Wana wasikilizaji amjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora tukufu la Kiswahili kwa nyaba ya redio Capi. Mimi ni Stefani mkeni Tita nanaulika. Kwanza mfuati vichwa vya habari. Kuna mkutano moja yenye kuendeshwa mjini Libreville nchini Gabon kuhusu uchaguzi katika eneo la Afrika ya kati. Shabaha mkutano hiyo ni kuendesha bora uchaguzi katika nchi zenye kuungana katika muungano wa ase CEAC. Kulitangazwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa ripoti ya kamati ulimwenguni la Umoja wa Kimataifa lii kuhusika na wakimbizi kuhusu hali ya kuheshimisha haki za binadamu nchini kwa Kidemokrasia. Ripoti hiyo ilitolewa katika mkutano wa kila juma kati ya MONUC na wapasha habari hapa mjini Kinshasa na bwana Jean Louis Marie Boaka mtafuta mengi kuhusu ripoti hiyo katika taarifa hii ya habari. Natajielekeza jimboni Kivya kusini ambako shirika la Umoja wa Kimataifa leni kuhusika na watoto UNICEF kwa kifupi linatoa mpango mpya wa kujihusisha na, na kuhama kwa raia kuhusu vita. Mutafuata mpango huo katika taarifa hii ya habari. Habari kamili kuna mkutano mmoja yenye kuendeshwa mjini Libreville nchini, nchini Gabon kuhusu uchaguzi katika eneo la kati la Afrika. Kwa mujibu wa msemaji msimamizi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa katika mkutano huo Abe Apolinaire Malumalu, shabaha ya mkutano hiyo ni kuchunguza mipango zenye zitaweza kuruhusu kuendeshwa kwa mpango wa uchaguzi katika hali njema na demokrasia katika nchi zenye kuungana katika muungano wa CAC, muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika kati. Mkutano huo unasaidiwa kifedha na shirika la muungano wa nchi za Ulaya, Union Europeenne, na una shabaha kup ya kupanga mkutano wa mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi zenye kuungana katika shirika la CEAC. Tumsikilize Abe Apolinaire Malumalu akiwa msimamizi wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo katika mkutano huo, tangu muji wa Libreville nchini Gabon, akiojiwa kwa njia simu na mwandishi wetu Mimi Engumba Mlongo. Katika semina hii tunapata faida ya kukubadili hali ya kazi kati ya tume zote za uchaguzi za eneo la EAC tunafurahishwa na vipindi vingi kwanza, ukubali wa sheria ya Kiafrika ya demokrasia, uchaguzi na uongozi; ya pili, kazi kuhusu uongozi wa mwenendo wa uchaguzi. Kuna wajuzi waliotofasiria lengo ya mwenendo wa uchaguzi kwa kila kipindi, nini inapaswa fanyika. Sawa, leo hii tulijihusisha na swala kuhusu hesabu na kutambulishwa kwa wachaguzi, usaidizi wa kampeni ya uchaguzi kuhusu kukaribia vituo vya upashaji wa habari. Kesho tutazungumzia kuhusu uongozi wa ugomvi katika uchaguzi na vipindi vingine vya uongozi wa vifaa vya uchaguzi, hali ya vifaa vya uchaguzi Materia, yani na na tulida pa mjini Kinshasa ambako inaripotiwa kama kurudishwa nyuma kwa kesi ya bwana Jean Pierre Bemba kunako korti la kimataifa CPI, kwa kifupi, kunako kwa katika tarehe ya tano Julai ijayo. Korti la kimataifa ama CPI inajulisha kama ilisukuma tarehe hiyo nyuma kwani kuhusu tarehe hiyo ya makumi mbili na saba Aprili, ambako ni tarehe yenye kungepashwa anzishwa kwa kesi hiyo ya bwana Jean Pierre Bemba. Tum, uh, CPI itafanya siku hiyo uchunguzi kuhusu ombi ya watetezi wa Jean Pierre Bemba, kuhusu ombi ya kumwacha uhuru hadi kesi yake itaanzishwa. Mwandishi wetu Jean Desire Kanyama anatueleza mengi kuhusu jambo hiyo. Kwa mjibu wa kiongozi anayehusika na umizaji wa CPI ni kwa mara ya kwanza kesi inasukuma nyuma. Fadi Abdallah anasema baraza zilizoendeshwa kwa kuhakikisha makosa siyo kesi, lakini ni mwenendo wa kawaida wa mbele ya kesi yenyewe. Korti inasukuma nyuma kesi kwa kuchungua na kupata suluhisho kwa swala za mawakili wa ulinzi korti itasikiliza ulinzi na kujulisha makosa kamili dhidi ya Jean Pierre Bemba wakati wa kesi, anahakikisha Fada Abdallah. Kusukuma huko nyuma kunaarifiwa kawaida na mawakili wa ulinzi kutokana na lazima ya ombi yao, lakini mwakili Eme Kilolo, mmoja wa watetezi wa Jean Pierre Bemba, anasema anashangazwa kuona kwamba ofisi ya mwonesha mashtaka mkuu wa CPI haipo bado tayari kwa kuanza kesi. Kuhusu wakati wa kufungwa mbele ya kuanzishwa kwa kesi, Fadi Abdallah anasema inatokana na upe pekee wa kila swala waamzi wanachungua kila siku mia moja makumi