Habari zetu dunia mkunda, mumesalimika oh, nyinyi wote wenye kwa nasi njani mwaanga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kwanza, muhtasari wa habari zenyewe. Kinshasa. Wanabunge la Taifa walianza leo hii kusikiliza maoni makubwa kuhusu mpango wa bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka 2011. Na mpango unaotolewa na waziri wa kwanza Adolphe Muzito Jimboni mm -hmm. Manyema, hali si nzuri katika komiti mbili zenye kuishi pakalima siteminie warega na wakasangule fujo kati yao isababisha kuharibishwa kwa vitu vingi na vingine kuunguzwa mm -hmm kartuku ya kuku zilizozikwa kwani hazipashi tena kuliwa, zimezikiliwa na kuuzishwa kwa wakaji wa lokalite ya Kimvula karta Mitendi, katika ka mta wa Mongafula pamjini Kinchasa. Habari oh, kamili. Kinchasa, mkutano wa bunge la taifa ulianza leo kuchungua maoni juu ya mpango wa bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka 2011, mpango unaotetelewa na waziri wa kwanza Adolfo Muzito ukiwa wa idadi ya miliardi saba ya dola za Kimarekani. Upande wa wanabunge la taifa wa kundi la upinzani wanaomba mpango ule usikubaliwe. Ripoti ya Julien Nyamwenyi mengi sidioni toyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama katika masemi yake waziri mkuu alisema kwamba kati ya miliardi hizo saba za Kimarekani, zaidi ya miliardi ine ni kutoka mapato ya ndani na karibu miliardi tatu ni kutoka nje. Adolf Muzito alisema tena kwamba fedha hizo zinaelekea sekta nyingi za taifa, ikiwa kuzidisha kuwapo na uwezo wa serikali, ujenzi wa uchumi na kuboresha hali ya maisha ya wananchi. sekta ingine nini kuelekea uchaguzi ujayo, zaidi ya milioni mia ine za dola za kimarekani ndiyo zimetayarishwa. wengi wanabunge waliomba bajeti yenye kuelekea limeongezeke ikiwa ya miliardi moja nukta mnane za fedha za Kongomani. Kwa upande wake chama cha kisiasa cha MLC kiliomba, kwa upande wengine chama cha kisiasa cha MLC kiliomba mpango huo wa bajeti usikubaliwe. Kwa mjibu wa mbunge Jean Luisie Busa, mpango huo wa bajeti au jibu kwa mahitaji ya wananchi unakosa usawa na uambatane na ukweli. Habari kutoka katika jimbo la Maniema, kama msikiti ma mbili ya Waislamu imeharibishwa na kuunguzwa, shule nsid Matenda kubomolewa na vitabu hata vikartasi vya lazima kuunguzwa, nyumba zingi zimeunguzwa na kusimamishwa kwa kila kazi kumefanyika. Hicho ndicho kinyume kibaya cha mzozo kati ya kamati mbili warega wa mtawapangi na wakasunguli wenye kuishi pale pakalima site ya madini inayopatikana pa kilomita mia moja na moja na mji wa Kindu. Kundi la wasikari wa FRDC na waasikari polisi lilitumwa jana siku ya yenga. Wengi ya warega wamefungwa, lakini hakuna hata mtu aliyefariki. Ripoti na mengi zaidi na Jidone Tumba Mobile. Yote ilianza na ugomvi kati ya wanafunzi wawili wa masomo ya sekondari Matenda, masomo yenye kuwa chini ya mamlaka ya kanisa ya Waislamu fatana na kikabila. Wanafunzi hawa wawili, mmoja Mrega na mwingine Nonda wa teritori ya Kasongo. Hali hii ilizoroteka mpaka ku jamii yao lega ya nyumbani na Nonda, bila kusahau wajirani wao. Hawa walitoka ku teritori ya Kasongo na wanatumika tu ndani ya uchuuzi wilayani hii tangu zaidi ya