Wandowasikiza, jamjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha ya ponaatukufu la Kiswahili kwenye habari Radio Okapi. Hebu mimi ni Stefani Mgenitita, niwaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Watoto ni wengi katika vikundi vya maimai jimboni Kivu ya Kusini. Haya ni masemi ya mshauri kuhusu eneo la kanda la maziwa makuu, nikisha komesha uchunguzi yenye kuhusu yenye kuhusu kuweko kwa watoto katika vikundi vya maimai jimboni Kivu ya Kusini na Kaskazini. Ndiyo mshauri huyo alitoa wito huo Siku moja kisha hotuba ya waziri nchini mwenye kuhusika na upashaji wa habari kuhusu uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, chama cha kisiasa MLC unatoa wazo yake. Chama cha MLC unashutumu masito ya serikali nchini kuhusu kalenda ya mwenendo ya wa machaguzi nchini na kuhusu jambo ya ukingo wa hewa, kuna mkutano ya mawaziri yenye kuendeshwa tangu jana mjini Paris nchini Ufaransa. Kuhusu jambo hiyo, walikwatokea nchi makumi tatu za dunia wanakusanyika kwa ajili ya kuchunguza hali ya pori na misitu za ulimwengu. habari kamili ni watoto wengi kadiri ya makumi ine, asilimia moja wenye kupatikana katika vigundi vya Maimai jimboni Kivu ya kusini. Haya ni masemi ya mshauri kuhusu eneo la kanda la maziwa makuu. Ni kisha kukomesha uchunguzi yenye kuhusu kuweko kwa watoto katika vigundi vya Maimai jimboni Kivu ya kaskazini ya kusini, ndio bwana huyo alitoa mwito huo. Bwana Boni Mushayuma Musha anajulisha kama watoto wengi, watoto wengi wanajiingiza kwa utashi wao katika vikundi hivyo vya silaha, kwani hawana mingi ya kufanya kama kazi au masomo. E, tusikilize bwana Boni Mushayuma akiojiwa na mwandishi wetu wa pale Goma, Rosali Zawadi. Kwanza, kuna usalama mdogo unaojitukiza katika maeneo wanazomiliki vikundi vya wapiganaji Maimai. Sababu watoto hawa wasema kama wajipeleka wenyewe katika vikundi hivyo. Hali hii yasababishwa na kukosa namna ingine ya kufanya. Watoto wakishajikuta bila kazi ama mpango wowote ule kimaisha, wanaona kama kimoja cha kufanya ni kuingia katika kundi Maimai. Zaidi ya ile wanaingia humo Sababu ya usalama wao, kwani ikiwa wamaimai wamiliki eneo lao na watoto wale hawaone namna ingine ya kujilinda, wajikuta kulazimishwa kujiunga nao ili wasitatizwe. Na kwa mwisho, ukosefu wa namna ya kusoma ni kwamba watoto wote wa eneo hizo ambao wazazi wao hawana uwezo wa kuwasomesha wanajikuta bila suluhisho ingine isipokuwa kujiunga na vikundi vya wamaimai. yalikuwa pale Bwana Boni Mushayuma akiwa mshauri um, kuhusu kanda eneo la kanda la maziwa makuu, na pia akishirikiana katika miungano ya shirika za kimataifa zinazogombanisha kuwekwa kwa watoto katika vigundi vya silaha. Na muungano huo ulituma wito kwa serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ili iweze kusaidia watoto na kuheshimu haki za watoto, ni kusema kuruhusu watoto hao wawe na maisha bora kuliko kuingia katika vigundi vya silaha. Kambulu kambumbulu pa kilometa karibu makumi tano na mji wa Malembankulu santro jimboni Katanga unazidi kubaki wazi bila wakaaji wake juma moja kisha mzozo uliotukia huko wakati wa kuingiza madarakani kiongozi kiasili asili wa Mupya. Duru nyingi toka huko husema kama kiongozi wa zamani wa gundi la Maimai mwenye kuitwa Mvwende alikataa kuacha kiti chake cha kiongozi kwa mwongozi huo mpya mwenye alichaguliwa. Basi serikali ya jimbo unatoa kiasi ya franka za Kikongomani milioni tatu kwa kila mtu yeyote mwenye ataisaidia kushika kiongozi huo wa zamani wa maimai. Na mengi tuyafuate. Na pole Munanga, tangu muji wa Lubumbashi. Baada ya kusimikwa wiki iliyepita kwa kiongozi mpya wa kijiji Kabumbulu, bwana Mvwende, kiongozi wa zamani ya wapiganaji wa maimai mai, alishambulia kijiji hiki. Wakati yule huu alikuwa kiongozi wa kijiji, alikataa kabisa kumwachia kiti kiongozi mpya aliyetajwa na waziri kitaifa Yusikai na mambo ya ndani. Ushuhuda mengi huhakikisha kwamba kwa sasa kiongozi wa zamani wa maimai mai Mvwende alikimbia kwenye kijiji Kasompwe