skizaji ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha mbona tukufu la Kiswahili kwa nyamba ya radio Okapi. Mbele ya mikrofoni ni mimi Stefan Mukendi Ntita, na nawaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Shirika linalohusika na uchunguzi wa mkataba kati ya serikali na chama cha kisiasa CNDP linaendeshwa vizuri na lina shida hata moja. Haya ni masemi ya Abe Bala aliyotamka leo mjini Goma kuhakikisha kutoendeshwa kwa mkutano kati ya CNDP na serikali mjini humo kulingana na mahitaji moja za chama hicho cha CNDP. Ubalozi wa Amerika nchini Kongo ya kidemokrasia unatamani kuingiza nchini Kongo ya kidemokrasia teknolojia nyipya ya kutumia simu kwa ajili ya kuendesha operesheni mbali mbalimbali za benki. Basi leo hii, siku ya tano, kuliendeshwa semina moja ya mafunzo kuhusu namna ya kutumikishwa kwa teknolojia hiyo nyipya yenye kuitwa mobile banking. Habari kamili. Kamati inaohusika na kuendeshwa na kuchunguza pia mkataba kati ya chama cha kisiasa SNDP na serikali unaendeshwa vizuri na hauna shida hata yoyote. Haya ni masemi ya Abebala leo, siku ya tano, mjini Goma, wakati wa raia walitambua kama mkutano kati ya SNDP na serikali au kuendeshwa kulingana na mahitaji zimoja zenye shi. Chama hicho cha SNDP ilitoa mahitaji hiyo. Ni kama chama cha SNDP kinatamani bwana Raimond Chibanda akiwa presidenti wa kamati hiyo ashiriki kwa mkutano huo, lakini vikundi vyote vya zamani vyenye kumiliki silaha katika jimbo za Kivu ya kaskazini na kusini vinajulisha kama mkataba huo utatimizwa vizuri. Francois Xavier Mibe anatuliza mengi ngambo yake. Tambasungeve, katibu wa CNDP, mchango wa Remochi Banda ndani ya mkutano wa kamati utasaidia kuendelesha mbele mikataba ambayo nukta mbalimbali inabaki bila kukamilishwa na government. Wakati huo padiri Baala utangazia ya kwamba mpango unaendelea kama ilivyopangiliwa. Kwake yeye, mengi kati ya nukta ya mikataba inaendelea kukamilishwa na nusu mmoja wao wa nukta inayobaki itapata surulisho tu. Utangazia ya kwamba muda wa kutumika wa kamati ya kufuatilia mikataba inayofuatilia mikataba iliyo kusanisha kikundi cha SDP na government ya Kongo ina, inaongezewa pia kikao mara ya pili baada ya miezi mitatu. Aksanti kwako Francois Xavier Mibe Andoai, tukua tukijunga kwa njia simu na mwandishi wetu Francois Xavier Mibe mwenye alitueleza mengi kuhusu kutoendeshwa kwa mkutano huo kati ya chama cha CNDP na serikali ya taifa. Na tujielekeze katika jimbo jirani la Kivu ya Kusini ambako inatambulikana kama watoto wengi wanakimbia masomo na kwenda kutumika katika mashimu za madini za kaji katika groupement ya Kanyola katika mtaa wa Walungu shirika la la shirika la raia la mtaa wa Lungu lilien lili Tuma ujumbe moja kat, kwa ajili ya kwenda kuimiza watoto hao ili warudi katika somo, lakini kiongozi wa shirika la raia anahuzunishwa kwa ajili ya kutambua kama kisha kuendeshwa kwa semina hiyo ya mafunzo kwa ajili ya, ya, ya, ya watoto watoto walisambalana na kwenda katika milima zeni kupatikana kando kando la mtaa wa Lungu kwa ajili ya kuendelea na kazi yao tu ya kuchimba madini. Basi Gilin Kahasha anaomba viongozi vya serikali pia wazazi waendelee kuhimiza watoto warudi somoni kuliko kwenda tumika katika mashimo za madini. Tumfuate bwana Gilian Kaasha akiwa kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Lungu, akiojiwa kwa simu na mwandishi wetu wa pale Bukavu, Jean Kasami. Kamisheni hii ilipaswa kuhimiza na kujionea iwapo watoto walikuwa bado katika mgodi huu wa madini. Kuona kuwa watoto hawapendi kurudi makwao, tutawaalika wazazi wawachukue, ila pia kiongozi wa wilaya ataweza kupatuma kamisheni ya polisi ili wawachukue watoto fulani. Hata vilevile, idara zote zinazoshiriki baraza la usalama