Mumesalimika, wapenda w wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa wakijibu kwa maoni ya malalamiko ya yaliyojulishwa jana mjini Goma na makundi ya siasa CNDP na PARECO yakichota vidole serikali ya Kongo kuwa kikwazo cha maendeleo ya makubaliano ya yaliusailiwa mjini Goma kuhusu amani, waziri Ausikani wa upashaji wa baila Mbelemende na jemadari Mayala wanapana angalisho kwa makundi yale. Kunako korti ya hukumu ya kimataifa CPI, jambo lenye kumwelekea rais makamu wa zamani Jean Pierre Bemba huenda kuamuliwa na CPI, ingawaje wakili wake waliomba aache huru kwani korti ya South Afrika haikumuona na makosa. Wanabunge la taifa wamoja wa jimbo la Katanga wanahitaji pesa hizo pangwa na bajeti ya pesa ya serikali kwa manufaa ya SNCC zitumiwe kwa kununua vyombo na vifaa vipya vya usafirishaji pesa ambao ni milioni mia mbili makumi saba ya dola za Kimarekani. Habari kamili, msemaji wa serikali akiwa pia waziri ausikae na upashaji wa habari anawapa hapa sopo Sndepe pamoja na Pariko juu ya maoni ya malalamiko juu ya serikali ya Kongo Kidemokrasia. Hiyo ni kwa ajili ya maoni yaliyojulishwa jana na makundi yale mbili ya siasa wakati wa mkutano wao na wapasha habari mjini Goma. Kwa upande wa sendepe na Pareco, serikali ya Kongo ni kikwazo chenye kuzuia uongozo bora wa komiti ya taifa ya uchunguzi kuhusu kuheshimiwa kwa makubaliano ya amani. Ripoti ya Gabriel Wamenya. Vyama vya sendepe na Pareco vimelaumu kuzembea kwa kutekelezwa rasmi kwa mkataba wa amani kati ya serikali na vigundi vilivyomiliki silaha. Msemaji wa SNDP Mahamba amearifu shirika la kimataifa kuhusu matokeo mabaya ambayo yanaweza kuonekana ikiwa tu mkataba huo hautatekelezwa na serikali. Kwa upande wa msemaji wa serikali, madai ya SNDP na Pareco yapashwa kuheshimu buku la sheria ya, ya nchi. Lamber Mende ameojua kwa njia ya simu, SNDP inajua kwamba buku la sheria ya nchi imemkataza kutoa masemi yasiyofaa dhidi ya, ya serikali, ijapokuwa madai yao hivi, wanapashwa kufanya angalisho hawana hadisi ambayo inaweza kusukuma watu kuwasamee zidi ya vitendo wanavyovifanya. Jibu lingine ni lile la viongozi wa jimbo la nane la kijeshi, jemedari Mayala Vainqueur amehakikisha kila askari atulie mahali anapopatikana, wote watapata kila mmoja mavazi ya kijeshi. Tuliweza kuingiza askari zaidi ya elfu mia moja makumi mawili ndani ya kijeshi, tumepatia kila mmoja daraka lake hadi sasa lijulikane na serikali. Tukumbushe kwamba kuhakikishwa kwa daraka za askari waliotoka Sendepe na Pareco na kuingizwa kisiasa ndani ya, ya serikali kwa viongozi wa vyama hivyo ndiye nukta kubwa ya madai yao. Goma, Gabriel Wamenya, regio kapi. Jimboni Kasa ya Mashariki huzusha kama binti wa miaka yapata makumi mbili alibakwa na wanaume kumi na tano. Jambo lilitendeka jana katika site ya Kabinda pa kilomita mia moja makumi tatu kaskazini na mji wa Mbujimai. Binti yule aliyebakwa ni mwanafunzi wa somo la sita la kisekondari kunako ensiti Bashimbwe. Alikamatwa kwa nguvu asubuhi wa wakati alipokuwa akienda masomoni. Askari polisi aliwakamata wabakaji tatu juu ya kumi na tano. Binti yule ni mwenye kupata matibabu kunako hospitali kuu ya Kabinda kwa kupata matunzo. Ripoti ya bibi Nike Mputu Mengi sizio na Kriste Mukanda. Mwanafunzi huo alichukuliwa na vijana kumi na tano wakati alikuwa akienda shuleni akipitia njia la pori. Kundi hilo limeitwa Maimai kufuatana na vitendo vyao vibaya linakusanyisha vijana wanaojulikana kuwa watenda maovu pale mjini Kabinda. Vijana hawa kumbeba mabegani bibi huo kwenda naye katika nyumba mmoja porini, wao wote kumi na tano kupiga naye ngono moja kwa moja. Kiongozi wa shule wakati aliona ya kuwa mwanafunzi wake afike kuambia askari polisi. Wakifika pale fazi ya maovu, vijana wote kukimbia, watatu tu ndio wamenaswa kati yao bwana Kasongo Nzinzi, kiongozi wa kundi hilo la watenda maovu. Mkubwa wa askari polisi pale Kabinda amehakikisha ya kuwa mtu huyu alikuwa bomani kwa ubakaji wa kunguvu, ameshangaa kumwona huru. Askari polisi ameendelea kuwatafuta wenzake. Kijana mwanamke amepelekwa hospitalini kwa matunzo. Shirika za haki za binadamu zimeomba polisi kujikaza kwa kuwapata watenda maovu hawa. Toka Mbuji Mayi, Chris Mukande, Radio Okapi. Unako