wana wasikilizaji, amjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha tukufu la Kiswahili kwa niaba ya Radio Okapi, mbele ya mikrofoni mimi Stefano Mukeni Tita ninawalika kwanza mfuate vicha vya habari. Swali kuhusu kubadilishwa kwa mpango wa Monik na kuondoka polepole kwa waskari wa Monik nchini kwa kidemokrasia ulizungumzwa leo katika mkutano ulioendeshwa hapa mjini Kinshasa kati ya waziri nchini mwenye kuhusika na upashaji wa habari bwana Lambert Mende pamoja na wapasha habari wa muji wa Kinshasa <todak> Mwenendo wa mpango amani leo unaendelea vizuri tangu kuanzishwa kwake. Hayo ndiyo muhimu uliotolewa katika hotuba ya kiongozi wa jeshi la MONUC jemadari Babakar Gaye mbele ya wapashwa habari mjini Goma, jimboni Kivu kaskazini. Kiongozi huo wa jeshi la MONUC alisindikizwa na kiongozi na kamanda wa mpango amani jemadari amuli bahigwa. Mitaa tatu kati ya tano za mji wa Mbuji-Mayi jimboni Kasai mashariki zinakosewa na maji tangu sasa juma moja. Jambo hiyo hutokana na kuharibika kwa chombo moja cha shirika la Regideso. habari kamili kubadilishwa kwa mpango wa Monik, na kuondoka polepole kwa askari wa Monik nchini kwa kidemokrasia. Swala hiyo ilizungumuzwa katika mkutano ulioendeshwa leo hapa mjini Kinshasa kati ya waziri nchini mwenye kuhusika na upashaji wa habari bwana Lambert Mendo Malanga na upashaji habari wa hapa mjini Kinshasa. Kwa mujibu wa waziri wa upashaji wa habari, mazungumuzo yanaendelea kati ya pande zote mbili, ni kusema kati ya serikali na shirika la Monik akichunguza miaka kumi zenye Monik ilipita shaa nchini kwa kidemokrasia, bwana Lambert Mendo Malanga anafurahishwa na matendo ya MONUC nchini. Kwa mjibu wa waziri wa pashaje wa habari, serikali ya Kongo ina matumaini kama kuondoka kwa, kwa waskari wa MONUC polepole pole nchini kwa kidemokrasia utakomeshwa mwaka kesho, ni kusema mwaka wa elfu mbili na, kum, na kumi na moja. Mengi tuyafuate katika ripoti hiyo ya Jean Desire Kanyama kuondoka huko kwa MONUC kunaelekea maeneo zenye kuwa na hali tulivu. Msimamo huo wa serikali unafasiriwa na lazima ya kutoka katika hali ya kipekee, alisema waziri wa mawasiliano na upashaji wa habari. Lakini uhusiano wa mashirika za kawaida za Umoja wa Mataifa una kazi ya lazima, amejulisha tena waziri Lambert Mende. Nina mnukuu: ni tamaa ya kuishi katika nchi ya kawaida, ikiwa ni jambo la heshima ya wa Wakongomani, ikiwa pia jambo la lazima la kurudishia serikali kazi ya jukumu yake. Mwisho wa kumnukuu. Na kuhusu kubadili kwa kazi yake, serikali huenda kutamani Moniki tawanywe katika majimbo za Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini. Ndiyo sababu ya kuomba vikosi vyake vihamishwe katika maeneo hizo. Serikali inatamani pia Moniki jihusishe na uwezo katika uongozi katika operesheni za kijeshi na usaidizi wa majeshi wa polisi na wa mashirika za usalama. Na kwa mwisho wa waziri Lambert Mende alionyesha kwamba siyo mbinu ya serikali ya kufukuza Moniki kwa kugeuza matokeo ya uchaguzi ujayo kinyume ya yenye kutangazwa katika magazeti zimoja na makamu wa msimamizi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Sarasoro alitembelea leo usiku ya nne waziri nchini mwenye kuhusika na uhusiano wa kimataifa bwana Remon Chibanda. Pamoja mabwana hao wawili walichunguza mwenendo wa siasa na wa hali ya kiutu