miaka mingi ilifatwa na vita ya vigongo, visu na mipanga. Tokeo, msikiti mbili iliunguzwa, masomo kuharibika na nyumba karibu saba kuchomwa moto. Askari jeshi wa taifa na askari polisi toka Kindu walitumwa tangu jana mahali hii na wanaendesha operesheni ya kukamata watu ngambo ya Walega. Hii asubuhi shindo ya silaha ilisikika na kufatana na duru moja moja, watu ambao watafutikana wapo na oga na kunaonekana umati ya watu wakito lubile na ngambo ya Kindu wakijelekeza Kalima. Tujulishe kama serikali ya jimbo ya huzunishwa na hali hii ya ujeuri na yaidia kukomesha mzozo hii kwa kurudisha ukimya toka Kindu. Didone Tumba Mubile, Radio Okapi. Hali ya usalama si nzuri katika grupema ya Katana payapata kilomita makumi tano kaskazini mwa mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Usiku kwa jana wa kujia leo siku ya yenga, siku ya kwanza mniorazi, kulikuweko mzozo kati ya raia na waskari wa FRDC wa brigadi ya pale Katana. Msemaji wa operesheni amani leo alijulisha kama askari mmoja alifariki asubuhi wakati wa fujo ile, na kwa upande mwingine, shirika la raia lilijulisha kama watu wengi wameumizwa. Kwa sasa kimya kimerudi kisha kutawanya kwa askari polisi mahali pale. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Hali hiyo ya mvurugo ilianza usiku wa jana wakati watu wenye silaha na mavazi ya kijeshi walishambulia kijiji sa Kahungu Pakatana katika mtaa wa Kabari. Mtu mmoja aliwawa, na kwa kupinga kitendo kile wakaaji walifikisha maiti yake mbele ya ofisi ya mkuu kiongozi wa kiserikali karibu ya kampi ya majeshi. Kiongozi wa mtoa wa Kabara anasema watumishi wa usalama walisambaza watu, na mwanamke mmoja alianguka katika mto wakati wa kukimbia na kuzama moja kwa moja. Na kwa wakati huo huo mkaaji mmoja mkaaji mwingine aliyeumizwa vikali juma moja mbele ya hapo na watu wenye silaha alifariki. Hali hiyo ilifadhaisha wananchi wa kijiji hicho, kwa mjibu wa shirika la kiarela Katana. Maandamano hayo yanaambatana na shambulio za wanajeshi wa FRDC wa brigedi inayopatikana katika eneo hilo waliofunga barabara kubwa ya Bukavu hadi Goma. Msemaji wa amani leo anapinga mashtaka hayo. Meja Vianney Kazarama anasema ni vijana wa eneo hilo wenye kuwa na silaha za kienyeji ndio wanaharibu hali ya usalama jimboni Kasai ya Magharibi. Uiisha kama askari mmoja alifariki na mwengine kuumizwa sana, jambo lile lipitika wiki huenda kumalizika katika mtaa wa Kazumbapa, kilomita mia moja makumi matano na Kananga. Kiongozi wa mtaa ule alihuzunishwa na kitendo kile, kwani waaskari wa polisi wale walikuwa katika kazi yao mengi tuyafate na Bibi Eseni dhalafina. Askari polisi wa kwanza ni mmoja wa askari polisi wane wenye walitumwa Chimpanga na chumba cha mahakama kwa kunasa mtu mmoja. Yule mtu alitamani kutoroka, lakini mbele akachukua silaha la kienyeji na kutoa pumzi la askari polisi mmoja. Askari polisi wengine wakakimbia na yule muwaji vilevile. Baada ya hapo, muwaji yule akanaswa njiani wakati alikuwa anajielekeza Kazumba. Askari polisi wa pili, yeye alipigwa sana sababu alikuja kukataza ugomvi kati la raia wawili. Raia mmoja akakumbwa na hasira na akamchoma kisu. Jambo hii ilifanyika