Okapi. Manwasiza mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya Radio Okapi, mbele ya mikrofoni mimi Stefan Mukendi Ntita. Kwa kuanza, fuateni vichwa vya habari. Toni nyingi za uh, via viz zenye kupangwa kujielekeza mjini Mbujimai zinakumbwa na hatari ya kuharibika juu ya njia ya treni toka Kamina hadi Mweneditu. Basi wafanyabiashara wenyeji wa bidhaa hizo wanaomba viongozi vya mji kuwasaidia, ili bidhaa hivyo vifikishwe mjini Mweneditu. Jimboni Mashariki, shirika la usafirishaji kwa njia za anga Kenya Airways linajulisha kama litafunga milango zake siku za usoni, ukulingana na ukosefu wa wasafirishaji na tulija pa mjini Kinchasa ambako hatari ya mporomoko wa udongo unazidi kukumbwa muji wa Kinchasa. Kuhusu mwaka jana, ni kusema mwaka elfu mbili na kenda, kuna eneo zenye kuhatarishwa na mporomoko wa udongo miak, makumi na mbili. Na kuhusu mwaka huu idadi hiyo iliyoongezeka na kuwa sasa ya mia tano oh, a Habari kamili gi liosema katika vichwa vya habari, kuna toni nyingi ya vizaa na biashara vyenye vilipangwa kuendeshwa kupelekwa mjini Mbujimai vyenye kukumbwa wakati huu na hatari ya kuharibika uh, juu ya njia ya treni toka Kamina hadi Mweneditu na kwa hiyo ni vizaa nyingi vilivyoondoshwa, vizaa kama vile samaki kauka vyenye vilikuwa vikiondoshwa mjini Kalemi na kupelekwa Mweneditu. Basi wenyeji wafanyabiashara wa vizaa hizo wana omba viongozi vya muji kuwasaidia ama kujipenya hivi viashara hivyo vipelekwe hadi muji wa Mweneditu, kwani kama wafanye hivyo watapoteza franka nyingi. E, tusikilize moja wa wafanyabiashara hao mwenye kujulikana kwa jina la Emmanuel Lubemba Kashama akiojiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu wa pale Mbujimai, Emmanuel Elameja Kabidi. De tulisafirisha biashara kwa kufikisha pale Mbujimai ni samaki na dagaa ya Kalemie. Wakati biashara vilifika kitanda kiuma kikaharibika, wakatutumia kichwa kingine kia treni, lakini kichwa hiki kikakokota mabehewa ingine, ili mabehewa ilibeba biashara vyetu ikabaki pale kitanda. Kumekuwa sasa zaidi ya mwezi mzima ama miezi mbili, na tunadhani kwamba biashara vitaharibika vitaoza na na tuelekeze mashariki mwa nchi ambako kuna hali ya ukosefu wa uaminiaji kati ya eneo mbili ya wakaji wa eneo mbili zikiwa eneo jirani zenye kupatikana kati ya jimbo la Kivu Kusini na jimbo la Manyema. Basi sababu ya ukosefu wa uaminifu huo unatokana na gisi kuna hatua iliyochukuliwa na wafanyabiashara ya kukomesha usafiri kwa njia ya anga hadi kiwanja ya ndege cha Kama kibenge ya, ya jimbo la Manyema na kuelekeza usafirishaji zote za anga kunako kiwanja ya ndege ya Shabunda Lusenge jimboni Kivu ya Kusini. Jean Kasami anatueleza mengi. Huo mzozo ambao unaweka wakaaji wa maeneo haya mawili jirani katika hali ya vita vya kibaridi ni watangu miezi ya kutosha ulianza wakati wafanyabiashara walikataa kutuisha ndege ya mizigo yao katika uwanja wa kama Bikenge jimboni Manyema na kupendelea kutua Lusenge, Kivu ya Kusini. Walikuwa wanapinga kile walichokiita unyanyasi wa vyumba vya kazi za serikali vya jimboni Manyema. Gilibere Ngongo, mwanabunge mteuliwa wa mtaa wa Shabunda, alijionea hali ilivyo wakati alitembelea eneo lake la kuchaguliwa la Wakabango ya kwanza. Sababu inatokana na mipango isiyoambatana na sheria iliyochukuliwa na liwali wa jimbo la Maniema wakati aliwakataza wafanyabiashara wanaotumikia Bikenge kujielekeza Lusenge wilayani Shabunda. Hali niyo hiyo pande zote. Mwenyekiti wa shirika la raia la kama anaomba maliwali wa majimbo hayo mawili wajadiliane ajili ya kutafutia swali hilo suluhisho ambalo ni la kiuchumi, bali linahatarisha uhusiano bora wa wakaaji. Kiongozi wa posta wa kama ameonyesha kuwa mazungumzo ndiyo yanahitajika kati ya viongozi wa majimbo hayo mawili jirani, yaanzie kwa ngazi za chini na kupanda juu zaidi baadaye. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Redio Kapi. Na tujielekeze jimboni mashariki ambako shirika la usafirishaji kwa njia la anga Kenya Airways linajulisha kama litafunga siku zijazo milango zake, uh, mjini Kisangani kulingana na ukosefu wa wasafirishaji. Shirika hilo linajulisha kama idadi ya wasafirishaji inazidi kupunguka na hiyo pia hupunguza idadi ya msafara ku, ku, kuhusu muji wa Kisangani. Jacques Mkonkole anaturipotia. Tangu muji wa Kisangani Wakati ya usafirishaji wake wa kwanza, ndege la mabawa itwayo Kenya Airways ilichugua wasafiri zaidi ya makumi mbili. Mpango wake ilikuwa ya safari tatu kwa juma. Baadaye miezi ine ya kazi, ndege ya shirika Kenya Airways ilipunguza idadi ya usafirishaji mjini Kisangani, pahali pa mara tatu kama kawaida, imefika kwa bahati, kama vile imejulishwa na Bwana Wilili Kunde, kiongozi wa shirika Safari African Company mweni kutumiwa kwa mapatano na Kenya Airways. Huyu anajulisha tena ya kwamba wafanya viashara wanafurahishwa kusafiri na magari tangu mchikisangani hadi kampala nchini Uganda, wapi wamepakia katika ndege kwa kutelekeza katika mainchi mbalimbali ya Asia kwa viashara zao. Ngambo yake prezidenti wa shirika FEC anajulisha kama shida yene kukumba Kenya Airways inatokana na usumbufu ya watumishi wa serikali, hasa wale wa imigration na wa ofida kunako uwanja wa ndege Bangoka, kwa ajili ya kuepusha kufungwa kabisa kwa shirika Kenya Airways Mchikisangani. Ofisi yake yenye kuitwa SABC inatamani kufungulisha depo moja kwa kutayarisha miziko ambaye zitakuwa zinachuguliwa hapa mu Kisangani. Mu Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Na sema katika vichwa vya habari, kuna tambulikana siku hizi eneo nyingi zenye kushikwa na hatari ya mporomoko wa udongo. Kuhusu mwaka jana, ni kusema mwaka elfu mbili na kenda, kuna eneo mia nne makumi nne na mbili zenye kuhatarishwa na mporomoko wa udongo zenye zilihesabiwa basi. Kuhusu mwaka huu, idadi hiyo iliongezeka na kuwa sasa ya mia tano. Na kwa hiyo habari hiyo ilihakikishwa ili na kiongozi wa shirika linalohusika na hatari kama hizo, shirika l'étoile mu Kifaransa office de voie de, de, de voirie et drainage. Na kwa hiyo kiongozi wake bwana Patrick Kaonzi alidurisha kama hatari hizo zinaongezeka kulingana na ukosefu wa mpango wa kugombanisha hatari hiyo, yaani kukumba raia wote wa mji wa Kinshasa. Basi sulisho gani zinachukuliwa wakati huo kwa ajili ya kukomesha jambo hiyo? Tumfuate kiongozi wa shirika hilo la OVD. Kiongozi mtaalamu wa shirika la OVD Bwana Patrick Kaonzi akiojiwa na mwandishi wetu. Kwa hiyo tunakuwa na mbinu ili kwamba ghasia kama hizi zisijitokeze mara tena. Miaka iliyopita, mbinu hizo zilikuwa zinaendeshwa katika mitaa na penginepo bila kujali chanzo za miporomoko hiyo ya ardhi, lakini kwa leo tunakuwa na mbinu za kupiganisha tatizo hiyo ambayo itatuwezesha kuhusisha raia wote ili kupiga vita miporomoko ya ardhi tangu mahali inapoanzia mbinu zote hizo tayari zimekwisha kuanza kutekelezwa. Ni kama vile