nchini. Walifikiri pia pamoja kuhusu namna ya kutengeneza hali ya kiutu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwa hiyo tumfuate bwana asoro akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Askia Zibia Tayor nafahamu kwamba nguvu zinazidishwa na watendaji wa kiutu nchini Kongo pamoja na mashirika za kiraia, shirika za kibinadamu na wafadhili wanaotoa fedha nyingi katika sekta hilo. Mahitaji ni mengi kweli, lakini tunapashwa jua kwamba Kongo ni nchi yenye hali bora ya msaada wa kiutu. Kuna lazima ya kutengeneza tena. Nilioongea na waziri mkuu na waza, siku zijazo tutaketi pamoja na kuangalia namna ya kuboresha usaidizi wa kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu kuondoka kwa Monique, kutasababisha vinyume vibaya katika usaidizi wa kiutu, kuhusu maswala za vifaa kutoka Monique, lakini swala zitakazozungumziwa kati ya pande ya taifa ya kibinadamu na ya Umoja wa Kimataifa kwa kipekee la partie nationale et uh, la partie uh, humanitaire et onusien en particulier. Mwenendo wa mpango Amani Leo unaendelea vizuri tangu kuanzishwa kwake. Tangu kuanzishwa kwa mpango huo, kuna wapiganaji wa FDLR 217 wenye walishakomeshwa katika majimbo mbili za Kivu kaskazini na kusini. Hayo ndiyo muhimu ya hotuba ya kiongozi wa jeshi la MONUC jemadari Babacar Gaye leo mbele ya wapasha habari mjini Goma, jimboni Kivu kaskazini. Kiongozi wa vikosi vya MONUC alisindikizwa na kamanda wa mpango Amani Leo jemadari Amuli Bahigwa. Rosali Zawadi anatulipotia tangu muji wa Goma. Wapiganaji wenye Rwanda wa FDLR mia mbili makumi saba na moja waliuawa na FRDC. Watu mia makumi tatu na tano toka jamii zao walitolewa na FRDC kwa MUNUK ili warudishi Rwanda silaha mia makumi nane zilichukuliwa. Hayo ni matokeo ya Operesheni Amani Leo tangu tarehe moja Januari mwaka huu hadi tarehe saba met Jemadari Amuli, kamanda wa operesheni hii katika jimbo za Kivu ya kusini na kaskazini, amesema kama nguvu ya waFDLR imeregezwa sana na tayari wamekimbia. Tuliharibu ngome zote za FDLR, tumefaulu kufungua njia nyingi ambazo walikuwa wamemiliki Tuliwaondoa katika eneo nyingi za madini katika eneo la Jamhuri ya Kongo. hakutakuwa tena wa FDL, huyu ameongeza wa kama kumeundwa kamisheni itakayohusika na utafiti kuhusu vitendo vibaya FRDC wanavyoshtakiwa. Kwa upande wake Jemadari Babakar Gai alisema kuwa sharti zote zinazohusu usaidizi wa MONUC kwa FRDC tayari zilitimizwa. Goma, Rosalie Zawadi, Red Asante kwako kwa Rosalis Zawadi. Tujielekeze sasa jimboni Ekuatoria, ambako kuna karibu jamaa elfu moja zenye kurangaranga huku na kule tangu sasa miezi sita mjini Lisala. Hiyo ni kinyume ya ugomvi wa udongo kati ya vikundi vya watu katika lokalite ya Masiki mtani Boso Janoa. Mengi tuyafate katika ripoti hiyo toka mji wa Mbandaka na mwandishi wetu Beatrice Nabindi. Kulingana na masemi ya Pasta Golo akiwa msemaji ya watu wenye walifukuzwa, jambo ilianza mwezi wa Septemba mwaka elfu mbili na kenda, shirika la kanisa la Kimbangiste ilisimamisha shirika moja kwa kutumika kule kumasiki lokalite ya grupma likende msekta ya Buso Janoa kumtawa Bungandanga. Ameongeza tena kwa kusema, wakati shirika ile ilisimamishwa wazaliwa wa grupma ile walifukuza watu wa mashariki wa nchi na fujo ilitoka kati yao. Shamba ya mahektar makumi ine na sita zililunguzwa, walipora mabitu na jamaa