kwenye soko la Chebwe, sekta ya Kafumba, na alipelekwa kwenye chumba cha matibabu, hali lake siyo nzuri. Administrata wa teritoria analaumu matendo haya ya wakaji wenye kupinga kazi la askari polisi. Joseph Mukindi Kakenz anajulisha raia wa eneo lake kwamba kuitwa kwa shurti na kuitwa kwa kusamba sio kuhukumiwa na sheria. Tokea Kananga, Esther Ndarafina kwa niaba ya Radio Okapi. Na viveta vikubwa yani karto za kuku zenye zipashi kukuliwa zilitupwa na kuzikwa, zimechimbuliwa na kuuzishwa kwa wakaji. Kitendo kile kilifanyika katika lokalite ya Kimvula Karta Mitendi, katika mtaa wa Mongafula hapa mjini Kinshasa. Na hiyo ilifanyika siku ya ine magharibi, lakini habari hiyo imehakikishwa na kujulishwa leo hii. Hujulisha kama kuku zile zimetoka hapa mjini Kinshasa. Ripoti ya Jacques Ive Molima, mengi sizioni tuyafate, na Jean Desire Kanyama ni kuku za aina ya seara zinazopatikana katika furushi ya kimanjano na zenye miandiko ya Kiarabu. Imearifiwa kwamba furushi hizo zilitayarishwa mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na kenda lakini wakati wa mwisho au somekani vizuri kwa mujibu wa shuhuda, kontena mbili kubwa ziliwasili tarehe kumi na nne Oktoba iliyopita nyuma ya mchana katika eneo la Kimvula zikilindwa na polisi wachache. Eshimu kubwa mbili zilitayarishwa na watu waliolipwa na mwenyeji wa kuku hizo zenye kuharibika kisha kuingizwa katika shimu. Kipande kikubwa cha kuku hizo kilielekezwa nafasi isiyojulikana. Mtu mmoja anashuhudia kwamba wakaaji walikimbia kwa kuogota kuku hizo zilizoingizwa katika shimu, mnamo barabara mfuti Wamoja walienda na kuku hizo katika jumba zao na wamama wengine waliuza kuku hizo kwa kuziuzisha. Baadaye ni kiwanda gani cha uchumi kiliondosha kuku hizo katika shimu? Eti vituo vya afya vya mji wa Kinshasa vilifahamu operesheni hiyo? Sababu gani kuku hizo ziliachiliwa kiisha kuingizwa katika shimu? Kabla ya kutafuta jibu kwa swala hizo, kuku hizo zenye kuharibika zinaendelea kuuzishwa na wananchi wanabaki mbele ya hatari wateja wa shirika la kugawa moto wa umeme SNL Kikwiti wananungunika sana, kwani malipo ya ushuru kwa mwezi wa kenda uliongwa na SNL unaongezeka sana umbalimbali, na ngisi walitumia moto wa umeme kwa upande wa SNL ujusha kama ni ushuru wa usawa, kwani wakaaji wale walipewa moto wa umeme saa makumi mbili na ine juu ya makumi mbili na ine nikusema tangu asubuhi mpaka mangharibi. Na kesho yake mengi tuyafate. Na Fabie Kambwizi elfu makumi tatu na ine na elfu makumi tano ya franga ya kikongomani ndiyo franga yenye kuazimishwa kila mteja kulipa. Wanasema kama walikuwa wanalipa elfu kumi na sita ama elfu kumi na munane ya franga ya kikongomani hawaitike kabisa, kama walitumikisha umeme usiku na mchana. Na wanaongeza kama kampuni SNEL ilituma umeme usiku na mchana ilikuwa juu ya siku chache tu ya rais wa inchi kuwasilia mujini Kipit. Na leo wanashangaa kuona kampuni hii kuwapandishia bei ya umeme. wakaaji walitumia vibaya umeme wakati ule, wenda julisha kiongozi wa muda kwenye kampuni SNEL bwana Mulala Emile, naye anawaomba kulipa fakturi yao hata kidogo kidogo, juu ya kampuni kuendelesha kazi ya kuwagawanya umeme Nikilipo