Umekaribisha wapendwa wasikilizaji, wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, pateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Mitihani ya serikali kipindi cha kwanza kwa kupata cheti cha mwisho wa masomo ya kisekondari kwa mwaka 2009-2010 yameanzishwa leo hii nchini kote. Wanafunzi 1132 na, na 1272 ndiyo wenye kushiriki kwa mashindano yale wakitawanya katika senta 1260. Kinchasa, maandamano ya wanachama cha siasa IDPS, depesi iliyoandaliwa tangu tangu aveni dikomerse mpaka rompoye viktware yamesambazwa na askari polisi, watu wamekimbia kiolela na wengini watano walishikwa na askari polisi. Msimamizi makamu maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa ni mwenye kupatikana mjini Mbandaka jimboni Ekuatoria, bibi Laila Zerugi alienda kuwapa moyo watumishi wa Monike na wale wakaji wa mji wa Mbandaka ili waishi vizuri. Habari kamili. Mitihani ya serikali kwa mwaka wa elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi yameanzishwa leo hii siku ya kwanza katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mitihani ya utungo katika lugha kifaransa dissertation. wanafunzi elfu mia nne makumi tatu na mbili na elfu mbili makumi saba na mbili ndio wenye kushiriki katika mitihani yale, wakipangwa hivi katika vituo elfu moja mia mbili makumi sita ya senta ya mitihani nchini. Mjini Kinshasa mwandishi wetu alizunguka katika senta za vituo vya mtaa wa Kalamu, kwa kiolewa mengi. Ripoti ya Willy Akanda eh. Lumanga inasoma studioni na Karinda Muso. Katika senta hiyo ya mashindano mjini Kinshasa, katika mtaa wa Kalamu, eneo la Kin Centre, wanafunzi mia ine na makumi kenda na mbili walishiriki katika mashindano. Kati yao kuna wasichana mia moja na makumi mnane. Kisha mashindano wanafunzi walihudilia kusema lugha la Lingala jinsi wanazoezi. Wanafunzi chache wanajulisha kama kulikuwa maoni mbalimbali mbali kuhusu adhibisho sayansa na kadhalika, lakini hawakuweza hata kufasiria maoni ya mashindano hayo, kabla wengine waliweza kufasiria mzuri. Mwanafunzi mmoja anasema kuwa ni lazima wazazi waweze kushiriki katika tabia ya watoto wao. Anaongeza kwa kusema kama wameona kama waadibisho wa leo na ribika sababu wazazi wengine hawaongee mzuri na watoto wao. Inafaa kuadibisha watoto bila kuafichikia kitu chochote, inafaa kuwaambia ukweli na kuwatolea mwangaza kusudi waweze kujua namna ya kuendelesha maisha kuliko kuachilia kuenda kuadibishwa barabarani. Ngambo yake, kiongozi wa senta iyo anajulisha kuwa mashindano yalipitikana katika hali nzuri sana. Mjini Kinshasa, maandamano yaliandaliwa na vituo ine vya chama cha siasa IDEPESE hapa mjini Kinshasa yalisambazwa na askari polisi. Wafuasi wa chama cha siasa y IDEPESE walipashwa kuanza maandamano yao tangu Avenue de Commerce na kufikiria kuna korompwe Victoire Chabaya. Maandamano yao ni kupinga hatua na nia ya kuongeza muda wa madaraka ya rais wa jamhuri kupitia uchunguzi upya wa katiba ya nchi. Kujulisha kama yapata watu watano walishikwa na askari polisi. Basi tumsikilize mwandamanaji mmoja Apolinari Panzu akieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Tuliandikia waku viongozi kibarua kuhusu mandamano hayo. Mpaka leo hii wakati wa asubuhi, ofisi ya liwali wa Kinchasa haikusema neno lolote, lakini wakati tulifika mahali ambako tungepaswa kuanzisha mandamano, polisi ikaanza kusukuma na kinguvu wandamanaji, wanafunga mwenzetu wa chango Bwana Rafael Kabambu, wanatusambaza hapa na pale, na mpaka sasa hatujajua idadi ya watu ambao wamefungwa. Wamefunga watu wengi, hatukuandamana tena kwa sasa. Tupo naita njiani mwa simu hapa na pale kwa ajili ya kujua ambako wamepelekwa, pia kufahamu idadi ya wafungwa. Na uchaguzi mbalimbali huenda kufanyika mwaka elfu mbili na kumi na moja nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hakikisho hilo ni lake Bwana Adolfe Lumanu, waziri wa kwanza makamu na akiwa pia waziri ya usikai na mambo ya ndani nchini, maoni aliyoyajulisha jana siku ya yenga mjini Goma wakati wa kushiriki kwake kunako sherehe ya kushimikwa kwa askofu mpya wa diosezi ya Goma, Askofu Teofili Kaboi aliyemgomboa Askofu Hosten Ngabu, waziri makamu na waziri ausikane na mambo ya ndani alihakikisha kama maoni yenye kuelekea uchaguzi ni hatua iliyochukuliwa na rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabangi. Tumsikilize Adolfe Lumanu, waziri wa kwanza na akiwa pia waziri ausikane na mambo ya ndani Maoni yake yachukuliwa na Benarde Nyangi fundiwa mitamo anasema, kama haipo pale. Tunajielekeza katika mji wa Mbandaka ambako bibi Leila Zerungi, msimamizi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa, ni