Okapi. Okapi. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga, wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jamhuri ya Kongo a Kidemokrasia alifikilia kwa hatua ya enezo ya mpango iliyochukuliwa kwa ajili ya nchi zenye deni na deni nyingi ili ziweze kuvutisha deni zao. Balozi wa Fransa alisifu mpango uliofanyika na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kuhusu kuvuta deni lake. Vitabu vya aina tatu vikiwa makamusi vinatolewa na rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange kwa raia wa Kongomani vilionyeshwa leo kiserikali kwa wapasha habari. Makamusi yale yanayo picha za viongozi vya inchi, historia ya inchi na hali na utajiri wa inchi. Wilayani Ituri, wanotable wa kolektiviti ya Walendu Bindi wanafuatwa na sheria ya inchi kwa kuwaingiza vijana katika makundi yenye silaha. Wengi wao wanapatikana katika vyumba vya wafungwa kunako eta major ya mjini Bunia. Oh, abari kamili. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia imefikisha na kukamilisha hatua iliyolazimishwa kwa inchi masikini, inchi kubwa yenye deni nyingi, PTTE kwa kifupi. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na mkutano wa shauri la uongozi wa FMI na banki kuu ulimwenguni. Basi hatua hiyo usema nini? Mwandishi wetu Beri Franklan Ruchaka aliyekwenda mahali pale aliweza kushika kama ni kwa sasa, ndipo wenda kuchungua mpango wa kuvuta deni la Kongo makumi kenda asilimia moja na kuweza kuangalia namna gani utumivu wa pesa zile zitumiwa na kuweza pia kuchungua kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kweli ilikamilisha ili mpango wa kuweza uh, kuvuta deni lake. Deni hilo linaweza niyapata miliarde kumi na tatu na nukta saba ya dola za Kimarekani, kisha kurudishwa na kuchunguzwa na kunabakia hivi miliarde moja na nukta saba basi huenda kufikisha kunako nukta iliyotayarishiwa ya kuomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya nguvu zake zote kufuatana na mipango tatu ya mpango uliyosailiwa na FMI na pia Banki Kuu ulimwenguni, mipango tatu yenye kuomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ionyeshe hatua zake za kuweza kabisa za kufanya nguvu ya kulipa deni lile likiongeza hali ya pesa nchini na kuweza hizi kukomesha umbalimbali wa hali ya raia na balozi wa Ufransa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Pierre Jacquemot, alisifu jamhuri ya Kongo kidemokrasia kwa kuweza kufikilia kwa hatua iliyombwa juu ya kukomesha deni lake. Alijulisha maoni hayo wakati wa kusailiwa kwa makubaliano kati ya shirika la Ufransa lenye kuhusika na maendeleo na jamhuri ya Kongo kidemokrasia, ilikuwa leo asubuhi mjini Kinchasa kunako chumba cha uwaziri wa pesa. Balozi Pierre Jacquemot alijulisha kama rais wa Ufransa Nicolas Sarkozy aliomba kusiwe hata masito ya kukamilisha makubaliano yale. Balozi Pierre Jacquemot alieleza kama Kongo ya Kidemokrasia ilijinyakulia ushindi katika ulimwengu kwa kuonyesha kama hatua zake na mipango yake ya kuweza kukamilisha uchumi wake inayokweli ya nia na kondo la maendeleo. Lakini mpaka sasa hakuna hata kiongozi kimoja cha serikali kilijieleza juu ya jambo lile. Tukiwa tu mjini Kinshasa, tu wajuzeni kama benki kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imechapa noti mpya ya franka mia tano za Kongo kidemokrasia na kuweza kuvitia katika vituo vya banki noti ile kuambatana na sherehe ya miaka makumi tano ya sikukuu ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ndio noti ile imechapwa. Noti mpya ile ya franka mia tano ya Kongo kidemokrasia inayo rangi ya kimanjane, huenda kutumiwa tangu kesho pamoja na noti za zamani ya rangi ya samanwi, yaani bleu, wakisema katika lugha ya Kifransa. Basi namna gani kuepuka utumivu wa noti ile mpya isilete vinyume, upotevu wa hali kuu au wingi wa matumaini? Mwandishi wetu aliyokutana na Bibi Joseline Musau alikutana na Bwana Vensa Ngonga, mkuu kiongozi wa hoteli ya pesa, aliweza kueleza kama mipango imechukuliwa kwa kuweza kuepuka matatizo fulani fulani huenda kukwaza. Bila shaka hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali kwa kuchapa noti mpya. na Kinshasa tu vitabo vitatu vipya vya aina ya makamusi la ruse vilichapwa vikiwa vyenye kutolewa na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Josef Kabila Kabange kwa raia wa Kongomani kwa sherehe ya muda wa miaka makumi tano ma ya uhuru wa Kongo kidemokrasia. Ni vitabu vinavyopicha vikiwa vyenye kuitwa kamusi ya