la wilaya zimejulishwa kuwa watoto wameanza kwenda kuchimba madini pale kwenye mgodi wa madini wa Kaji kuanzia mwezi wa Januari, wakati wa mgomo wa walimu na habari kwa kifupi tokea hapa mjini Kinshasa, ujulisha kama leo siku ya tano kulikomeshwa hapa mjini Kinshasa mkutano wa mawaziri wa nchi zenye kuungana katika muungano wa SADC, na kati ya suluhisho zilizochukuliwa katika mkutano hiyo kuna ile ya kukubaliwa kwa bajeti ya yenye kuhusu mwaka wa elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na moja uishe kama bajeti hiyo ya SADC kuhusu mwaka huo itahusu ni kiasi ya dola za Kiamerikani milioni sita. Na tubaki ta mjini Kinshasa ambako ubalozi wa nchi la Amerika uli, unatamani kuingiza nchini kwa kidemokrasia teknolojia nyipya yenye kutumikisha simu kwa ajili ya kuendesha opereshen mbalimbali za benki, teknolojia hiyo iitwayo mobile banking. Kwa hiyo Bibi Elizabeth Jeffy mwenye akiwa mshauri mwenye kusika na mambo ya kiuchumi kunako Ubalozi wa Amerika alijulisha kama teknolojia hiyo nyipya itasaidia sana raia wa Kikongomani kuhusu namna ya kutumia simu la mkono kwa ajili ya kuendesha operation mbalimbali za benki. Tumsikilize akifasiria mengi kuhusu teknolojia hiyo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mimi Ngumba Mlongo. Ilikuwa pale Bibi Elizabeth Jafi akiwa mshauri wa ubalozi wa Amerika mwenye kuhusika na mambo ya kiuchumi. Na tujielekeze jimboni Mashariki ambako siku ya Mungu ijayo kutakomeshwa muda wa utulivu kuhusu wavuvi wa Ziwa Albert kuhusu kuwakataza kuendesha kazi zao za uvuvi katika muda wa miezi tatu. Na kwa hiyo serikali ya Jimbo la Mashariki ilichukua suluhisho zengine kwa ajili ya kupatia watu hao kazi. Tujue kama wengi ya wavuvi hao ni wapiganaji wa zamani wenye waliondoshwa katika kijeshi na kurudishwa katika maisha ya kiraia. Na kwa hiyo serikali ya Jimbo panga kuwatumikisha katika kazi mbalimbali mbali za kutengeneza mabarabara. o, tumsikilize Bwana Avo Eka akiwa komisa wa wilaya mwenye kuhusika na mambo ya kiuchumi, na akiba akituliza mengi kuhusu suluhisho hiyo waliochukuliwa kuhusu wavuvi hao. Tumsikilize akijeleza mbele ya mikrofoni akijiunga kwa simu na mwandishi wetu wa pale Bunya, Jean Claude Loki. Wapiganaji wa zamani tuliona kama ni gundi hii ya wavuvi ndio tutatumia kwa kutengeneza barabara, sababu wameweza kugeuka kuwa kikwazo. Hakika kazi imefanyika na mwongozi wa kituo ya serikali wenye kuhusika na mlimo na uvuvi. Tutatumia meli ndogondogo ya askari wa maji kwa kuweza kufanya uchunguzi juu ya ziwa, ziwa Albert tangu tarehe tano mpaka tarehe kumi na tano mwezi wa tatu hatutafunga nyumba yenye kuusisha samaki. Watu hawa watanunua samaki kutoka Uganda, na kumwezi wa ine tutaanzisha hesabu ya wavuvi kuandika katika fish na kuletea kila moja kitambulisho ya kuruhusia kula wa samaki. Kila moja pia ataweza kuonyesha nyavu zake basi tujulishe. Kama kuhusu habari hiyo, muda wa utulivu utakomeshwa mnamo tarehe moja mwezi wa Mei ijayo, ni kusema kisha miezi tatu. na tau kwa kifupi tokea mjini Mbujimai jimboni Kasai ya mashariki hujulisha kama hali ya mzozo unajitukiza kunako eh, kampuni ya madini ya Bakwanga ama Miba kwa kifupi. Kwa hiyo watumishi wa shirika la Miba wanadai mishahara zao za miezi mbili, wakijulisha kama wanapitisha miezi hizo bila kulipiwa na waliahidi kwenda ondosha kazini wenzao wenye kuendelea kutumika katika mashimo za madini e, siku ya kwanza ijayo. Na kwa ngambo ya viongozi vyao wanajulisha kama wao wanangojea kukutana na serikali kuu ya taifa mbele ya kutoa jibu kuhusu mahitaji yao. Na ni hapo wandu waskizaji, ndio tunaweka nukta kwa kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefan Mukendi Ntita, ninawaga nikedekea nyinyi wote, wikendi njema.