Wandugu wasikizaji, jam ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha ya bora na tukufu la Kiswahili kwa nyaba ya Radio Kapimbe la mikrofoni ni mimi Stefano Mkenitita. Ninawatakia kwanza magharibi njema na ninawaalika mfuate vichwa vya habari. Kuna mapambano zenye kuripotiwa katika eneo la Uvira magharibi mginini Mushojo tangu jana magharibi. Mapambano yale yanazuka kati ya gundi mbili zenye kumiliki silaha mujini Nongo jimboni Bandundu, shirika la raia linaomba kiongozi mmoja wa shirika la kukata mbao Sodefor pamoja na polisi moja wafuatiliwe na sheria. Na kwa ngambo yake, shirika lingine la mazingira Greenpeace linashutumu mabwana hao wawili kusulubisha watu mbili raia mbili wa muji la Bokongo na kutuma hata mmoja kufika kuuawa. Matafata mengi kuhusu jambo hiyo katika sehemu ya pili ya taarifa ya habari. Habari kamili. Kuna mapambano zenye kuripotiwa katika eneo la Uvira mginini Mushozo tangu jana magharibi. Mapambano hiyo yalidumu usiku nzima, kati ya gundi mbili zenye kumiliki silaha. Uongozo wa mpango wa amani uitwao Amani Leo unashutumu kabisa mapambano hiyo, na unaahidi kukomesha vitendo hivyo vyenye kuendesha vyenye kuendeshwa na watu wenye kukamatwa kama vile wajambazi. Mengi tuyafuate katika ripoti hiyo ya mwandishi wetu toka Bukavu na mtoe rais wa ndugu wasizaji, tutafuata ripoti hiyo toka mji wa Bukavu saa chache. Kisha, kisha dakika chache tujelekeze kwanza jim, mjini Kongo Brazzaville ambako inaripotiwa kama mjini Infondo, ikiwa uh, mji la lipatikana katika uh, pande la kaskazini mwa nchi la Kongo Brazzaville kuna uh, kunaripotiwa ujio weekend iliyopita wa watu sita wenye kuumizwa na risasi. Hiyo ni matukio ya mapamba n kati ya jeshi la FRDC jeshi la Kongo ya Kidemokrasia pamoja na wapiganaji wa Enyele mujini Buburu, jimboni Equatoria. Mwandishi wetu Arsène Severin alitutayarishia ripoti yenye kutolewa musidoni na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama ni wanawake watatu na wanaume watatu ndiyo waliwasili mwisho wa juma jana katika Klinique Evangelique Le Pionnier ya Infondo, kaskazini ya mji wa Brazzaville, amesema daktari kiongozi wa kituo hicho cha afya. Mwanamke mmoja aliyefanya mfungwa tangu juma mbili na kuumizwa kunako mguu na wahuni wa Enyele pabuburu alipata matibabu wa kwanza. Walioumizwa walifika katika kituo hicho cha afya tangu juma moja tayari wakiugua tetanos kutokana na vidonda Weng wengine waliokimbia pamoja na walioumizwa wanasema waliona watu wengi katika Ubangi. Mashua moja iliyosafirisha wakimbizi haikufika pa wakati mjini Brazzaville kutokana na wingi wa mchanga, lakini kabla ya usaidizi wa mashua ndogo za aina ya balenier, watu wenye silaha walishambulia wakimbizi hao na kuwanyang'anya vitu vyao. Mjini Inongo jimboni Bandundu, shirika la raia linaomba kiongozi mmoja wa shirika hilo akiwa mzaliwa wa nchi zigeni wa shirika la Sodefor so, uh, so uh, pamoja na askari polisi mmoja wafuatiliwa na sheria. Shirika lingine na kwa ngambo ingine, shirika la mazingira Greenpeace, linaomba linashutumu pia mabwana hao wawili kusulubisha watumishi uh, raia mbili wa eneo la Bukongo wakati shirika la Sodefor litamani kukata mbao katika eneo hilo la Bukongo. Vitendo hivyo vilisababisha kifo kya mtu mmoja. Jean Desire Kanyama nazueleza mengi kuhusu jambo hilo. Ni tangu mwanzo wa mwezi wa Januari ndiyo mambo yalijitokeza. Wakaaji makumi mbili na saba wanamemba wa kabila ya Bukongo mtaani Oshwe walifungwa na Kaptein Alfred Bari wa Inongo kutokana na mashtaka ya Sodefor. Walinyanyaswa vikali na kutendewa mabaya kwa mjibu wa shirika la kiraia moja, kati ya wa wafungwa George Nkaka mwenye umri wa makumi saba na mbili aliwawa kutokana na hali hiyo. Watu hao walidai malipo ya uchuo wa eneo lao la kiasili kutokana na kazi za mwitu. Mbele ya hiyo Greenpeace piach na mashirika zingine kenda zinazotumika katika sekta hiyo ziliomba mashtaka dhidi ya Richard Garrigue wa shirika la Sodefor hiyo, kutokana na kufungwa bila sababu kwa watu hao na kuwachunga katika kontener. mashirika yanaomba baraza ya bunge itume ujumbe wa uchunguzi katika eneo hilo kwa kufikia uongozi njema na wakudumu wa mwitu na kutimiza kwa sheria kuhusu sekta hilo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakuna maoni yaliyotolewa na Sodefor kuhusu swala hilo na kuhusu jambo ya kuzama kwa watu makumi tano katika