mfuko, yani dictionnaire de poche wakisema katika lugha ya Kifaransa, na pia kamusi ya ulimwengu, vilionyeshwa na wapakuleo hii kwa wapasha habari hapa mjini Kinshasa, na vyumba vilivyochapa ni edisio Hachette a international wakisema kati ya wa Kifaransa vitabu vile huenda kugawanywa kwa kwa bure kwa mashule inchini. Ripoti ya Jeff Ngoi mengi sijioni tu ya fate na mwandishi wetu Michel Kifunda. Wakati wa chakula ndogo, wasemaji walifasiria mafaa ya kamusi hizo. Mkubwa wa azima na mwenye kuhusika na mali mwengu kukiongozi kya nchi alisema ya kwamba kamusi hizo zinafasiria hadisi, elimu ya nchi, akiba na siasa ya Kongo kuro ya Afrika. Msimamizi wa pili wa senkantener alisema ngambu yake ya kwamba buku hiyo ni chango mushantie ya elimu, yatasaidia wanafunzi kuelewa Kifaransa. Ndani munaandikwa vijiji vyote vya Afrika na viongozi vyao pia na mia moja na makumi moja na ufafanuzi ya majina. Kisha elfu kumi na nne ya jina ya pekee barua makumi tano na tatu ya nchi za Afrika pia na yavuwaku ya India yote inaandikwa kwa ndani vitabu hivyo vinatolewa na Raisi Joseph Kabila juu ya elimu ya vijana vya Congo vitabu vingi vimekoseka na shuleni ndio maana maker mwangu kiongozi kya epse aliyaga kukabula vitabu hivyo kwa masomo yote ya Congo na sawa desturi, masomo mengi ya kiprimari na sekondari yaliheshimu mpango wa tarehe mbili mwezi wa saba kwa kujulisha matokeo ya mashindano ya mwisho wa mwaka wa masomo. Ni siku ya ufuraha kwa wamoja, sikukuu ya huzuni kwa wengine na kuleta kuhuzika sana. Mwandishi wetu Nadine Fula Nsimba alihudhuria kwa matangazo ya alama ya mwisho wa mwaka wa masomo kunako kolele St Joseph inapopatikana katika mtaa wa Gombe, yakiwa masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa kanisa Katolike ambako kulivumbuliwa waliopata wanafunzi makumi saba na mbili na mkato na karibu na tisa asilimia moja. Basi wanafunzi wale kwa upande wengine, kiongozi mpadri mwenye kuongoza shule lile alisema kama kwa kweli wanafunzi wengi walitumika vizuri sana, na walioshindwa ni makumi mbili na saba asilimia moja, na wanafunzi wenye elimu kubwa sana walizionyesha kama walitumika mwaka mzima ni makumi nane asilimia moja. Mpadri huyo alisema kama alioza kuchungua kwa mwaka mzima kama wanafunzi waliweza kushika mipango ya masomo na kuweza kuleta ushimu. Kwa upande wengine, mpadri kiongozi wa koleji hiyo cent... aliweza kusifu wazazi kwa kutambua kama kwa kweli waliweza kuadhibisha watoto wao na kuwachunga. Wengi wao walikuwa wali wakifata adabu masomoni na kuheshimu walimu bila mizozo na wilayani Ituri wa sultani mbili wa asili wa wa kolektivite wa ya Walendu Bindi wanafuatwa na sheria ya nchi, kwani ni wenye kuwaingiza katika makundi yenye silaha hao wanapatikana kunako chumba cha wafungwa cha ita major FRDC mjini Bunia fatana na kiongozi cha eneo la operesheni wilayani Ituri wanotable na wakolektivite wa ile ya Walendu Bindi na waaskari polisi wengine wazaliwa wa eneo lile, wapo ndani ya jambo lile la kuwaingiza vijana katika makundi yenye silaha kwa shabaha ya kuharibu usalama ya jimboni. Maoni yale yanapingwa na prezidenti wa notable wa Walendu Bindi, anasema kama ni uongo mengi tuyafate. na mwandishi wetu Isaki Remo Yope, wasultani hawa walinaswa jana siku ya ine na waaskari ya FRDC kwa kijiji ya Songolo, kwa kilometa zaidi ya makumi ine kusini ya Bunya, kwa muji ya asili ya Walendu Bindi. Ni wasultani ya vijiji ya Malo na Androzo. Kamanda ya jeshi ya Ituri anasema waligundua wanamgambo wa moja katika nyumba ya wasultani hawa Kanal Falsikabwe hujulisha kwamba wazee hawa wanafanya mapatano na wapiganaji kwa kuiba mali ya raia sawa ngombe, kwa faida yao. Anashitaki pia wanasiasa wamoja wazaliwa ya ya Ituri kukusanya wanamgambo. Aliungwa njiani mwa simu, presidenti ya wazee ya Walindu Bindi Didi Angaika anatupilia mbali mashtaka hayo. Kwa mujibu yake, kufungwa kwa wasultani hawa ni usumbufu mtupu. Anaomba uchunguzi ifanyike kwa kuhakikisha jambo hiyo. Upande wake, kamanda ya jeshi ya FRDC wilayani Ituri anasema kwamba amekwisha kuhakikisha kukamata mpango inayofaa kwa kukomesha kitendo hiyo na kunasa watu wanaoandikisha wanamgambo kwa eneo hiyo ya Ituri Bunya. Isaac Remoyope, Radio Okapi, ni pamoja nawe. Isaac Remoyope tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo ule milungamba na waandishi wetu walikuwa nasi dunia vukunda vilemba nawapiga, asanti sana, kwa heri, usiku mwema Okapi. Okapi. Okapi. Okapi.