Kuna watoto karibu kumi wenye wenye walijiunga tena na jamaa zao katika grupu ma ya Binza katika kolektivite ya Bwito mtani Ruchuru, jimboni Kivu Kaskazini, kwa usaidizi wa shirika la Msalaba Mwekundu la Uganda. Jimboni Katanga, karibu raia elfu sita wanakosewa makao katika mtaa wa Bukama wilayani Olomami. Nyumba zao zinajaa maji ya jito Kongo yenye livimba kulingana na mvua zenye kuonyesha siku hizi katika eneo hiyo na mjini Bukavu kuliendeshwa leo kesi ya mauaji ya mwandishi wa radio kapi didas na mjimbo. Na kuhusu kesi ya leo, uh, tribunali ilitupilia mbali ombi ya watetezi wa mmoja wa, wa wastakiwa ya kuwacha uhuru kwa muda oh, Habari kamili. Wanduka waskizaji, jam ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili. Mbele ya mikrofoni, mimi Stefan Muke ni Mtita Gitu. Tulisema katika vichwa vya habari, kuna watoto karibu kumi wenye waliungwa na jamaa zao katika groupema ya Binza katika kolektivite ya Bwito mtaani Ruchuru kwa usaidizi wa shirika la msalaba mwekundu la la nchi la Uganda. Watoto hao waliishi miaka mingi katika kampi za wakimbizi wa Kongomani nchini Uganda, kisha kukimbia mapambano katika eneo zao, ni kusema eneo zenye walikuwa wakiishi ya yamo Sifa Maguru anatueleza mengi toka mji wa Goma kwa jumla ni watoto kumi na tano kati yao mabinti watano waliotolewa na shirika la msalaba mwekundu ICRC ya Uganda ili warudishwe ndani ya jamaa zao. Yote alipitika mbele ya viongozi wenye kushimamia mpaka wa Congo na Uganda. Wamoja kati ya watoto wale wamepitisha karibu miaka kumi ndani ya kampi la wakimbizi pale na Kivali na Changwali nchini Uganda. Ilikuwa furaha kubwa kwa wazazi wao kuwaona tena watoto wale, kisha miaka mingi ya kuachana sababu ya vita, watoto hawa walipewa pia chakula kama vile mchele, maragi, mafuta, chumvi na vifaa vingine. Viongozi wa IER Uganda walijulisha kama kuna watoto wengine apata mia moja ambao wangali ndani ya makampi. Wamoja wanasema kuhofia usalama wao na wengine wanasema kungoja mwisho wa mwaka wa masomo. Tukumbushe kama IE imekwisha kurudisha karibu watoto mia ine ndani jamaa zao kwa mwaka uliopita. Goma, Asifa Maguru, Radio Kapi. Na hali ya kuzoroteshwa kwa usalama unazidi kudumu katika mtaa wa Lubero jimboni Kivu Kaskazini. Shirika la raia la mtaa hiyo inashutumu vitendo vya uporaji na kuhama kwa raia katika eneo ya Manguejipa katika groupement ya mwenye. Shirika hiyo ya raia inashota kidole wapiganaji wa vikundi vya FDLR na Pareco na hapa mjini Kinshasa, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia bwana Landos alisifu namna jemadari Kakule Sikuli alijitoa kwa askari jeshi wa FRDC weekend iliyopita. Na kwa ngambo yingine msemaji musim maalum wa MONUC alijulisha kama MONUC itaunga mkono wizara yenye kuhusika na wamama katika uongozo wa maandamano itoa mkifaransa foire kuhusu sikukuu ya mwanam kidemokrasia fuari hiyo itaanzishwa tangu tarehe kumi na mnane hadi tarehe makumi mbili na moja Machi ya mwaka huu. Tujulishe kama habari hizo zilitolewa katika mkutano wa kila juma kati ya MONUC na wapasha habari ulioendeshwa leo hii siku ya nne <tune> jimboni Katanga, karibu raia elfu sita wanakosewa mak makao katika mtaa wa Bukama wilayani Olomami. Nyumba zao ni zenye kujaa maji ya jito Kongo. Viongozi vya mji hiyo wanajulisha kama idadi hiyo ya watu hao itaongezeka, kwani maji ya jito Kongo inazidi kuvimba kulingana na mvua zenye kunyesha siku hizi katika eneo hiyo. Basi mpaka sasa raia hao hawayapokea msaada yoyote, tufuate Namtoe razi tutajielekeza itu wilayani Ituri ambako viongozi vya asili karibu kumi wa mtaa wa Irumu hawakubali na ombi ya liwali wa jimbo yao ya iliyotolewa kwa waziri mwenye kusika na mambo ya ndani ya kugawa muji wa Bunya. Kulingana na ombi hiyo ya liwali, eneo mnane zenye viongozi hao vya asili wanadhibiti ama kuongoza vinapaswa kugeuka kuwa makata za muji wa Bunya wa lisha shuruli zao katika kibarua moja iliyotangazwa siku ya pili iliyopita. Barua hiyo imeandikwa kwa mwaziri anayehusika na mambo ya ndani ya serikali ya taifa, Lemabo Kabaku. Mtoa ripoti ya wasultani ya asili hawa anafasiria Aliungwa njiani mwa simu. Mtoa shauri ya uwaziri inayohusika na mgawanyo wa madaraka anasema shida ya kugawanya miji katika eneo nzima ya jamhuri ya demokrasia ya Congo zitachunguzwa katika mkutano ya taifa itakayokusanya wasultani wote asili nchini Kongo. Kwa mujibu ya Bwana Gilbert Kianchinge, haifai kubadilisha