karibu na mia moja wamelazwa nje, wanawake na wasichana wanakamatwa kwa nguvu, na watoto wingi hawasome. Miezi sita zilizoenea, watu wale hawapate msaada, wanawake wenye walibakwa hawapate matibabu pia, na wagonjwa na wanastaka kiongozi kuwaacha bila kitu wakati haliulizwa kamisa wa wilaya hakuleta jibu hata moja. Mbandaka, Vyatis na Bindi, Radio Okapi na ni mitaa tatu kati ya tano za muji wa Mbujimai jimboni Kasai ya mashariki ndio zenye kukosewa na maji tangu sasa juma moja. Uh, jambo hiyo hutokana na kuharibika kwa chombo moja cha shirika la Rejidezo. Basi raia wanatumia sasa maji ya mito na pia ya mvua yenye kuhatarisha kabisa afya yao. Tujiunge na mwandishi wetu Chris Mukand tangu muji wa Mbujimai akitueleza mengi kuhusu shida hiyo. Wakaji wa mita bipemba pia kanshi komini zina wakaji wengi wamepasha uza kwa franga za kikongomani mia mbili au tatu litre makumi mbili za maji kwa wenye tembeza maji na kinga. Kuna siku chache tu hali hilo lilifika tena mjini Mbujimayi wakati pompi kuli livunjwa pale kata chikama la kukosesha wakaji wote maji safi. Kwa sasa ni chombo kuki nacho tuma maji ndiyo kimeharibika pale station de captage la Bena Kapanga. Kumebaki tu pompi mbili ndogo haziwezi tuma maji mbali na kupata wakaaji wote, viongozi wa kampuni Regideso wamesema ya kuwa hali hilo lilianzishwa tangu tarehe makumi mbili na sita ya mwezi wa pili. Wamejikaza kwa kutengeneza pompi ili kuwapa raia maji, lakini hawajui siku kazi zitaisha pia mwanzo wa kupana vema maji toka Mbuzi Maikris Mukonde Radio Kapi. Asante kwako Chris Mukont. Na habari kwa kifupi tokea muji wa Kisangani, jimboni Mashariki, ujulisha kama shirika la Sorgerie ama Societe de realisation de de gerance et d'investissement uliporwa na watu wenye wasiojulikana usiku wa jana. Wevi hao walipora singa za moto zenye kutoa moto wa umeme katika vyombo vya kufanya sabuni, jambo hiyo inachelewesha inachelewesha tena kuanzishwa kwa kazi katika shirika hilo la Sorgeri na kwa ngambo yao viongozi vya polisi wenye kuendeshwa uchunguzi kwa ajili ya kuchukua wevi yao walijulisha kama wanaendelesha uchunguzi ili waweze kushika watenda maovu wenye walitenda vitendo hivyo vibaya. Na ni hapo wanu wasizaji, ndio tunakomesha kipindi chetu kia habari ya magharibi leo, lakini mbele ya kuaga, ni kukumbusha tena vichwa vya habari. Swali kuhusu kubadilishwa kwa mpango wa Monuc, na kuondoka polepole kwa askari wa Monuc nchini kwa kidemokrasia ulizungumzwa katika, ulizungumzwa leo kati ya mkutano wa waziri nchini mwenye kuhusika na upashaji wa habari, wa, uh, wa Bwana Lambert Mendo Malanga na wapashwa habari wa hapa mjini Kinshasa na monendo wa mpango wa amani leo unaendeka vizuri tangu kuanzishwa kwake. Hayo ndiyo muhimu ya hotuba ya kiongozi wa jeshi la Monic, jamadari Babakarge, leo mbele ya wapasha habari mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Yeye alisindikizwa na kamanda wa mpango amani leo, jamadari Amuli Bahigwa. na mitaa tatu kati ya tano za mji wa Mbujimayi, jimboni Kasai ya Mashariki zinakosewa na maji ya kunywa tangu sasa Jumamoja. Jambo hiyo hutokana na kuharibika kwa Chombo moja cha shirika la Regie des Eaux. Na ni hapo ndio tunawekta nukta kabisa kwa habari za magharibi ya leo. Wande wasizaji, nawaga nikwatakieni nyote magharibi njema. Oh, kapie. Oh, kapie.