mwenye kupatikana leo hii mjini Mbandaka. Shabaha ya safari yake ni kuwapa moyo watumishi wa Monike na raia wa mji wa Mbandaka. Kwake yeye alivyosema, wakaji wa mji wa Mbandaka wanao lazima ya msaada. Tumsikilize bibi Leila Zerungi mbele ya mikrofoni ya Jisenetubu. Nous ici à tumekuja hapa kutokana na ombi la serikali kusudi ya kusaidia jimbo, sababu kuna umaskini sana, japo kuna mbuga mzuri. Wakaaji wameishi meshi katika umaskini. Serikali ipo na lazima ya msaada wa kimataifa kwa kuendesha jimbo hilo. Nadhani kama mambo yaliyotokea jimboni yanasababisha umaskini, lakini yatasaidia mashirika ya kimataifa kutoa msaada zaidi. De gens et peut-être que are... tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kukajuisa kama kunako universiti ya Kinshasa katika vituo vyake vya afya kumeanzishwa leo hii operesheni ya kushona wenye kuwa na midomo ya kupasuka, yaani bec de lievre wakisema katika lugha ya Kifransa. Jambo lile huenda kufanyika pasipo malipo. Leo hii ni watu nane ndio wamepasuliwa juu ya watu makumi ine na tano waliochunguzwa na waganga. Operesheni ile zinafanyika na kundi la waganga wazaliwa wa Italia na inaelekea majimbo ya Kinshasa, Bakongo na Bandundu. Kushusha kama wakaaji wa mji wa Kinshasa hawafiki wengi na hakuna hata mtu mmoja aliyefika kutoka Bandundu. Tumsikilize bwana msafiri akiujiwa na Marcel Ngumbu hapa mjini Kinshasa. So, tumetoa wito kusudi ya kuendeleza uhimizaji wa wakazi wa jimbo la Kinshasa ambao wamechelewa nyumbani waweze kukuja kwa haraka hospitalini kuu ya university the kwa ajili ya kukutana the na wanganga na kupasuliwa. Tunatoa pia wito kwa viongozi wa jimbo la Bandundu sababu kampeni hiyo ya pili pamoja na nchi Italia inahusu jimbo la Bakongo, Kinshasa na Bandundu. Tulishapokea watu wa jimbo la ba Kongo, lakini hatu yapokea watu kutoka jimbo la Bandundu. Kufatana na kazi zetu za kiufundi hatuna uwezo wa kuenda Bandundu. na shirika la kimataifa Crisis Group linauzunishwa na hali ya kufunga mwenendo wa udemokrasia nchini Kongo ya kidemokrasia. Katika ripoti yake ilo tangazwa wiki uenda kumalizika, shirika ilo linatusha kama Kinshasa ya heshimu mayagizo zake iyofanyika mwaka 2006 kuhusu demokrasia kwa upande wa shirika lile, Rais Joseph Kabila Kabila anajichukulia binafsi madaraka yake bila kuachia vituo vya serikali madaraka yao. Maelezo mengi na Giomela Kaye, mchunguzi wa hali ya Congo kidemokrasia, kuna kikundi la shirika Crisis Group aliojewa njiani mwa simu tangu mjini Nairobi nchini Kenya. 2006, tangu uchaguzi wa mwaka 2006, tulipata uchelewo mengi kwa kusahihisha mabadilisho ya uwekeo ambayo imetiwa na katiba, na tuliona kwamba jinsi kidemokrasia huo ilikuwa kabisa mapenzi ya wakongomani ambayo ilifika mpaka kukatiba kidemokrasia huo inaanza kupotea. Tunashangaa kuona kwamba waziri mkuu anapashwa kuwa kiongozi wa serikali anakuwa sasa na madaraka mafupi sana na ku ingine inashangaza kuona washauri wa usimamizi wanakuwa na madaraka makubwa kupita waziri mkuu. Inashangaza kwa mfano, kuona kama mambo yote ya ulinzi wa mashariki ya Kongo inaongozwa na washauri wa uraisi, japo hiyo kunakuwa waziri wa mambo ya nje ama waziri wa mambo ya ukingo. Mpango wa kuchukua madaraka ya kipolitiki ya katiba ya mwaka 2006 haiko. Mpango inayotumika kwa sasa ni uraisi ama washauri wa rais kabila ndio wanakamata azima kwa nafasi ya waziri na waziri mkuu na kidemokrasia haikaze kama mwaka elfu mbili na kumi sasa tutapata shida kubwa akijibu kwa maoni ya kundi la shirika la kimataifa Waziri Lambert Mende, msemaji wa serikali, alishusha kama mashirika yenye kuishi kwa mgongo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema wanavyo maoni yao mbalimbali. Lambert Mende alishusha kama serikali ya Kongo ya kidemokrasia ilifanya hatua kubwa kuhusu udemokrasia. Tumsikilize akiojewa na Jose de Charte Menga. Oh, tumekwisha zoea kuora watu ambao wanaishi kwa kutegamia nchi ya Kongo yenye inayeyuka mara, na wanapata faida kwa mambo mengi, kwa sababu wanajitia kuna nafasi ya nchi na wanaamrisha ku majifunzo, unajua, kwa kusaidia wakongomani maskini hawa. Hawana jambo lolote na ukubwa wetu, awatamani kuona juhudi tunayoifanya ambayo ilizaa matunda, kwa sababu nchi yetu ikuwe iku kama zingine. Shauri yao kwa nini asili ya kugabua cheo itashambuliwa, itashambuliwa kwa sababu watu ambao wanachaguliwa Agenicielo na katiba, kwa kuangalia namna gani kugeuza katiba, wanakusudia kugeuza katiba aniapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi, waandishi wetu Karinda Muso Clovis, Nubula dunia y, Mkunda Milemba na wapiga. Asanti sana kwa hili e nana kwa hili pia