ziwa Maindombe, muungano ya watetezi wa jamaa za waliozama unaomba shirika la Sodefor, uh, ifuatiliwe, ifuatiliwe na sheria hiyo. Ndiyo muhimu ya tangazo ya muungano ya watetezi hao uliotolewa leo hapa mjini Kinshasa. Uh, kwa mujibu yao ni shirika la Sodefor ndio msingi wa kuzama kwa watu hao, uh, hata kama inazidi kukana uh, kumbushe kama msiba wa kuzama kwa merkebu ya Sodefor Sodef, ulitukia mnamo tarehe makumi mbili na tano Novemba ya mwaka jana. Jean Desire Kanyama mkusanyiko wa mawakili wa walionusurika unahakikisha kwamba habari hizo zilichunguzwa tangu mwezi wa kumi na moja uliopita. Idadi ya watu waliouawa ina tofauti kutokana na duru mbalimbali. Mkusanyiko huo unasema ni ya watu mia tatu, wakati kanisa ya Katolika kupitia askofu wa Inongo imesema ni mamia ya watu. Nalo shirika Justice et Paix kutokana na mashtaka ya jamaa za walionusurika inajulisha kwamba ni zaidi ya watu makumi matano lakini yenye kuhakika ni kwamba watu hao waliouawa na hadi sasa kurudishiwa kwa jamaza. Zao, kuna chelewa mwakili Martin Bill kiongozi wa mkusanyiko huo anahakikisha kwamba shirika nyingi ziliandikia Sodefor kwa kushutumu hali hiyo. Upande wa shirika lenyewe wakuu wake wanasema ni ajali yenye pia iliwahuzunisha, lakini amesema kiongozi wa tume la mashirika za mwitu ni watu 15 hadi makumi mbili ndio walihesabiwa katika daftari ya msafara huo, wengine walisafiri katika njia isiyo sawa na ndiyo maana amesema Gabimola, shirika Sodefor na jukumu yoyote iwe ya kijamii iwe ya kisheria kwa watu hao na swala hilo na turudi hapa mjini Kinshasa tukajusha kama, hata kama kulisherekewa sikukuu ya mwanamke ulimwenguni jana siku ya kwanza, mfahamu kama mwezi hiyo ya Machi inahusu mwanamke nchini Kongo ya Kidemokrasia. Na kwa hiyo Radio Kapi ilikutana na mwanamke mmoja mwenye kufanya mambo ya ajabu sana. Bibi Fifi Solange Sekele ni mhamzi ama infirmier na kiongozi wa kituo cha afya cha Kinkanda katika kata la Kanluk hapa mjini Kinshasa, ikiwa moja ya kata zenye kuishi watu wenye, na, wenye kuwa na pato ndogo. Tangu sasa miaka saba, mwanamke huyo anasaidia watoto wenye kukumbwa na ugonjwa wa ukimwi ama sida na pia magonjwa zingine zenye kukumba watoto. Mama huyo anasaidia na utoaji wa dawa kwa watoto wenye kukumbwa na ugonjwa wa ukimwi. Tusikilize bibi Fifi Solange Sekele akijieleza mbele ya maikrofoni ya mwandishi wetu Mimi Engumba Longo. Kuhusu watoto wenye malisho mabaya, tunachukua kilo yao asubuhi wakati tunafika na kuchungua hali yao ya afya, kwa kufahamu wenye matatizo katika matunzo na kutosha. Hiyo kutoa matunzo kwa watoto wetu wanaogonjwa, ndiyo kazi yetu ya kila siku. Sawa magumu, kuna mengi. Kwa kwanza, kuhusu watu tunaotunza ni katika kata yenye ukosa maendeleo. Wamama wanatusikia vigumu, watu wengi wanafika bila fedha, lakini tuna mapashwa ya kuwatunza na kutoa madawa hata kama mwenye kuleta mtoto ana kitu. Kwangu mimi nina matatizo kutokana na njia mrefu ninaotembea kwa miguu kila siku kwa kufika kunako kituo changu cha afya. Ilikuwa pale Bibi Solange Sekele akiwa mmoja wa wanamuke wenye ku saidia sana watoto wenye kukumbwa na magonjwa mbalimbali mbali, kama vile magonjwa ya malisho mabaya na pia magonjwa ya ukimwi ama sida. Na ni hapo ndo wasizaji, ndio tunamoja kipindi ketu kia habari ya magharibi ya leo. Mtoe razi, kwani hatutaweza kuwatolea ripoti toka mjini Bukavu, lakini tuwakumbushe tena vichwa vya habari. Kuna mapambano zenye kuripotiwa katika eneo la Uvira mginini Mshozo, Mshozo tangu jana magharibi. Mapambano yale yalizuka kati ya gundi mbili zenye kumiliki Sila. Na kwa ngambo yake uongozo wa mpango wa amani leo unashutumu kabisa mapambano yale, ukijulisha kama utakomesha vitendo hivyo venye kuendeshwa na watu wenye kukamatwa kama kam, wajambazi. Na mjini Inongo, jimboni Bandundu, shirika la raia linaomba kiongozi mmoja wa shirika la Sodefor akiwa mzaliwa wa nchi kigeni pamoja na askari polisi mmoja wafuatiliwe na sheria. Na kwa ngambo ingine shirika lingine lenye kuhusika na mazingira Greenpeace linashutumu mabwana hao wawili ni kusema, mzaliwa huo wa nchi zigeni pamoja na polisi huo o kusulubisha wa raia wa eneo la Bokango, ili wakati shirika hilo la so las lilitamani kukata mbao lilisulubisha mabwana hao wawili. Na nihapo, leo, ni hapo wanoosizaji, ndio tunaweka nukta wa kipindi ketu ka habari ya magharibi yaleo mwema