kunako kilometa tatu na Kabumbulu, mahali ambapo amefunga njia na kusimika katika karta zake watu wanayechukua silaha. Kwa wakati huu kiongozi mupya wa kijiji Kabumbulu anesha kimbia kwenye Malemba Nkulu Centre. Kwa upande wake administrata wa teritoria ya Malemba Nkulu akikisha kama alifuata mpango ya serikali jimboni kupitia redio ambayo wamekusudia, kwa yoyote atakaye munasa bwana Mvwende atapewa franka. Toka Lubumbashi, pole Munanga, redio Kapi. <tune> jimboni Kivu Kusini uh, ndio ilichaguliwa kwa ajili ya kuendesha kwa mpango wa uongozo wa utumiaji wa mali ya eneo la mashariki mwa nchi. Habari hiyo ilitolewa na waziri nchini mwenye kusika na madini mwenye kupatikana wakati huo kwa ziara ya kazi mjini Bukavu. Utumiaji wa mpango huo utaruhusu kutumia mali ya eneo hilo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika hali ya uwazi Michel nam mradi huo unakuwa katika mpango wa ushirikiano wa pande mbili kati ya Ujerumani na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imekusudia kuanzisha mbinu za uchunguzi na uhakikishaji wa bidhaa za madini ili kufanya mambo yote kuwa wazi na kufaidia maendeleo na ustawi wa wananchi. Waziri Martin Kabwilulu Labilo amesema kuwa baada ya kazi za huo uhakikishaji na utambuaji wa madini kunatarajiwa kukuwe uwazi wa madini yetu Dhahabu, Koltan, Kasterit na wolfram. Madini hayo yatajulikana wapi yanachimbwa na wapi yanafikia tangu shimo la uchimbaji hadi kwenye maduka ya uuzaji na viwanda vya usafishaji, kwa kupinga magendo. Kwa kufukuza makundi yote yenye silaha yanayochimba na kuuza madini ya Kongo kimagendo, tunapaswa kuwagundua kwa, kwa mbinu hiyo ya utambuaji wa ngazi zote za utoaji, alisema waziri Kabwelulu. Mkutano huo wa siku mbili unakusanya watu watabaka zote wanaohusika na kazi za madini walihudhuria. Pia waheshimiwa kutoka ubalozi wa Ujerumani na Marekani, pia viongozi kutoka Kivu ya Kaskazini, Katanga na Afrika ya Kusini kavu. Michel Chirimwami, Radio Kapi na habari kwa kifupi tokea hapa mjini Kinshasa ujulisha. Kama kuhusu jambo ya ukingo wa hewa, kuna mkutano ya mawaziri yenye kuendeshwa tangu jana mjini Paris nchini Ufaransa. Kuhusu jambo hiyo, walikwa tokea nchi makumi tano za dunia wanakusanyika kwa ajili ya kuchungua hali ya pori zenye kupatikana popote ulimwenguni. Uh, katika mkutano huo kutaundwa pia kwa makamisheni zitakapohusika na kutayarisha mkutano yengine ya aina ya, ya, ya aina hiyo yenye itaendeshwa mjini Oslo mnamo mwezi wa tano wa mwaka huu ni kusema mwaka wa elfu mbili na kumi. Na habari yengine kwa kifupi tokea jimboni Ekuatoria hujulisha kama kutimizwa kwa mpango uitwao Prepa ama programu provincial de relance agricole una, una tunachelewa, tunachelewa kutimizwa katika mtaa wa Bumba. Hali hiyo ilichunguzwa na waziri mwenye kusika na kilimo katika inchi, ni kusema katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, bwana Norbert Bashengezi Kantintima. Kwa hiyo alijusa kama mkutano huo ulipaswa kudumu miaka tano, lakini unatambulikana kama mpango huo unazidi ama unachelewa kwa ajili ya kutimizwa. Na habari nyingine kwa kifupi, ni kusema tokea hapo mjini Kinshasa ujusha kama siku moja kisha hotuba ya waziri nchini mwenye kuhusika na upashaji wa habari kuhusu uh, uchaguzi nchini kwa kidemokrasia, chama cha kisiasa MLC unatoa, ulitoa maoni yake. Chama hikyo kinajulisha kama, uh, kinajulisha kama barua ya kamati la kimataifa kuhusu uongozo wa machaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia unatolewa kwa wakati. Chama cha MLC unashutumu masito ya serikali ya nchi kuhusu kalenda ya kuendeshwa kwa machaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia. Basi hatutaweza kuwatolea wazo hiyo ya bwana uh, Jean Lucien Busa wa MLC, mutafuata hayo katika vipindi vyetu vya habari vijayo. Na ni hapo wandu wasikilizaji, ndio tunaweka nukta wa kipindi ketu kya habari ya magharibi ya leo. Akisanti kwa sikilivo ni mwema, ninawaaga nikiwatakia ninyi wote wikend njema, oh, <laughs>