kwa ofisi inayoongoza bunge la jimbo yao, na wanaomba ofisi hiyo iondoshwe, iz, iz, izimishwe, ni kusema ijiuzuru. Katika tangazo moja waliosaini jana, siku ya kwanza, wanabunge wanajulisha kama ofisi hiyo yenye kuongoza kuongozwa na Bwana Leon Deon Basango haina tena madaraka ya kuongoza bunge la jimbo la Mashariki. Maelezo mengi tuyafuate tangu Muja wa Kisangani na mwandishi wetu Andre Kitenge ni wanabunge makumi tano na sita, chini ya makumi tisa na sita wa magundi mbalimbali ndiyo waliweka siani katika kibarua hilo. Kati yao wengi ni wagundi ya wanabunge wa chama cha siasa PPRD, lakini hakuna hata mwanabunge mmoja wa chama cha siasa MSR cha prezidenti wa baraza la bunge aliweka siani lake. Wanabunge wale wamechongea wanamemba wa baraza la bunge ukosefu wa kazi bila sababu, kutokufanyiza kazi ya baraza la bunge na kuzipeleka mbele kila wakati bila sababu sababu lolote na kwa hiyo wenye kuweka siani yao kwa kibarua hile wamesema wameondosha tumaini yao kwa waongozi na kuomba waondoke kazini. Wanabunge hawa wamelazimishwa kutumia mustari ya makumi mbili na mbili wa kanuni ya wanabunge yeni kusema waongozi wamechaguliwa kwa kufanya kazi muda mwa miaka tatu. Kwa wakati huu prezidenti wa baraza la bunge amealikwa wanabunge wote kwa mkutano la kazi siku ya tatu, na kwa wakati ule alinena Prezidenti Leon Deo Basango wanamemba wa chumba lake ndiyo watajiuzulu muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengereji, Okapi. <silence> Mkata mashtaka yeyote mwenye alishaka kuhukumiwa na sheria hao kufungwa gerezani hawezi kuendesha kazi yake tena. Haya ni masemi ya waziri nchini mwenye kuhusika na sheria aliyoyatamka leo siku ya pili katika uh, ma, mazungumzo yake na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Waziri uh, Luzolo Bambi alitamani kufasiria zaidi kuhusu mpango wa kubadilisha kanuni zinazoongoza wakata mashtaka nchini. ripoti Waziri wa sheria alitoa maoni yake kuhusu mradi wa sheria ya serikali, hususan kuhusu mwenendo wa kushutumiwa kwa mjibu wa Luzolo Bambi. Wakati mwamzi anafuatiliwa mbele ya korti kuu ya sheria kutokana na uwizi, anapashwa simamishwa kazini moja kwa moja, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa mshahara, na wakati anahukumiwa kwa kufungwa gerezani kwa wakati wowote wa mwamzi anapasha ondoshwa kazini mara moja kwa serikali, amesema waziri wa sheria. Mwenye kuhudumia wamzi ni jambo la kupinga rushwa katika kazi ya wamzi, lakini siyo kusema kuna mwenye alihukumiwa, ni kuonyesha mwenendo wa hukumu wakati wa kosa, amejulisha waziri Luzolo Bambi. Lakini amekumbusha kwamba mradi wa sheria ni wa uwezo wa serikali na nizamu ya baraza ya bunge kutoa maoni yake. Kumbukeni kwamba umoja wa watetezi wa wamzi tayari ulipinga mradi huo wa sheria, ukiarifu kwamba unaharibu sheria sababu unapinga kanuni ya mwenye kuzaniwa kukosa uovu wala ubaya. iso nosema katika vichwa vya habari jimboni Kivya Kaskazini, hali ya ukosefu wa usalama unazidi kuzuka katika site ya kiwanja hapa, kilomita makumi saba na tano kaskazini mashariki mwa jiji la Goma. Kuna watu wenye kuuawa, kuna pia wenye kuporwa na vitendo vya wevi wevi wenye kushika silaha vinazidi kuendeshwa katika eneo hilo kwa mujibu wa viongozi vya mtaa wa Ruchuru. Uh, vitendo hivyo vinasababishwa na kuwekwa kwa wingi wa waskari askari jeshi katika eneo hilo na vinaendeshwa pia na waskari jeshi hao. Sifa Maguru viongozi wa tarafa ya Ruchuru wanahuzunika na hali ya ukosefu wa usalama katika eneo la kiwanja. Tangu sasa miezi michache kumehesabika karibu mauaji ya watu tano iliyotendewa na maaskari pia majambazi wenye kushika silaha. Kiongozi wa mtaa wa Ruchuru anafasiria hali hiyo kama inasababishwa na vitu vingi, ni kama vile kuwepo kwa idadi kubwa ya majeshi ndani ya mji. Tuna waaskari wengi wasiojulikana na waliotoka ndani ya majimbo mbalimbali na wanapatikana hapa kiwanja na mahali pengine. Kuwepo kwa wademobilize pia kunasababisha usalama mdogo katika eneo letu. Ila viongozi wa jeshi wa hapo walitaja wa FDLR pia wademobilize kuwa chanzo cha usalama mdogo huo. Ila kiongozi huyu alikubali kama kuna pia wana wa jeshi la FARDC ndio sababu askari wane wanatoka kupelekwa mbele ya sheria pale mtaani Rutshuru. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Asante kwa Sifa Maguru. Wa ni hapo ndio tunakumbusha kipindi ketu a habari ya, ya magharibi ya leo, lakini mbele ya kuaga tuwakumbushe tena vichwa vya habari: Bunge la Jimbo la Kivu Kusini unakubali na hatua ya kumwondoa madarakani liwali wa Jimbo hiyo ni matukio ya uchaguzi moja ulioendeshwa katika siri katika kikao cha leo cha Bunge la Jimbo la Kivu ya Kusini. Na mkata mashtaka mwenye alishaka kuhukumiwa na sheria hao, ule mwenye alishaka kufungwa gerezani hawawezi tena kutenda kutumika kazi yao. Haya ni masemi ya waziri nchini mwenye kuhusika na sheria aliyoatamka katika mazungumzo yake leo na apasho habari. Waziri Uzolobambi alitamani kufasiria zaidi kuhusu mpango wa kubadilisha kanuni zinazoongoza wakata mashtaka nchini na jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni hali ya ukosefu wa usalama unazidi kuzuka katika site ya kiwanja pa kilometa mia saba makumi tano kaskazini magharibi mwa jiji la Goma. Kuna watu wenye kuwawa, kuna pia wenye kuporwa, na vitendo vya wevi wenye kushika silaha vinazidi kuandikwa katika eneo hilo. Na ni hapo wandosikizaji, ndio tunaweka nukta kabisa kwa kipindi chetu cha habari ya magharibi leo ya leo.