mbili sababu za kufungwa, alisema kiongozi anayehusika na ana Louis Marie Bwaka akiwa mmoja wa viongozi vinavyohusika na tawi lenye kuhusika na haki za binadamu katika shirika la MONUC. Basi kuhusu ripoti hiyo inatambulikana kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haikufanya mengi kuhusu vitendo kama vile ubakaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa hiyo ni kugumu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutimiza ombi zilizotolewa na ripoti hiyo yenye kuhusika na kuheshimishwa kwa haki za binadamu nchini mwake oyo, tumsikilize Bwana Louis Marie Bwaka akiwa mmoja wa viongozi vinavyohusika na haki za binadamu katika shirika la Moniku akitueleza mengi kuhusu ripoti hiyo. Ebi kamisa mkuu alionyesha wazi uharibifu wa haki za binadamu kutokana na mapigano mashariki. Alionyesha pia matatizo kuhusu ubakaji na kupingwa kwa ukosefu wa hukumu, lakini alionyesha sana matatizo ya kurudishiwa kwa waliokosewa haki za binadamu na kwa waliobakwa. Mnafahamu kuna polisi, askari jeshi na wamaimai wamoja wanaohukumiwa kutokana na ubakaji, lakini serikali haitimizi mapashwa yake, hairudishie fedha kwa waliotendewa mabaya. Bi komisa mkuu aliomba sheria ichaguliwe kwa kuhukumu usumbufu kwa aina ya kupigwa vikali nguvu zitimizwe kwa kupinga kwa kukinga magereza. Sababu alionyesha pia kukimbia mara na mara na kwa wingi kwa wafungwa katika magereza. Aliomba tena mazungumzo yadidishwe kati ma ya wakuu wa kiserikali na mashirika ya haki za binadamu. Ilikuwa pale bwana Louis Marie Bwaka, mmoja wa viongozi vinavyohusika na haki za binadamu katika shirika la MONUC. Tujulishe pia kama ripoti hiyo itatangazwa mnamo tarehe makumi mbili na ine ma, Machi uh, ijayo uh mjini Geneve nchini Uswisi, katika mkutano wa kumi na saba wa kamati ya shauri lenye kuhusika na haki za binadam ulimwenguni. Na habari ngine kwa kifupi tokea hapa mjini Kinchasa, ujusha kama mfalme wa Beljiji anawaziwa kuwasili hapa mjini Kinchasa wakati wa kusherekewa kwa miaka makumi tano ya uhuru wa nchi, lakini kuna swala zimoja zeni zinapashwa kutatuliwa mbele mfalme Albert d wa ufalme wa Beljiji awasili hapa mjini Kinchasa kwa ajili ya sherehe hiyo ya miaka makumi tano ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukumbushe kama ni kwa ombi ya rais Joseph Kabila ya tarehe kumi na kenda Januari iliyopita, ndiyo rais Joseph Kabila alimwalika mfalme wa Ubeljiji albert II kushiriki kwa sherehe hiyo ya miaka makumi tano ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tujulishe pia kama safari ya ufalme wa Ubeljiji ya mwisho iliendeshwaka mnamo mwaka wa elfu moja mia kenda makumi mnane na tano wakati mfalme Baudouin alitembeleaka rais wa zamani Mobutu Seseseko. Tujielekeze sasa jimboni Kivu ya Kusini ambako shirika la Umoja wa Kimataifa linalohusika na watoto, UNICEF kwa kifupi, inatoka kutangaza mpango nyipya utakapotumiwa kwa ajili ya kuongoza vema uh, kuhama kwa raia katika pande hilo la nchi, na mpango huo utaungwa mkono na shirika zingine za Umoja wa Kimataifa kama vile OCHA na, na. Kwa hiyo tutafuata mengi na mwandishi wetu Jean Kasami tangu mji wa Bukavu akitueleza mengi kuhusu Pango hizo nyipya, Shirika ya UNICEF na washirika wake walianzia juu ya jambo linaloonekana wazi kuhusu kuongezeka kwa maeneo ambamo wahami na waliorejea uhamishoni hivi karibuni wanakuwa wakiishi pamoja. Uhamahama kwa kila leo kwa wakaaji kunawafanya kuwa wanyonge, pia raia wanaopokea wenzao wahami, nao wenyewe wakiwa mara nyingi wanatoka kurejea uhamishoni. Mpango huo mpya wa UNICEF unatarajia mfano kubadili desturi za ugawaji wa msaada wa dharura. Lengo muhimu ni usalama wa wanaopokea misaada hiyo, na hapo kwa mfano kutafanyika masoko nam na kwa hiyo tutakomesha kipindi cha habari tukielekeza jimboni jirani la Kivu ya Kaskazini, ambako inaripotiwa kama kunaendeshwa mpango wa kubadilisha silaha na dola za Kiamerikani makumi tano. Na kuhusu mpango huo wa kwanza wa shirika la Parec e, tunapata ripoti kama mpango huo kama unaendeshwa vema katika pande la kichanga katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu ya kaskazini. Na ni hapo wandugu wasikizaji, ndio tunaweka nuta wa kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Akisanti kwa usikilivu wenu mwema.