kabla mtu aliyekuwa mgonjwa kuifikia tena afya nzuri, ni lazima apitie kipindi cha udhaifu. Kwa hiyo tumo kapita, tumo katika kipindi cha udhaifu ambacho kitatupeleka kwenye afya nzuri. Ilikuwa pale Bwana Patrick Kaonzi akiwa kiongozi mtaalamu wa shirika la OVD ama Ofise de Voirie et Drainage. Tujelekeze jimboni Kivu ya kaskazini ambako kuna maofisa makumi mbili na mnane wa polis wenye walihapa kiapo kunako tribunali ya Ruchuru. Uh, Ruchuru ni mji unaopatikana hapa kilometa makumi saba na tano kaskazini mwa jiji la Goma. Uh, maofisa hao walifaulu kuna kwa mashindano iliyoendeshwa kwa ajili yao kisha ku, kuendesha siku kumi ya mafunzo. Moise Mutunga Lukube anatuliza Mafunzo hayo yalikuwa na lengo la kuongeza ujuzi kwa polisi kuhusu kazi yao. Wakufunzi wao walisisitiza kwamba wanapolisi hao walikuwa wanachapa kazi yao bila ujuzi wowote. Wote walifuata mafunzo muda wa siku kumi. Muda huo walifuata mada kadhaa hususa hali ya sheria, namna ya kuendesha utafiti dhidi ya wauaji, namna ya kukinga wale waliobakwa na kadhalika. Kwa mjibu wa mkuu kiongozi wa polisi jimboni mwa Kivu ya Kaskazini, Kanali Ngoi Sengelwa, miongoni mwa polisi arobaini ni ishirini na nane tu ndiyo walipata alama kubwa baada ya mafunzo hayo, ila wote wameitwa sasa wa opeji na wakijulikana kama halali mbele ya mahakama makuu na ni hapo walihapa kweli kiapo. Ni kwamba mafunzo hayo yaliendeshwa na polisi jimboni mwa Kivu ya kaskazini kwa msaada wa PNUD na MONUK. Inspekta jimboni wa polisi alihakikisha kwamba mafunzo haya huenda ikawe pia ndani za mitaa nyingine jimboni humu. Ni kiripoti la Goma, Miweze Mtunga Lukube, kwa niaba ya Radio Okapi. Na najielekeze jimboni Equatoria, ambako habari ingine kule kuhusu sheria yahujulisha kama kiongozi mkuu wa korti la sheria la Mbandaka anapatikana tangu siku ya tatu mjini Gemena. Yeye alijielekeza huko kwa ajili ya kwenda ku kutatua shida yenye kukumba shirika la raia la mji wa Gemena pamoja na watetezi wa moja wenye kutamani kuondoshwa madarakani kwa procureur wa republike wa, wa, wa chumba cha sheria cha mji hiyo ya Gemena. Beatrice Nabindi anatueleza mengi kuhusu shida hiyo. Mobarua iliandikwa inapita juma mbili kwa presidenti ya kortiku, shirika la kiraia ya Sidu Bangi ililomba kuondoshwa wa prokurer wa republiki ya Gimena. Wamemustaka kwa kufunga watu bila maana na kulipisha amande ya kila namna kwa wafungwa, tangia alianja kazi imeenea leo miezi ine. Watetezi ama avoka wagimena walisema namna moja nyuma wa kufunga mwenzao na kumusumbua, lakini bwana ule hakubali na mastaka zile. Imepita juma mbili, watetezi na wanachama wa shirika la kiraia walishuka barabarani kwa kuonyesha asira yao na walilomba kwa viongozi kukamata mpango kuhusu neno ile. Sababu ya hayo, presidenti wa korti wa Mbandaka alifanya safari ku Gemena kwa kufahamu neno ile. Bwana ule alikutana mbele na presidenti ya korti ya Gemena pia na procureur mwenye kustakiwa. Kwa upande mwingine, kiongozi wa korti wa Mbandaka amestahili fika Gemena mwa masiku zijayo kuhusu dosie ile. Kwa kungojea jibu, watetezi wa Gemena wanagoma kazi kwa kungojea jibu wa mahitaji ya toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Asante kwako Beatrice Nabindi. Wandugu wasikilizaji, ni habari hiyo toka mji wa Mbandaka. Ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa usikivu ni mwema, ninawaaga nikiwatakia nyote weekend njema. Okapi, Okapi, yeah. ayo Okapi.