korti ya hukumu ya kimataifa CPI, kwa kifupi, chumba cha mwito kilikataa mwito uliotolewa na Jean-Pierre Bemba, mwito unaoelekea hatua ya kukubaliwa kwa jambo lenyewe kumwelekea Bemba mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa CPI fatana na wakili wa Jean Pierre Bemba, CPI aina madaraka ya kumfata Jean Pierre Bemba na kama alihacha uru bila makosa na korti ya Cantr Afrike, ombi lile linatupiliwa mbali na chumba cha mwito cha CPI. Tumsikilize Paul Madidi aosika na habari kunako CPI, yupo mbele ya mikrofoni ya Jeffe Ngoyi. Ombi iliyotayarishwa ni kusema chumba cha mwito kilitupilia mbali suala zisizo za kawaida zilizoandaliwa na wamzi wa bwana Bemba. Wamzi wa bwana Bemba walionyesha kwamba kesi ya mteja wao haingelipaswa endeshwa na korti kuu ya kimataifa sababu tayari kesi yake iliendeshwa kunako tribunali moja ya jamhuri ya Afrika ya Kati. Maana yake korti kuu ya kimataifa haingilipashwa shika wala kumhukumu bwana Bemba sababu kwa mjibu wao kuna azimio iliyochukuliwa ya kupinga kushika kwake. Ni shauri hiyo ndiyo inatupiliwa mbali. Korti ya mwito inasema kwamba azimio ya tribunali ya jamhuri ya Afrika ya Kati haikuwa ya mwisho katika swala hilo nam jueni kama tarehe makumbi na nne mwezi wa sita chumba cha kwanza kiliweza ku ya tatu cha CPI kiliweza mbele kutupilia mali maoni yale ya kuchukua hatua ya kumwacha Jean Pierre Bemba kuhusu wan, wanabunge wakatanga kuhusu biashaka kampuni ya kusafirisha watu na vifaa vyao SNCC na milioni mia mbili makumi saba ya dola za kimarekani ndizo zenye kutayarishwa eh, katika mpango wa bajeti ya pesa za serikali kwa mwaka elfu mbili na kumi na moja ili shirika lile la usafirishaji wa, wa, wa watu na vifaa vyao iweze kuchukua hatua wa nyipya. Wanabunge wa moja wa taifa wa jimbo la Katanga wanatamani pesa zile zitumiwe kwa kununua vyombo vipya vya usafirishaji, na hiyo ni maoni yaliyojulishwa leo, siku ya pili, kwa wapasha habari kisha kujulishwa maoni mengi jana juu ya bajeti ya pesa ya serikali. Tumsikilize mmoja wa wanabunge wale wa taifa na Akuroa Mwize Mtombo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. SNCC ni cha lazima na kenye muungano, sababu bila SNCC hakuna maisha katika jimbo la mashariki kasaye zote mbili, Katanga na Manyema tuliomba waziri mkuu afanye yote kwa kuuza kwanza magari za moshi, sababu miliardi mbili milioni mia saba za fedha za Kongomani, thamani dola za Kimarekani milioni mia mbili makumi saba zilizotayarishwa katika bajeti zisitolewe kwa wanyang'anyi. Inaomba shirika litoke katika matatizo, tutaomba waziri mkuu abadirishe kwanza wakuu viongozi wa kiwanda hicho kikubwa. Lakini siyo tu mapigano ya watumishi wa SNCC inakuwa vita ya watu wote, swali la maisha wala la kifo jimboni ekuatoria kwa kuanzishwa kwa mwaka wa masomo jana siku ya kwanza universiti ya mbandaka kwa kifupi inimba ilijulisha kama imepunguza bei ya malipo ya pesa kwa mwaka wa masomo elfu mbili kumi na elfu mbili kumi na moja malipo yaliyopangwa na waziri ausikai na vyuo vikuu na mauniversiti kwa dola za kimarekani mia eh, nne makumi matano iliba inaipunguza kwa dola za Kimarekani mia tatu makumi tatu na moja, na mia tatu makumi nane na tano, kwa kujibu hivi. Kwa hali ya jimbo, wengi ya wanafunzi wanazidi kujusha kama mpaka sasa wakupunguza bei kwani kwao ni tu juu kufatana na magumu wanayo sekta ya kazi katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Moja mipango tano ya serikali haikupana matunda bora iliyongojewa muda wa miaka nne iliyopita. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa jana mbele ya wapasha habari na waziri wa kwanza makamu na akiwa pia waziri wa kazi na mipango ya kijamii. Hali hiyo ilivyojuisha waziri wa kwanza ni msingi wa kazi na mipango iliyochukuliwa. Josefu Mutunzanga akiwa mbele ya mikrofone aliana alipata nyama fundi wa mitambo naambia kama ayupo pale Moutunzanga. Lakini tuwakumbusheni kama serikali tafanya lolote, ila bila shaka kwa kuweza kubadilisha hali ya kazi nchini Kongo ya kidemokrasia mwaka ujao Swahili, mitamo, Alingoi, na ndiapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na waandishi wetu Jean Desire Kanyamana wengine utoka mashimoni dunia Y Mkunda anawapigia asanti sana kwa evo <laughs>