groupement kuwa karta mahali sheria inaomba groupement iwe katika mji. Upande wake, mwaziri anayehusika na mambo ya ndani jimboni Mashariki anasema anashangaa na sikitiko ya wasultani ya asili hawa, sababu walijulishwa kuhusu mpango hiyo kabla ya kuyaingiza kwa baraza la bunge ya jimbo na kutuma mjini Kinchasa. Kunya Isak Remoyope, Radio Okapi. Na kitu tulosema katika taarifa hii kuhusu raia wa mji la Bukama wenye kukosewa na makao kulingana na maji ni kujaa katika nyumba zao. Tufuate mafasirio mengi tangu muja wa Lumbashi kuhusu hali ya watu hao. Mfuriko huu wa maji umeanza siku ya pili kwanza katika kijiji Kisanga wa Bioni, baada ya hapo ikajielekeza katika siti ya Bukama. Huko imegusa kata Kapamona, Motomoto, Lwalaba pia Katentabini. Ni huruma kuona namna gani wakaaji wa Bukama wanaishi siku hizi hata wakati huu tunazungumza, watu weko wanahama. Ni maji ya jito Lwalaba inayoteremka katika vijiji hivyo. Kati yao wamoja wanaishi katika nyumba ya kanisa, wengine katika jamaa zilizowapokelea. Wale wa Bukama wanahama na kujielekeza katika kambi mbili. Tuliochagua kwa ajili yao ni kambi ya Kivuko na Kapamai na tulida hapa mjini Kinshasa, ambako serikali ya nchi la Kanada inatoka kutoa wazo lake la kusaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika matayarisho ya sikukuu ya miaka makumi tano ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Balozi wa Kanada nchini kwa kidemokrasia alitoa habari hiyo leo siku ya nne kisha kuzungumziana na waziri nchini mwenye kusika na uhusiano wa kimataifa Raymond Chibanda, pamoja walichukua hatua ya kujiunga mkono katika matayarisho ya mkutano huo. Uh, bibi Sigrid Anna Johnson akiwa uh, balozi wa Kanada nchini Kongo ya Kidemokrasia, anatofasilia mengi kuhusu msaada yenye serikali yake inajitayarisha kutoa kwa ajili ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumfuate, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jose de Charto Menga. Nilifika hapa pour kwa kukutana na, na Waziri Mochi Banda ili pamoja tuzungumzie uhusiano baina ya Kanada yani na nchi yenye nzuri yenye kusherekea punde miaka makumi matano ya uhuru wake. Tulizungumza kwa kuwa nahakikishwo kwamba nchi zetu na wakaaji wake wana uwezo wa kusaidia katika maandamano ya nchi hii nzuri. Tutakuwa hapa wakaaji wa Kanada, kuna wananchi wa Kanada wenye kuwa hapa katika Kongo pamoja na wafadhili wa Kanada wenye kuwa hapa kwa kusaidia katika maendeleo ya nchi hii nzuri <rede> eh, lakini kwa kusaidia pia wakaaji wakosefu kutokana na mapigano mbalimbali ya tangu miaka nyingi. <coughs> Na gitu liosema katika vichwa vya habari, mjini Bukavu kuliendeshwa leo siku ya nne, um, kesi ya mauaji ya mwandishi wa radio Okapi Didas na Mjimbo. Na kuhusu kesi hiyo ya siku ya leo ulioendeshwa kunako uh, tribunali ya kijeshi ya mji wa Bukavu, ombi yenye ilitolewa na watetezi wa pande lenye kustakiwa ya kuwaacha uhuru ilitupiliwa mbali na tribunali hiyo. Jean Kasami anatuliza mengi tangu mji wa Bukavu. Baba wa jamaa Pierre na Mjimbo alikuwa mahali pa kusambia, lakini bila ya kusindikizwa na mtetezi hata mmoja. Mjane wa Didase hakuwakilishwa pia na mtetezi, sababu mutakumbuka kikundi cha watetezi wake kilijiuzulu wakati wa masambo ya Jumajana wakidai wapewe fedha na walindiwe vyema usalama wao. Tribinali ilitambua kutokuweko kwa watetezi hao. Tribinali ilitupilia vilevile hii siku ya nne ombi la watetezi wa washtakiwa fulani ambao walitaka waachiliwe huru kwa muda wako. Kwa jumla washtakiwa kumi na nne mbele ya mahakama katika swali la mauaji ya Didas, ule wa kumi na tano ametoroka na mwengine ambaye anaendelea kutajwa kati ya waliotekeleza mauaji hayo amekwisha fariki. Huyo aliuawa kwa risasi katika kata ya Nguba jijini Bukavu, wakati wa kitendo kingine cha unyang'anyi. Ni vema kujulisha kuwa masambo ya leo yaliendeshwa katika chumba ambamo hakuna watu wa kutosha sawa sawa na kesi zingine tano za mbele. Masambo mengine ni tarehe 18 mwezi huu wa tatu. Nikiripoti kutoka Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Aksanti kwako Jean Kasami. Tukumbushe kama mwandishi Didas na mjimbo wa Radio Kapi aliuawa mjini Bukavu na watu wenye kushika silaha usiku wa tarehe makumi mbili na moja Novemba mwaka wa elfu mbili na mnane na ni hapo, wandoo wasikilizaji, ndio tunaweka nukta wa kipindi ketu cha habari ya magharibi ya leo. Aksanti kwa usikilivoni mwema. Oh, kapi. Oh, kapi.